[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

nhinhim2003

Xe buýt
Tiếp nhạc lão Lon

Đảo Sơn Ca thế này

Công trường này

Đảo nở ra thế này

Chùa trên đảo Sơn Ca tọa lạc chỗ đất mới nở ra đó

Chẳng hiểu sao biển lại bồi đắp như vậy :P

ư
Bây h mới biết thông tin từ Cụ, mừng húm :D

Chí già

Xe tải
Bài viết của Cụ thật hay và ý nghĩa. Em hóng tiếp các chi tiêt bài viết của Cụ

...
Em định hỏi cụ thân sinh nhà cụ đã nhập ngũ mấy năm rồi, nhưng thôi, đêm đã khuya em chả hỏi nữa :D

Light

Xe tăng
Em định hỏi cụ thân sinh nhà cụ đã nhập ngũ mấy năm rồi, nhưng thôi, đêm đã khuya em chả hỏi nữa :D
Cụ nhà em đã có hơn 40 năm phục vụ trong Quân đội ND. Như vậy liệu đã đủ tiêu chuẩn ra thăm lính Trường Sa chưa cụ ? Hay Cụ nghĩ em viết chuyện phiếm cho cụ cười ??
Theo chủ đề của bác chủ thớt muốn kể chi tiết cho mọi người về một chuyến hành trình ra thăm Đảo Trường Sa với đời sống lính đảo như thế nào.
Em vào hóng và chỉ dám chém sơ qua một trong những chuyến đi thăm Trường Sa của cụ nhà em thôi cho mọi người thấy để ra được đó cũng phải nếm trải nhiều vất vả, khó khăn, thậm chí nguy hiểm cũng có. Chứ nhiều người nghĩ đơn giản ra Trường Sa như kiểu đi du lịch lướt sóng ra đảo hóng mát, ngắm cảnh, an dưỡng ... rồi lướt về. Không có thế đâu ạ
Mà để ra được đó cũng phải bị xét duyệt đủ thứ kể cả sức khoẻ thể lực. Em cũng mong có mội chuyến thực tế ra đó nhưng chưa đạt tiêu chuẩn. Em mà được ra rồi thì đã chém chi tiết hơn và em sẽ chụp ảnh quay cả cờ nhíp gì đấy các ngóc ngách cho mọi người xem, không có lại có cụ mợ thắc mắc wc như thế nào, nằm ở đâu ? Kiểu phải hỏi trước xem có tiện nghi không ? :D :D

Chỉnh sửa cuối:

lyhoa75

Xe điện
Nhịn như nhịn cơm sống để phi về tàu thôi cưng ạ. Lọ mọ mấy lần tìm để biết thôi chứ ko phát sinh nhu cầu cấp bách .Trời nóng mồ hôi mồ kê nhễ nhại lấy éo gì trong bàng quang mà lái hả mợ.
Soái ka tuyền sinh hoạt trên tàu à :D? thảm lào cá cứ bếu mập giống soái ka =))

Mr.Tam

Xe buýt
Thực sự là thế này cụ ạ: anh em bộ đội kể cả sĩ quan ngoài đảo toàn ở các vùng quê nghèo của : Thái Bình, Ninh Bình, Thanh Hoá, Nghệ An Hà Tĩnh Quảng Bình...Ra đảo thì còn dành dụm được chút cho vợ con ở nhà vì ngoài đảo tiền chỉ để nhóm lò đun nước chứ chả tiêu gì, chứ lính trên đất liền các cụ vừa lĩnh lương xong đã chả còn đồng nào ấy :P
thêm 1 lý do nữa là ra đảo thì thu nhập được nhận hệ số nữa cụ, nhưng em thấy nhiều ông bộ đội trong bờ chả bao giờ quan tâm lương mà thu nhập thực vẫn gấp cả trăm lần mới khốn nạn

Rời Trường Sa Đông điểm đến tiếp theo là đảo Đá Tây. Đảo Đá Tây bao gồm một cụm A,B,C trong đó Đá Tây A là lớn nhất. Đảo Đá Tây cách Trường Sa Đông chỉ khoảng 10 hải lý nên chỉ 1 tiếng sau tàu đã thả neo tại điểm Đá Tây A.

Mr.Tam

Xe buýt
Có vẻ như sau cái blog của lão Bagai chửi ba cái loại đại biểu vớ vẩn còn muốn có cả nước rửa tay khi đi từ xuồng vào đảo giờ anh ko thâý đại biểu nào dám đòi hỏi điều đó nữa và anh em trên đảo cũng cắt mẹ nó khoản mục đấy rồi. Ah, có điều này rất chân tình anh muốn hỏi chú vì chú ở đảo nhiều hơn a : trong suốt chuyến đi có một thứ anh chưa bao giờ thấy và cũng chưa được thử bao giờ, đó là cái toa lét. Toa lét trên đảo nổi và nhất là trên đảo chìm nó như nào? Đảo chìm to bằng cái lỗ mũi ấy thì xây wc ở đâu? Tao chui vào xó xỉnh chụp ảnh bếp núc đảo chìm rồi ( sẽ up sau) nhưng toa lét đúng là chưa nhìn thấy chỗ nào.
ở đảo chìm thì dùng "cầu tõm" như ở quê thôi cụ, kể cả trên các tàu ngoài hệ thống toa lét các đại biểu như cụ hay dùng thì thủy thủ dùng "cầu tõm" nhiều mà đặc biệt mấy tàu trực chiến vừa mát vừa khỏi tốn nước dội :))

ladalienxo

Xe tải
Cần nhất là máy phát điện và quạt tích đđện cụ ạ, nhưng máy phát điện thì đã có cụ phân tích nhược điểm rồi. Còn quạt tích điện thì vô cùng cần thiết. Hôm tới đảo Trường Sa Lớn, nghe những lời tâm sự gan ruột của một đồng chí trung uý lính thuỷ đánh bộ thì mới biết được anh em cần quạt tích điện đến mức nào, mà những cái đó vừa túi tiền và dễ tặng. Cụ đợi e theo lộ trình tới Trường Sa lớn sẽ nói chi tiết hơn ạ.
Cu quê BG A, iêm ở BN hôm nào cụ về anh em giao lưu cu nhé. Đừng mờ

Gần đảo có mấy cái lồng cá của Bộ NNvaf PTNT đang nuôi thí điểm cá ngừ đại dương nhưng nghe mấy anh em nói cũng sắp dẹp vì cá nuôi còn chả đủ để tiếp khách

Đá Tây C nằm cách đó độ 2 hải lý

Và ở cụm đảo Đá Tây lần đầu tiên em gặp tàu chiến thực thụ của hải quân trực chiến ( cũng là tàu duy nhất đang làm nhiệm vụ trên quần đảo )

Đảo cũng đang là một công trường khổng lồ

Ra đến đây mới thấy sự khốc liệt của hiện tượng Elnino. Nóng quá nên mọi thứ đều nở ra rất nhanh. :)):)) Đảo cũng vậy. Từ một bãi đá ngầm chỉ với một đơn nguyên xây dựng ban đầu giờ đã thành một đảo nổi với các căn cứ hậu cần nghề cá rất hoành tráng. Đá Tây sẽ được đầu tư thành đảo cấp 1 ( đảo nổi )

ở đảo chìm thì dùng "cầu tõm" như ở quê thôi cụ, kể cả trên các tàu ngoài hệ thống toa lét các đại biểu như cụ hay dùng thì thủy thủ dùng "cầu tõm" nhiều mà đặc biệt mấy tàu trực chiến vừa mát vừa khỏi tốn nước dội :))
:)):))
Cu quê BG A, iêm ở BN hôm nào cụ về anh em giao lưu cu nhé. Đừng mờ
Vâng, hy vọng sớm được giao lưu với cụ

lyhoa75

Xe điện
Gớm...tò mòa chẳng kém...soái ca cho da cuồn luôn =))
hỏi vớ vẩn quá :-j
Chú Cải đểu nhờ, chệ phải hỏi cho dõ dàng, quan tâm đến soái ka nhà chú chú chả được câu cảm ơn thì thoai, dỗi éo hỏi lữa :-t

Nhưng chiếc xuồng CQ lại xé nước lao trên mặt biển. E rất thích ngắm những cảnh này: mặt biển xanh ngắt, xuồng xé gió lao đi tung bọt nước, cờ đỏ sao vàng phần phật tung bay trong nắng. Rất là uy dũng

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}