[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

z300

Xe điện
Một trong số các tiêu chuẩn của đấng Nam nhi, mà em được nhắc bảo trong gia đình là phải biết gói bánh chưng, chặt thịt gà, đi tảo mộ thắp hương cuối năm. Về già em có lẽ cũng phải dạy thằng cu mấy việc này,
Chuẩn bác! Gia đình hiện đại ngày càng khó gắn kết

XPQ

Xe cút kít
Cụ thể thêm đi Cụ anh ơi

Ngày đó báo chí cũng không đưa tin chi tiết, đều là đồn đoán cả thôi. Đại loại ông này bị một người bạn giết rồi phân xác thủ tiêu, còn có tin đồn là ngoài phần thủ cấp thì phần còn lại bị đem đun cho lợn ăn, rất chi ghê rợn. Còn nguyên nhân thế nào không thấy nói đến.

phuongmit

Xe cút kít
Chả thì nói làm gì bác :)) Giò lụa cơ mới ngon.
Chả bì, nhà bà già gì ở trong chợ trời ấy, vẫn làm, ngon tuyệt (chả của bà cũng ngon lắm).
Giò kiểu này thì bà ngoại e có làm, hồi đó 1 là độn vào cho đỡ thịt, 2 là tránh bị khô quá. E con nhà làm giò nên chuyên dc xơi giò mini vét cối đá luộc chín tới :))

hiepchiken82

Xe tăng
Ngày đó báo chí cũng không đưa tin chi tiết, đều là đồn đoán cả thôi. Đại loại ông này bị một người bạn giết rồi phân xác thủ tiêu, còn có tin đồn là ngoài phần thủ cấp thì phần còn lại bị đem đun cho lợn ăn, rất chi ghê rợn. Còn nguyên nhân thế nào không thấy nói đến.
bác cũng đc nghe kể giống e, trẻ con tụi e đợt đấy không dám đi qua khu văn chương, mà những năm 80 khu văn chươnh buổi tối tối om om ếch nhái kêu ầm ĩ

XPQ

Xe cút kít
bác cũng đc nghe kể giống e, trẻ con tụi e đợt đấy không dám đi qua khu văn chương, mà những năm 80 khu văn chươnh buổi tối tối om om ếch nhái kêu ầm ĩ
Bức tường trường Văn Chương giáp mương và hồ có bị đục thủng một lỗ to, bọn em đi học về hay tắt qua sân trường chui lỗ thủng đi trên cái ống nước gang bắc ngang mương về bên Trung Tiền, ngày đó bèo kết thành mảng dẫm lên đi như đất bằng nên không sợ ngã.

YarisVerso

Xe tải
Em đây ạ ... sinh ra và lớn lên ở một khu TT mà có ngõ to / đường thông ra cả Khâm Thiên và Hàng Bột (tên mới giờ là Tôn Đức Thắng) ...

Ngày bé em chơi khăng chơi nhảy dây suốt.

nhà em cũng dính vụ đổi tiền 1986 ... Vừa bán xong cái xe đạp Pergeut do cô chú bên Pháp gửi cho ... thì đổi tiền. Sau đổi tiền đồng tiền mất giá rất nhanh. Chẳng mấy chốc giá trị về bằng trước đổi tiền...
Khu tập thể Văn Chương phải không cụ?
Học ở Huy Văn nên bọn em hay ra chơi chỗ sân E. Mọi "ân oán giang hồ" đánh nhau hay "phân chia ngôi thứ" của cả bọn con trai và con gái cũng đều hay mang ra đó để giải quyết. 😊
Ở đấy có anh Quang lùn chuyên bán báo Thiếu niên tiền phong và Nhi đồng mà mỗi lần đến kỳ báo ra là em phải tranh thủ đến thật sớm để mua.

DurexXL

Xe lăn
Học ở Huy Văn nên bọn em hay ra chơi chỗ sân E. Mọi "ân oán giang hồ" đánh nhau hay "phân chia ngôi thứ" của cả bọn con trai và con gái cũng đều hay mang ra đó để giải quyết. 😊
Ở đấy có anh Quang lùn chuyên bán báo Thiếu niên tiền phong và Nhi đồng mà mỗi lần đến kỳ báo ra là em phải tranh thủ đến thật sớm để mua.
Báo TNTP hồi đó chỉ in đen trắng, trừ 1 số title và tên báo ở trang 1 là in màu, cũng chỉ 1 màu cho mỗi số báo, là xanh dương, xanh lá (cực ít) hoặc đỏ

Truyện tranh thì em nhớ có các cụ tác giả là Nguyễn Bích, Nguyễn Nghiêm...

YarisVerso

Xe tải
Cụ là nam hay nữ mà chơi nhảy dây nhỉ?
Nam nữ đều chơi tất mà cụ. Con trai chỗ khu em nhẩy dây khéo chả kém bọn con gái, chơi tất cả các thể loại nhảy dây chun luôn, dây đơn, dây đôi vòng qua 2 chân hoặc chỉ 1 chân để tăng độ khó. Nhưng món nhẩy cao thì bọn con trai chơi kinh hơn, mức dâng thẳng tay qua đầu tầm 1,5m mà nhiều thằng song phi qua ầm ầm. Cũng vì sân khu tập thể em hay có đổ cát xây dựng thành đống nên nhảy thoải mái mà hầu như không có tai nạn.
Ngoài ra con gái con trai hay chơi chung món su vê, ù, nhảy ngựa... Nhưng bọn em ngày ấy trong sáng (không như các cụ OF hay nghĩ bậy bạ 😜) nên có nhảy lên lưng con gái hay nó nhảy lên lưng mình cũng thấy bình thường.

YarisVerso

Xe tải
Không phải, gọi là vụ án đầu ông Nặng. Bị giết chết phân xác cho cái đầu vào cái gầu cao su vứt ra đoạn mương sát tường trường Văn Chương, một bà đồng nát thấy cái gầu thì lôi lên.
Hôm ấy bọn em học xong cũng túa hết cả ra hồ để hóng nhưng chỉ thấy dân tình xúm xít bàn tán xôn xao chứ chẳng thấy cái gì cả. Cách đây hơn chục năm gì đấy em có đọc một bài báo trên tờ "An ninh thế giới" nhắc lại về vụ án này.

• Vodka
Reactions: XPQ

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là nam hay nữ mà chơi nhảy dây nhỉ?
em nữ ạ ... nhưng hồi bé ngoài nhảy dây, chơi chuyền, ô ăn quan, nhảy ngựa, chơi bi vv thì em còn chơi đánh khăng rất khá ạ ...

tại thời đó 3 tháng hè không biết làm gì ... tivi, đài hay các phương tiện giải trí đều không có, điện ban ngày cũng bị cắt; nên hàng ngày ngoài nhặt rau luộc rau nấu cơm 2 bữa thì chỉ có chơi thôi cụ ạ. Mà có lúc chỉ chơi được 1 mình do bọn chơi cùng chúng nó đi đâu hết thì em chơi khăng ạ

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Thế là khu tập thể Văn Chương chăng?
Xưa bọn em học Huy Văn đi học về cứ nhặt gạch ném què gà người ta thả quanh rào găng dọc đường ra Khâm Thiên. Chỉ què chứ không tèo em gà nào. Nhưng có lần ném vỡ cái chum đựng nước trên tầng bốn của một tòa tập thể mới xây lối đường Thẳng, bị một ông vác xe đạp đuổi chạy ra tận Sinh Từ bạt tai đá đít cho mấy phát. May không phải bắt đền vì ông ấy không phải chủ nhà.
Vâng em dân TT Văn Chương đây cụ; học cấp 1 rồi cấp 2 cũng Trường Văn Chương luôn.

Cụ dân trường Huy Văn à? Vậy cụ ở quanh Ngõ Hàng Bột à? Mà các cụ ném trúng được chân gà thì cũng cao thủ đấy. Nhà em có lần bị sổng con gà mái đuổi mãi mới bắt được ...

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Chả như hồi xưa có mỗi mấy hào nước phở mà gan dạ đã tưng bừng là ngon, bây giờ vào hàng phở ăn cho xong chứ cũng ít khi thấy cái sướng khoái như ngày xưa.
không biết cụ có ăn cùng hàng phở với em không? Quán phở bà thím cạnh cái hồ bé nhìn gần đối diện Trường Huy Văn. Nhà em toàn mua 1 hào nước phở về ăn cơm nguội. ..

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Em lại thêm vài ký ức
- Làm thêm: ở xóm em có mấy việc làm thêm phổ biến để kiếm tiền: quấn thuốc lá: mua giấy, sợi thuốc và 1 cái khung quấn thuốc, cho giấy vào rồi rắc sợi thuốc lên xong gạt một cái là được điếu thuốc lá quấn, xong bán cho hàng nước; dán hộp cao sao vàng, dán hộp mứt, lấy phim hỏng của xưởng phim cắt ra, làm thành các hình thoi rồi xâu dây qua làm rèm, làm hoa giả bằng phim, ..., đúng là một thời gian khó
những năm 1980 kiếm việc làm thêm khó lắm cụ. Mấy anh chị em nhà em chỉ mong kiếm được việc gì làm thêm như dán hộp mứt mà không có mối. Đan len thì không được khéo tay. Dệt len thì khoing có vốn đầu tư máy dệt. Mà nhà cũng chật không có chỗ để máy dệt, do đã để cái đàn Piano cơ khá to ...

huycannhinho

Xe tải
Em sinh ra ở Hộ sinh B ( Ngô Quyền)
Nhà em ở Cửa Nam ( Lê Duẩn), sau đó chuyển về Cát Linh
Hiện tại ở HCM
Thấy cái tên topic là cả bầu trời kỷ niệm ùa về ^^

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
vâng em dân TT Văn Chương đây ạ .. ui thế cụ cũng biết anh Quang Lùn à ? Nhà em khá gần nhà anh Quang, biết nhau cũng phải mấy chục nam? Nhũng năm 1990 nhà em có đặt báo Anh Quang nhed có đến 10 năm? Nhưng nhà em chỉ đặt Tuần Tin Tức và Văn Hoá Thể Thao thôi (sau đổi thành TTVH) ...

khoảng sân rộng giữa nhà D và E hồi đó rộng thoáng các buổi chiều chơi ở đó sướng cụ nhỉ. Rồi đến năm 1990 gì đó tự dưng ai đó có ý tưởng xây một block nhà ở khoảng sân đó.Mới đào móng thì bị dân kiện. Thế là dừng không xây nữa. Để lại một khoảng trống lổn nhổn tường, gạch vụn, hố cạn vv

bạn em một đống dân nhà D nhà C1 lẫn nhà E ...

Chỉnh sửa cuối:

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Em đây ạ ... sinh ra và lớn lên ở một khu TT mà có ngõ to / đường thông ra cả Khâm Thiên và Hàng Bột (tên mới giờ là Tôn Đức Thắng) ...

Ngày bé em chơi khăng chơi nhảy dây suốt.

nhà em cũng dính vụ đổi tiền 1986 ... Vừa bán xong cái xe đạp Pergeut do cô chú bên Pháp gửi cho ... thì đổi tiền. Sau đổi tiền đồng tiền mất giá rất nhanh. Chẳng mấy chốc giá trị về bằng trước đổi tiền...

em sorry ... xin đính chính là em sinh ra ở Nhà Hộ sinh Ngô Quyền ạ ... Khi đó nhà em ở phố Quang Trung mấy bước ra Hồ Thuyền Quang ...

1969 nhà em mới về khu TT Văn Chương ... một trong vài hộ gia đình đầu tiên của khu TT ...

Chỉnh sửa cuối:

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
em nhớ là báo An Ninh gì đó sau đó có đưa tin chi tiết ? Là do 2 vc kia vay nợ người quen không muốn trả. Đồng lòng chủ nợ đến nhà rồi thanh toán đúng như cụ nói ạ ...

z300

Xe điện
em nữ ạ ... nhưng hồi bé ngoài nhảy dây, chơi chuyền, ô ăn quan, nhảy ngựa, chơi bi vv thì em còn chơi đánh khăng rất khá ạ ...

tại thời đó 3 tháng hè không biết làm gì ... tivi, đài hay các phương tiện giải trí đều không có, điện ban ngày cũng bị cắt; nên hàng ngày ngoài nhặt rau luộc rau nấu cơm 2 bữa thì chỉ có chơi thôi cụ ạ. Mà có lúc chỉ chơi được 1 mình do bọn chơi cùng chúng nó đi đâu hết thì em chơi khăng ạ
Cũng kinh đới =))

z300

Xe điện
Nam nữ đều chơi tất mà cụ. Con trai chỗ khu em nhẩy dây khéo chả kém bọn con gái, chơi tất cả các thể loại nhảy dây chun luôn, dây đơn, dây đôi vòng qua 2 chân hoặc chỉ 1 chân để tăng độ khó. Nhưng món nhẩy cao thì bọn con trai chơi kinh hơn, mức dâng thẳng tay qua đầu tầm 1,5m mà nhiều thằng song phi qua ầm ầm. Cũng vì sân khu tập thể em hay có đổ cát xây dựng thành đống nên nhảy thoải mái mà hầu như không có tai nạn.
Ngoài ra con gái con trai hay chơi chung món su vê, ù, nhảy ngựa... Nhưng bọn em ngày ấy trong sáng (không như các cụ OF hay nghĩ bậy bạ 😜) nên có nhảy lên lưng con gái hay nó nhảy lên lưng mình cũng thấy bình thường.
Em chỉ chơi nhảy song phi, nhảy cao đó cụ. Nhảy dây phố em tuyền nữ, em không chơi ;)