[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Roseday

Xe tải
Nuôi gà sân hiên, nhà e có lần bị chuột cắn diều chết gà, vậy mà không dám ăn, phải bỏ. Tiếc đứt ruột.
Cứ thấy mọi người hút trứng gà sống, đồn bổ lắm, bổ vừa. Có lần, gà đẻ, e nhặt luôn, hút sống. Ghê chết.
Bà cô ruột em chứ ai. Hồi bầu thằng em, cô em ngày nào cũng làm quả trứng sống, cá chép ăn chắc ngót nửa tấn. Trvia thằng ku đẻ ra đẹp như tranh, da trắng má đỏ, học hành đâu ra đấy. Đến em bầu, mẹ ngoại ép ăn mà em từ chối luôn🤣

z300

Xe điện
Cụ nhắc làm em nhớ, hồi đó, cứ gần tết là tụi em được đưa ra nhà ông Tràng (quãng nhà 93 phố Thuốc Bắc) xếp hàng chờ cắt tóc, về tắm lá mùi rồi được mặc quần áo mới...
À đúng rồi! Nhắc mới nhớ vụ tắm nước lá. Thơm lắm nhỉ? Nhưng mà cắt tóc thì cậu em cắt cho bọn em. Cắt trong sân nhà trong, rộng và thoải mái mà :)

Politeboy

Xe tăng
Trước quanh hồ bơi Quảng Bá nhiều quán ốc luộc. Bơi xong đói lên làm bát ôc nóng. Lớn tí nữa tán gái, chiều chiều học ở thư viện quốc gia chỗ Tràng Thi xong lại đói, lại đưa bạn gái lên mấy quán ốc Quảng Bá làm bát ốc vì nó nhanh lại rẻ tiền, xâm xẩm tối lượn về đường Thanh Niên đứng tâm sự. Có mỗi cái yên xe máy mà làm đủ trò. Ngày đấy ăn ốc nhiều quá nên giờ nhìn thấy ốc là ngán lên tận óc 😂🤣😂
Hồ Quảng Bá kè một đoạn và làm bậc lên xuống cho các cụ tắm hình như thu 5k một lần, có tắm tráng.
Có đổ cát một đoạn ngắn ngay chỗ bậc lên xuống thôi, ra xa tí là chân ngập trong bùn ngay.
Tắm xong thì lên bờ là một loạt quán ốc, quán cá. To và đông nhất là quán Ông Già
Em nhớ mãi lần cuối em bơi ở đó là lúc chuẩn bị lên tắm tráng và đi ăn ốc thì thấy một cục kít to tướng nổi lềnh bềnh sau lưng. Hoảng hốt bỏ chạy thì càng chạy nó càng đuổi theo.
Sau đó em nhanh chóng lên bờ tắm tráng kỳ cọ mãi mà vẫn không hết tởm và bỏ về luôn không ăn ốc với mấy thằng bạn nữa
Từ đó không bao giờ em lên đấy nữa, mấy năm sau thì chỗ đó bị dẹp.

omerta77

Xe điện
Trước quanh hồ bơi Quảng Bá nhiều quán ốc luộc. Bơi xong đói lên làm bát ôc nóng. Lớn tí nữa tán gái, chiều chiều học ở thư viện quốc gia chỗ Tràng Thi xong lại đói, lại đưa bạn gái lên mấy quán ốc Quảng Bá làm bát ốc vì nó nhanh lại rẻ tiền, xâm xẩm tối lượn về đường Thanh Niên đứng tâm sự. Có mỗi cái yên xe máy mà làm đủ trò. Ngày đấy ăn ốc nhiều quá nên giờ nhìn thấy ốc là ngán lên tận óc 😂🤣😂
Cụ thế là gia đình có điều kiện đấy. E chiều lên hồ Quảng Bá chỉ đủ tiền mua vé bơi với gửi xe là hạnh phúc lắm rồi. Hôm nào lên mà được đĩa khoai sọ luộc chấm muối vừng với chai khoáng Kim Bôi màu xanh là thấy như trên mây :D

Haiau69

Xe buýt
Em nhớ là quán Ông Già và các quán cá ốc là sau mở cửa mới có. Thời bao cấp chưa có mấy quán này. Lần đầu em đi lội nước ở Quảng Bá hồi nhỏ thì ở đó chẳng có gì.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Phong vị Tết e thấy xưa đến nay vẫn thế, chỉ khác đồ đạc theo thời chứ mùi Tết vẫn còn nguyên, lắng đọng, đợi chờ
Giờ em ước Tết được ăn cái bánh chưng Thầy em gói nhiều thịt, đỗ, hạt tiêu.. [-O<

DurexXL

Xe lăn
Giờ em ước Tết được ăn cái bánh chưng Thầy em gói nhiều thịt, đỗ, hạt tiêu.. [-O<
Thích nhất là nhiều mỡ, hạt tiêu và hơi đậm chút vị muối Cụ anh nhể

Bánh chợ, kể cả bánh đặt bây giờ không đạt cái vị ấy

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Đúng là xưa cắn nhều mỡ ngon thật. Đã lâu lắm rồi ăn bánh mua mà em ko thấy ngon bằng ngày xưa.
Ngày xưa ơi…

SIGNUS

Xe container
Người OF

Ngày em còn bé, mẹ em làm giáo viên ở trường ven nội thành nhưng trường rộng nên chia cho các cô tăng gia. Nhà em có 1 mảnh trồng lúa nếp nên dù sinh ở HN nhưng em cũng biết chút về cấy, gặt, đập lúa, tát nước, làm cỏ... Trồng được nhiều gạo nếp nên Tết gói rất nhiều bánh chưng, 5-60 cái ấy! Thế nên hồi nhỏ Tết em kg thèm bánh chưng mà thèm nhất là miếng bóng bì trong túi hàng Tết vì chỉ tết mới có để ăn. Hồi đó bà ngoại em còn sống, nhà ở cuối phố Bà Triệu, tết đến là các con cháu tập trung về đó ngày mùng 1. Mâm cơm có 1 bát bóng lèo tèo thôi mà 7 thằng cháu trai cùng thò đũa vào khoắng :)

Hye Secret

Xe hơi
Các Cụ có xuk than . . . à quên, xuk gạo đem đổi bánh cuốn, bún ...ăn bữa trưa hè khi bố mẹ đi làm ko?
Bọn em cũng xúc gạo đem bán nhưng ko phải để đổi bánh cuốn mà để mua vé đi bơi, cho gạo vào ba lô, đi xuống cầu thang gặp ông hàng xóm hỏi chúng mày đeo ba lô đi đâu đấy? Cháu đi du lịch 😂

DurexXL

Xe lăn
Ngày em còn bé, mẹ em làm giáo viên ở trường ven nội thành nhưng trường rộng nên chia cho các cô tăng gia. Nhà em có 1 mảnh trồng lúa nếp nên dù sinh ở HN nhưng em cũng biết chút về cấy, gặt, đập lúa, tát nước, làm cỏ... Trồng được nhiều gạo nếp nên Tết gói rất nhiều bánh chưng, 5-60 cái ấy! Thế nên hồi nhỏ Tết em kg thèm bánh chưng mà thèm nhất là miếng bóng bì trong túi hàng Tết vì chỉ tết mới có để ăn. Hồi đó bà ngoại em còn sống, nhà ở cuối phố Bà Triệu, tết đến là các con cháu tập trung về đó ngày mùng 1. Mâm cơm có 1 bát bóng lèo tèo thôi mà 7 thằng cháu trai cùng thò đũa vào khoắng :)
Em vẫn thèm bóng bì

Giờ có hôm cao hứng mua bóng bì về xào 1 nồi đẫy, chén sạch

Euro2CityStar

Xe lăn
Ngày xưa không điều hòa (cái máy phả nóng ra môi trường).
Cây xanh nhiều hơn.
Nhà cao tầng không có.
E còn không nhớ cái quạt bàn trước khi có quạt tai voi trông nó như thế nào (hình như không có).
Đồ ăn thì đi chợ mua thức ăn hàng ngày.
E nhớ : Bố e đi công tác ở Vinh, Hà Tĩnh, mang ra trứng vịt, thì 2 Cụ bọc tro muối. Cam thì bôi vôi ở gốc cuống.
Mãi sau 1975, mới đi Miền Nam, mang ra cái tủ lạnh Hitachi đầu gấu, và cái tivi, phải gọi thợ đến chỉnh đốn mới xem được.
thì là marelli . nếu tích lũy được tí ngân lượng .

YarisVerso

Xe tải
Đúng là xưa cắn nhều mỡ ngon thật. Đã lâu lắm rồi ăn bánh mua mà em ko thấy ngon bằng ngày xưa.
Ngày xưa ơi…
Cứ tự tay mình làm nó mới chuẩn vị cụ ạ. Giờ thì hầu như năm nào em cũng gói, mặc dù cứ phải lọ mọ làm một mình, ăn một mình vì trẻ con chúng nó không biết ăn bánh chưng, nhưng vẫn thấy ngon. 😊

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cứ tự tay mình làm nó mới chuẩn vị cụ ạ. Giờ thì hầu như năm nào em cũng gói, mặc dù cứ phải lọ mọ làm một mình, ăn một mình vì trẻ con chúng nó không biết ăn bánh chưng, nhưng vẫn thấy ngon. 😊

Em cũng có ý tưởng tự gói vào tương lai gần ạ.

Minhnd

Xe điện
Muốn tìm người sinh ra từ thời cổ xưa thì cụ tìm nhầm chỗ rồi. Phải ra chỗ này may ra mới gặp :D