[Funland] Hạ tầng cơ sở của đất nước từ nay đến 2025

banmotnucuoi

Xe lăn
Theo cụ là anh # quyết hết ah? Cụ có biết đầu từ ql 1 mở rộng phải ra quốc hội duyệt ko?
Đất nc ko có tiền, bao việc phải làm, mà cái gì cũng trông chờ ngân sách nn thì lấy đâu ra?
Với việc có ít đại biểu chuyên trách như mình thì QH duyệt cái gì do ông trình. Chưa kể dự án lách luật bằng cách phân ra các dự án nhỏ để ko phải trình. Các dự án mở rộng QL lúc đấy toàn vài nghìn tỷ thôi cụ ạ. Chưa tới mức phải ra QH.
Còn về vốn, lúc đấy đa phần các chuyên gia đều khuyên ko nên mở rộng QL1. Tập trung vốn làm cao tốc 2 lane xe tốc độ 80 (như Nhật bản năm 6x và Nội Bài Lào cai) sau đấy thu phí, đoạn nào quá lưu lượng thì mời nhà đầu tư tư nhân vào BOT mở rộng. Đoạn nào it xe thì để vậy.
Khi đủ lưu lượng thì tư nhân hay ngân hàng tranh nhau ngay.

victory_1980

Xe điện
Với việc có ít đại biểu chuyên trách như mình thì QH duyệt cái gì do ông trình. Chưa kể dự án lách luật bằng cách phân ra các dự án nhỏ để ko phải trình. Các dự án mở rộng QL lúc đấy toàn vài nghìn tỷ thôi cụ ạ. Chưa tới mức phải ra QH.
Còn về vốn, lúc đấy đa phần các chuyên gia đều khuyên ko nên mở rộng QL1. Tập trung vốn làm cao tốc 2 lane xe tốc độ 80 (như Nhật bản năm 6x và Nội Bài Lào cai) sau đấy thu phí, đoạn nào quá lưu lượng thì mời nhà đầu tư tư nhân vào BOT mở rộng. Đoạn nào it xe thì để vậy.
Khi đủ lưu lượng thì tư nhân hay ngân hàng tranh nhau ngay.
Cụ nghĩ ngân sách nhiều tiền vậy ah? Toàn bộ đầu tư phát triển là tiền đi vay nợ đấy.
Và năm.đấy đầu tư mở rộng ql1 là rất chuẩn rồi, mở rộng đường đáp ứng nhu cầu đi lại cả ô tô, xe máy,...
Và ql1 chạy qua các khu dân cư đông đúc, nên giải quyết vấn đề trao đổi hàng hóa thuận lợi.
Mặt khác, lúc đấy đã làm gì có quy hoạch đường bộ cao tốc BN??? Vừa rồi cũng vừa thiết kế vừa thi công đấy,

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ nghĩ ngân sách nhiều tiền vậy ah? Toàn bộ đầu tư phát triển là tiền đi vay nợ đấy.
Và năm.đấy đầu tư mở rộng ql1 là rất chuẩn rồi, mở rộng đường đáp ứng nhu cầu đi lại cả ô tô, xe máy,...
Và ql1 chạy qua các khu dân cư đông đúc, nên giải quyết vấn đề trao đổi hàng hóa thuận lợi.
Mặt khác, lúc đấy đã làm gì có quy hoạch đường bộ cao tốc BN??? Vừa rồi cũng vừa thiết kế vừa thi công đấy,
Thưa cụ quy hoạch đường bộ cao tốc Bắc nam có từ những năm 2000.
Và theo tính toán của tụi em thì trừ vài tỉnh Miền trung thì mở cao tốc 2 lane rẻ hơn mở rộng 2 lane của QL1, chưa kể còn phải thêm 1 đống đường tránh mà giờ vẫn còn chưa làm xong, tiền ít nên phải cân nhắc cái gì làm trước cái gì làm sau,
Giờ còn cấm xe tải, xe khách đi trên cao tốc mới đấy, chứ cho đi cụ sẽ thấy các trạm thu phí BOT sụt doanh thu như thế nào? Còn lâu lắm mới bỏ được trạm

trantuephong

Xe đạp
E hóng nhõn cái nội thành Nụi nhà e thôi mà báo vừa nói toạch hết cả mấy cái con con rồi:
- Phan Văn Trị nối sang Hào Nam (chắc dăm bẩy chục mét đg chim bay)
- Võ Thị Sáu cắt qua Thanh Nhàn kết nối với vành đai 2
- Vạn Bảo nối sang Giang Văn Minh, ngõ 279 Đội Cấn nối sang Núi Trúc kéo dài, 2 trục này cắt nhau tạo thành ngã tư
- Đê la thành mở rộng từ Hào Nam đến ĐH Giao thông
- Ngô Thì Nhậm kéo dài (chắc xuyên qua chợ Zời ra Võ Thị Sáu, thấy bảo "không thể" làm đc vì vướng khu dân cư... thế thì quy hoạch làm méo gề??
Nhà em có mảnh đất ở ngay chỗ dự án quy hoạch Võ Thị Sáu cắt qua Thanh Nhàn đây bác. Bác có xem thông tin dự án này bị tạch ở đâu cho em xem với vì em đang muốn sửa chỗ đấy ạ. Em cám ơn bác.