[CCCĐ] Hành trình đến cõi thiêng : TRƯỜNG SA !!!

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com

Mấy hôm đi trời âm u, lần đầu tiên em cảm nhận được cái nắng, gió Trường Sa

Hải đăng

Anh Nguyễn Hồng Minh - Trạm trưởng trạm Hải đăng Sinh Tồn. Hơn 15 năm gắn bó với các trạm hải đăng Trường Sa, vợ mất, con nhỏ phải gửi ở nhà với ông bà. Các trạm hải đăng Trường Sa thuộc về Công ty bảo đảm hàng hải biển Đông, hải đảo (Tổng Công ty bảo đảm hàng hải miền Nam), cùng với các nhân viên khí tượng thường bị nhiều người "quên" mất. Công tác ở đảo suốt cả đời, theo hải đăng đến lúc về hưu, nhưng con cái không được hưởng ưu đãi nào. Nhiều nhân viên nhà đèn rất tâm tư (nguồn fb Vu Han báo An ninh nhân dân - Đoàn công tác số 15).
Cụ không nói ra làm sao mà em biết được họ tồn tại cơ chứ . Nhà cháu cảm ơn cụ đã nói ra những điều bình dị nhưng rất lớn lao này .
Vod được có mỗi lần chứ không nhà cháu cho cụ say luôn .

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Đây là điểm nóng nhất trên quần đảo Trường Sa, các bãi đá ngầm do các bên nắm giữ xen kẽ nhau, cài răng lược

Liên quan đến các khu vực chồng lấn có một chi tiết nhỏ thôi nhưng rất nhạy cảm và e nghĩ nó rất quan trọng: đó là khi tàu đi giữa các bãi đá do ta và bên TQ nắm giữ thì các thuê bao của Viettel đều tự động nhận được tin nhắn của nhà mạng VTEL với nội dung: quý khách đang sử dụng dịch vụ chuyển vùng, cước phí roamming tại Trung quốc là xxx đồng....như vậy vô hình chung chúng ta lại đang thừa nhận phần lãnh thổ TQ chiếm đóng trái phép .Tất nhiên em hiểu đây chỉ là thuần túy về mặt kỹ thuật các tin nhắn được gửi đến tự động, tuy nhiên kỹ thuật nhà mạng hoàn toàn có thể điều chỉnh được. Ngay khi về đến đất liền em đã gọi điện tới TTCSKH của Viettel phản ánh điều đó và mong muốn ý kiến mình được chuyển tới các bộ phận có liên quan, ko biết em tổng đài viên có làm việc đó ko. E muốn các trạm BTS ngoài đó ko cài đặt chế độ gửi tin nhắn tự động hoặc chặn dịch vụ gửi tin nhắn tự động đó thì tốt hơn.
Em chưa hiểu lắm , các trạm BTS ngoài đó có thể cài đặt chế độ tự nhận diện vùng lãnh thổ TQ chiếm đóng trái phép là của Việt Nam được không hả cụ ? Chả nhẽ Viettel lại cài đặt cho BTS nhận biết vùng đó không năm trong lãnh thổ VN à ?
Các cụ có khỏe được .....như chị ấy ko? :P.

Nhìn chị rất hừng hực khí thế X_X

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Tuyệt vời. Giới thiệu với các cụ/mợ mợ Quỳnh Hương hiện đang là giám đốc một Công ty truyền thông tại HN và cũng là một thành viên của chuyến đi trên tàu 571, là người chứng kiến và tham gia trong câu chuyện của em và cô Trúc Chi với 2 người lính trẻ ở đảo Sơn Ca. Trong câu chuyện mợ Hương có hứa sẽ giúp đỡ những gì có thể cho Vũ và Phòng khi 2 bạn ấy ra quân, không ngờ mợ ấy đã vào tận Nghệ An thăm nhà Quân. Mợ tuyệt vời quá. Vũ nhìn giống mẹ. Mợ kể chuyện thăm gia đình Vũ như thế nào cho mọi người cùng nghe nhé.
E nói thêm là qua thớt này đã có rất nhiều anh/ chị là thành viên của 571 vào đọc và mới biết đến o tofun và cũng trở thành thành viên mới của diễn đàn
công lớn thuộc về cụ đấy , Ô ép ghi công cụ (*)

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hi hi, không dám, không dám. :-h

Chỉ xin nói thêm mấy điều thế này:

-Quần đảo Trường Sa nói chung, và đảo Trường Sa lớn nói riêng, ngày nay các bạn ra thăm, quá khác xa so với thời đầu những năm 8x (trước khi có chiến dịch CQ-88), thời mà tụi mình ra đấy.

Ngày nay, đảo Trường Sa lớn như là một khu rì-sọt, so với thời đầu 8x. Bây giờ: điện, in-tơ-nét, cây xanh, nhà xây vững chãi, cầu cảng hoành tráng. Những thứ mà đầu 8x, bọn mình có ngủ mơ cũng chịu, không thể nào tưởng tượng ra.

Xin gửi 1 tấm hình đẹp nhất của cầu cảng ở đảo Trường Sa, chụp năm 1984, để các bác hình dung.

-Còn chuyện đi ra Trường Sa: thời 8x, mùa biển êm, là vào khoảng tháng 4 – tháng 5 dương lịch. Tức là tầm tháng 3 âm lịch. Bởi thế cho nên, các cụ mới có câu: “ Tháng 3 – bà già đi biển”.

Vào mùa biển êm, là mùa vận chuyển chủ công cho Trường Sa.

Tất cả các tầu. có trọng tải trên 300 tấn, đều được huy động để chở hàng ra Trường Sa. Tuy nòng cốt vẫn là các tầu của lữ 125, với các loại tầu thuộc lớp ‘Nhật Lệ’, hay ‘Đại Khánh’ -> đây là các con tầu không số, hồi đánh Mỹ vận chuyển vũ khí vào Nam. Nhưng bên cạnh đó, còn có các tầu vận tải sông –biển của lữ đoàn vận tải sông Hồng Hà.

Các tầu sông của lữ Hồng Hà, không có kinh nghiệm đi biển, nên thường được các tầu Hải quân của lữ 125 dẫn đoàn.

Hồi đó, không có định vị vệ tinh như bây giờ. Đi biển thường phải dựa vào sao trời.

Vì thế, hàng ngày, Liên Xô thường cho máy bay cất cánh từ Cam Ranh, bay thành 1 đường thẳng ra Trường Sa, ngày 2 lần.

Các tầu của ta cứ theo hướng máy bay Liên Xô mà chỉnh đường đi.

Vì thế, mới có chuyện, các tầu của lữ Hồng Hà, lạc đội, nhìn máy bay Mỹ bay hạ cánh xuống căn cứ Su-Bích bên Phi-líp-pin, thế là đi theo, và lạc sang tận đó. Đa phần là bị hải quân Mỹ đuổi ra, nhưng cũng có nhiều lần, các tầu của ta, được tầu hải quân Mỹ dắt quay trở lại Trường Sa.

Oài, đi Trường Sa ngày nay, quả là thần tiên so với thời 8x.
Cụ Lông là cụ ấy tệ lắm , thớt đang hay thì không còn gì để post nữa nên cháu tha thiết mong cụ Leo tiếp tục giữ mạch của thớt nhé. Nhà cháu có chén rượu nhạt xin rót mời cụ. Có chuyện gì của lính ngoài đảo cụ kể được thì mong cụ đừng giấu nhé .Cháu tha thiết mong cụ kể tiếp ạ . Mà cái ava của cụ là tàu cụ đang lái phỏng ạ ?:D

tilltill

Xe tải
Xin lỗi các cụ mấy hôm em bận quá nên ko có thời up ảnh hầu các cụ. Nay có chút thời gian E tranh thủ tiếp ạ.
Thưa các cụ!
Trong chuyến công tác vừa rồi của bọn E có đến đảo Núi Le A và được biết có đ/c Thượng úy Hoàng Anh Tuấn quê ở Thái Bình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn (đồng chí bị phơi nhiễm chất độc da cam, 2 con nhỏ đều bị sinh non và mắc bệnh phải phẫu thuật). Ngay trong hành trình đó Đoàn TN EVN đã phát động phong trào quyên góp ủng hộ và đã quyên góp được 48,5 triệu đồng. Ngày 16/6 vừa qua, lãnh đạo Tập đoàn EVN và lãnh đạo một số Tổng Cty con cùng phối hợp với bên Hải quân là đồng chí Hoàng Ngọc Dương đã đến tận nhà đồng chí Tuần để tặng quà để đồng chí yên tâm công tác. (Ảnh nguồn fb Diễm Hương)

tilltill

Xe tải
Đảo Đá Tốc Tan nằm ở vĩ độ 08048’42’’N và kinh độ 113059’00’’E, cách bãi đá Đông khoảng 78 hải lý về phía Đông. Khi thủy triều xuống một số đá mồ côi nhô lên khỏi mặt nước. Những ngày biển động, có thể phát hiện cụm bãi đá này từ xa nhờ sóng biển đập vào bờ san hô tung bọt trắng xóa. Cụm bãi đá Tốc Tan có chiều dài khoảng 20km, rộng khoảng 7km, diện tích trung bình 75km2. Thềm san hô phía Bắc rộng hơn phía Nam và tạo thành vành đai liền, còn thềm san hô phía Nam thường bị đứt quãng bởi các luồng vào hẹp và nông (nguồn wiki)

tilltill

Xe tải
Trên đảo Tốc Tan B có 1 cái miếu thờ 4 liệt sỹ. Hỏi các chiến sỹ được biết vào năm 1988 trong thời gian xây dựng Đảo thì gặp bão lớn và và để bảo vệ tài sản của Tổ Quốc đã có 4 chiến sỹ anh dũng hy sinh

tilltill

Xe tải
Lính Đảo tăng gia sản xuất

Nuôi lợn

Trồng rau

Lưới để đánh cá

tilltill

Xe tải

Bếp nấu ăn và trạn bát. Rất ngăn nắp

tilltill

Xe tải

"

Nội vụ gọn gàng- sẵn sàng cơ động"

tilltill

Xe tải

Đời sống tinh thần. Bể cá đẹp phải không các cụ. Có cả em Lemo

tilltill

Xe tải

Nhà văn hoá đa năng tại Tốc Tan

Phòng thể dục, thể thao

tilltill

Xe tải
Đoàn E là đoàn công tác số 15 nhưng là đoàn đầu tiên đến thăm đảo Tốc Tan. Giao lưu văn nghệ hết sức rực rỡ

tilltill

Xe tải
Tạm biệt Tốc Tan, em lại về với KN490

Trưa nay có giao lưu giữa 2 tảu KN.

tilltill

Xe tải
Chỉ quay được ở Trường Sa lớn thôi, đoàn của cụ tilltill. Vấn đề lớn nhất là làm thế nào để tích trữ được điện: tức là phải có hệ thống ắc quy tốt chứ ko phải là làm thế nào để phát sinh ra điện. Điện nó ko như loại hàng hóa khác mà lưu kho cất giữ dùng dần được
Em thì không chuyên môn về mảng điện này nhưng có nói chuyện với các bác đầu ngành điện thì hệ thống Ắc quy được trang bị tương đối tốt là loại Ắc quy khô nên chuyện khí hậu không ảnh hưởng nhiều nhưng tại sao khả năng tích điện là kém như vậy? Đó là cách sử dụng các cụ ạ (lính đảo và sỹ quan đề không được hướng dẫn và chuyển giao công nghệ). Nói lôm na là như cục pin điện thoại ý, cụ nào biết dùng thì pin sẽ bền còn cứ thích thì sạc, chán rút ra thì nhanh bị chai pin.
Nói thêm về vấn đề tích trữ được điện, cụ Bing Bang có nói với E là hiện nay bên Mỹ nó có hệ thống tích điện như dạng dây cót đồng hồ cơ và hệ thống này gần như là động cơ vĩnh cửa, đương nhiên là rất đắt hy vọng có cụ nào trên ọp mình nghiên cứu trên ý tưởng đó để cho ra sản phẩm ngon, bổ rẻ :D

Chỉnh sửa cuối:
Em thì không chuyên môn về mảng điện này nhưng có nói chuyện với các bác đầu ngành điện thì hệ thống Ắc quy được trang bị tương đối tốt là loại Ắc quy khô nên chuyện khí hậu không ảnh hưởng nhiều nhưng tại sao khả năng tích điện là kém như vậy? Đó là cách sử dụng các cụ ạ (lính đảo và sỹ quan đề không được hướng dẫn và chuyển giao công nghệ). Nói lôm na là như cục pin điện thoại ý, cụ nào biết dùng thì pin sẽ bền còn cứ thích thì sạc, chán rút ra thì nhanh bị chai pin.
Nói thêm về vấn đề tích trữ được điện, cụ Bing Bang có nói với E là hiện nay bên Mỹ nó có hệ thống tích điện như dạng dây cót đồng hồ cơ và hệ thống này gần như là động cơ vĩnh cửa, đương nhiên là rất đắt hy vọng có cụ nào trên ọp mình nghiên cứu trên ý tưởng đó để cho ra sản phẩm ngon, bổ rẻ :D
Mừng quá, mãi mới thấy cụ trở lại. Thằng Long Đá Tây giờ ngày nào nó cũng nói chuyện với em. Hỏi ra mới biết e còn hơn bố nó....2 tuổi. Giờ chuyển sang xưng hô : bố con òi. :)):))Chết mất

tilltill

Xe tải
Mừng quá, mãi mới thấy cụ trở lại. Thằng Long Đá Tây giờ ngày nào nó cũng nói chuyện với em. Hỏi ra mới biết e còn hơn bố nó....2 tuổi. Giờ chuyển sang xưng hô : bố con òi. :)):))Chết mất
E có ít ảnh và clip của Long và gọi cho anh Diệp bố Long để gửi file cho tiện nhưng cụ không xài món đấy sao ý. E thì lại đi làm xa nên rửa ảnh và đành phải gửi bưu điện, không biết giờ nhận được chưa nữa. Trong hành trình em có nói chuyện nhiều với các thành viên trong đoàn về chuyện đi của cụ. Đến khi gặp Long thì cứ như gặp tài tử điện ảnh, ai cũng chụp ảnh chung :D

Đọ sắc cùng Long :))

E có ít ảnh và clip của Long và gọi cho anh Diệp bố Long để gửi file cho tiện nhưng cụ không xài món đấy sao ý. E thì lại đi làm xa nên rửa ảnh và đành phải gửi bưu điện, không biết giờ nhận được chưa nữa. Trong hành trình em có nói chuyện nhiều với các thành viên trong đoàn về chuyện đi của cụ. Đến khi gặp Long thì cứ như gặp tài tử điện ảnh, ai cũng chụp ảnh chung :D

Đọ sắc cùng Long :))
Cụ nhìn còn hotboy hơn Long ấy chứ. Trang trước e có up clip quay tại nhà Long, ko thể nghĩ một người lính đầy lạc quan như Long mà gia cảnh còn khó khăn như thế. Trưa nay vừa nói chuyện với nó, e xin trích nguyên đoạn nó nhắn " hì hì bố biết sao đc, lấy cục san hô ném cá chạy vào vào hang rùi lấy búa đập vỡ san hô ra bắt cá bố ạ loại cá đấy gọi là cá bò ngu". Đấy là câu trả lời câu hỏi của e khi e thắc mắc hỏi Long là tại sao lấy búa cũng bắt được cá

tilltill

Xe tải
Sau khi rời Tốc Tan thì buổi chiều cùng ngày bọn em đến đảo Núi Le A.

3 căn nhà tại Núi Le A, căn ngoài cùng bên phải được bên Viettel sử dụng và cbcs nuôi được rất nhiều chó, gà, vịt, lợn. Ảnh mờ do trên tàu nằm trong máy lạnh khi ra ngoài thì bị hấp hơi các cụ thông cảm