[Funland] Hạ tầng cơ sở của đất nước từ nay đến 2025

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ quan tâm đến version nào nhất, tối về em chém 1 trang A4 hầu cụ.
Ok cụ cùng chém gió giao lưu học hỏi. Version trên app Quy hoạch TPHCM hiện nay

Mà cụ đồng ý chưa có đơn vị VN quy hoạch lớn tốt ko? :P nghe hơi đau lòng nhưng nhìn thẳng thật

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Chính quyền đang phấn đấu 03 năm xong, mà cụ bảo 30 năm.
Ko thể so sánh kiểu vđ 2.5, 1 mãi ko xong, nên vđ4 còn lâu. Vđ4 chủ yếu ngoại thành, lại đất ruộng nên GPMB ko khó. Giờ cứ có mặt bằng sạch, mà có vốn chỉ 2-3 năm là xong. Nhìn các tuyến cao tốc BN chuẩn bị khánh thành là biết rõ.
Vâng cũng hy vọng vậy, đã cắm chỉ giới đường đỏ hy vọng sang năm tiến độ gpmb rõ rệt. Vì mình cũng đã chứng kiến nhiều việc ỳ ạch nên có thể hơi thận trọng thái quá :) theo cụ đoạn nào sẽ về đích trước tiên của Vđ4?

thin

Xe tải
Ok cụ cùng chém gió giao lưu học hỏi. Version trên app Quy hoạch TPHCM hiện nay

Mà cụ đồng ý chưa có đơn vị VN quy hoạch lớn tốt ko? :P nghe hơi đau lòng nhưng nhìn thẳng thật
Ok cụ.
Bức tranh QH ở VN hiện nay: Tư vấn trình kém, còn đồ án thì đa số có chất lượng kém xa so với chất lượng chuyên gia.

a_cheng

Xe điện
Vậy Sun chính ra phá rừng nhiều nhất, từ Đà Nẵng, Sapa, ...
Rồi đến cả lấp biển (Quảng Ninh). Cả rừng, cả biển anh ấy đều phá.
Đợt trc, ko có vụ ầm ĩ ở Tam Đảo, khéo anh ấy phá nốt.
Ở HN cũng ko khá hơn, Hồ Tây mà anh ấy còn nhét đc gần chục cái nhà vào đc.
Cá nhân em thấy mấy anh lâm tặc hay mấy anh cao su, thuỷ điện phá mới ác, chứ Sun chơi phương án cáp treo là ảnh hưởng tối thiểu đến rừng rồi. Khu Bà Nà nếu không có Sun lên làm thì cũng giống khu Măng Đen hiện tại, chẳng mấy ai biết đến.

Gionam72

Xe lăn
Đã phá rừng tự nhiên thành rừng trồng rồi cụ, tỷ lệ rừng tự nhiên mất rất nhiều.
Tự nhiên mà không khai thác được thì còn ý nghĩa gì. Rừng trồng để phát triển kinh tế là được . Đừng để đồi trọc là ok.

thin

Xe tải
Mình đã lọc nhiều tư vấn, và cả có lúc ném đồ án vào sọt rác thay tư vấn chấp nhận mất tiền, nên thấm thía lắm.
Em không biết đồ án của bên cụ quy mô yêu cầu thế nào, nhưng nếu kinh phí dồi dào thì cứ tổ chức thi tuyển, BGK xịn xịn vào là ổn thôi chứ mấy cái danh tiên sư giáo sĩ với hội hè này nọ nhiều khi chẳng mấy thực lực (chưa nói đến thực tài)

a_cheng

Xe điện
Tự nhiên mà không khai thác được thì còn ý nghĩa gì. Rừng trồng để phát triển kinh tế là được . Đừng để đồi trọc là ok.
Tây nó cũng toàn rừng thông trồng :D

a_cheng

Xe điện
Thông đẹp nhưng hay cháy.
Vâng, nhưng loại đấy sống tốt ôn đới. Mà đúng là hay cháy thật, thấy mấy nước đó cứ tăng nhiệt là cháy khủng khiếp. Mà bên đó nhà dân hay ở lẫn với rừng nên hay cháy lan cả nhà :-s

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tây nó cũng toàn rừng thông trồng :D
Lượng mưa bên đó khác với rừng xứ nhiệt đới, vùng rừng ĐNA có rất nhiều vai trò nhiều năm gần đây cụ thấy các vụ thảm họa tự nhiên càng nhiều, cái này rất dài dòng ko thể nói trong vài còm, nhưng rừng tự nhiên Tây Nguyên là rất quan trọng đó. Năng suất rừng trồng VN và canh tác còn rất thấp nên phá đất phá rừng nhiều với chỉ chừng đó dân rất thưa, các cụ có thể tìm hiểu thêm so với Indonesia, Brazil vv

TieuFu

Xe container
Cơ chế rất mạnh dạn, 3 tỉnh miền Tây xúm nhau vay vốn làm đường

Trò mua vui thôi cụ ! Cao tốc hơn tháng nay ì mẹ nó ra như trâu chán cày ! Giờ giá vật liệu tăng bù trừ thì kiểu ban phát, bon thầu phụ đang mong đuổi cổ về cho đỡ lỗ mà chưa được đuổi ! :))

TieuFu

Xe container
có làm 3 năm xong đường vđ 4 được không cụ ? , hay lại lý do lọ lý do kia , nếu vđ 4 đến 2025 xong thì vào năm 2025 rất nhiều công trình hoàn thành , bộ mặt đất nước khác rất nhiều .
Bớt đi một số 0 để các cụ có động lực bớt kêu !

pressf5

Xe buýt
Có cảng Nghi Sơn, có thể tiếp nhận và cung cấp dịch vụ cho các tàu container có sức chở đến 3.500 TEU, tương đương trọng tải 30.000 đến 40.000 DWT. Ngoài ra cảng của Dầu khí và Đại dương có thể tiếp nhận tầu 60.000 DWT, Nghi sơn và Hoàng mai nghệ an đang chưa phát triển vì thiếu các nhà đầu tư KCN tầm cỡ dạng như Vship, Tân tạo... Nói thật KCN Nhà nước mà đầu tư thì lom dom lắm, cái này CP phải xem xét lại cơ cấu 1 vài công ty chưa CP hóa thành công ty phi lợi nhuận, có đủ mô hình vừa xây dựng vừa có bộ phận tìm kiếm đầu tư, quảng bá..., chứ mấy ông Chính trị lôi sang thì ko làm đc việc
Em thấy Thanh Hóa có kcn Bỉm Sơn đang mở rộng nhà máy thấy xây rầm rộ, nếu lấp đầy cũng tương đối.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Ai cũng biết nên phát triển mạnh hạ tầng để giãn dân, nhưng đường bên trong vùng lõi cũng cần ở mức độ nhất định. Ví dụ vành đai 3,4 làm mà k có vành đai 1,2,2.5 và các đường xuyên tâm thì cũng k phát huy được đâu. Hay sg k mở rộng xa lộ hà nội, đại hàn, xây đại lộ đông tây thì cũng khó.
Cái cần là ưu tiên dự án trọng điểm, và cố gắng khai thác quỹ đất 50mét 2 bên đường để đỡ lãng phí.
Ý em ko phải là ko làm các vành đai trong, nhưng ưu tiên vành đai ngoài trước, nếu ko sát nhập thì Vành đai 3 là đủ, nhưng giờ gần như nó thành bức tường ngăn hai đô thị lớn là Hà đông và Nội đô Hà nội cũ, Ba cái hầm chui cũng chả giải quyết ách tắc được bao nhiêu.

Bớt đi một số 0 để các cụ có động lực bớt kêu !
Cái này em nói rồi quyết tâm chính trị thì xong trong vòng 5 năm thôi, cụ tin ko?
Ba năm thì khó đấy, nhưng nó cũng cơ bản thành hình

TieuFu

Xe container
Ý em ko phải là ko làm các vành đai trong, nhưng ưu tiên vành đai ngoài trước, nếu ko sát nhập thì Vành đai 3 là đủ, nhưng giờ gần như nó thành bức tường ngăn hai đô thị lớn là Hà đông và Nội đô Hà nội cũ, Ba cái hầm chui cũng chả giải quyết ách tắc được bao nhiêu.

Cái này em nói rồi quyết tâm chính trị thì xong trong vòng 5 năm thôi, cụ tin ko?
Ba năm thì khó đấy, nhưng nó cũng cơ bản thành hình
Quyết tâm chính chị phỏng ? Cụ kêu chính trị gia đi làm nhé ! :))

banmotnucuoi

Xe lăn
Quyết tâm chính chị phỏng ? Cụ kêu chính trị gia đi làm nhé ! :))
Cụ thấy có dự án nào đi kiểm đếm trước khi có mốc lộ giới và giải phóng mặt bằng như dự án này chưa?
Có mốc GPMB cái là đủ hồ sơ luôn nhé.:)) Dân cũng mong chờ lắm vì các khu tái định cư đc cấp đất nền ở các lô đất tái định cư ở gần dự án. (Giá giờ cò đang thổi 150tr/m2)

TieuFu

Xe container
Cụ thấy có dự án nào đi kiểm đếm trước khi có mốc lộ giới và giải phóng mặt bằng như dự án này chưa?
Có mốc GPMB cái là đủ hồ sơ luôn nhé.:)) Dân cũng mong chờ lắm vì các khu tái định cư đc cấp đất nền ở các lô đất tái định cư ở gần dự án. (Giá giờ cò đang thổi 150tr/m2)
Túm lại là tiền ! Hồ sơ mí mốc nó là một chứ nhỉ ? Hay mốc mí hồ sơ nó là hai cái riêng ? Đất 150 tr cũng phải quyết tâm chính trị phỏng cụ ?