[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

z300

Xe điện
Cứ tự tay mình làm nó mới chuẩn vị cụ ạ. Giờ thì hầu như năm nào em cũng gói, mặc dù cứ phải lọ mọ làm một mình, ăn một mình vì trẻ con chúng nó không biết ăn bánh chưng, nhưng vẫn thấy ngon. 😊

Thời mới tha hương ae Việt nam rất hay tụ tập gói bánh chưng. Rất đều. Vậy mà giờ về Việt nam lại không thiết nữa! Bận quá? Già lười? Không động lực? Không biết cái nào là chính nữa

cua dong

Xe buýt
Cứ tự tay mình làm nó mới chuẩn vị cụ ạ. Giờ thì hầu như năm nào em cũng gói, mặc dù cứ phải lọ mọ làm một mình, ăn một mình vì trẻ con chúng nó không biết ăn bánh chưng, nhưng vẫn thấy ngon. 😊

Hồi mới lấy vợ, em cũng muốn theo truyền thống, gói bánh trưng. Mua thùng, mua biến áp, rờ le hẹn giờ các kiểu. Nhưng cuộc sống cơm áo gạo tiền cuốn đi, chưa một lần làm chuyện đó

newboyvt

Xe tải

Nhà em ngày xưa cũng tự gói, tự luộc bánh chưng, người rửa lá dong, người sơ chế, người thì gói bánh, người thì xếp củi. Hàng xóm cũng góp vào để nấu cùng nhau, nói chung cảm giác vui và quây quần.
Giờ thì chả còn ai làm nữa, cũng chả có đất để nấu như ngày xưa :|

XPQ

Xe cút kít
Thích nhất là nhiều mỡ, hạt tiêu và hơi đậm chút vị muối Cụ anh nhể

Bánh chợ, kể cả bánh đặt bây giờ không đạt cái vị ấy
Thời bé con vì nhà toàn con giai nên việc Tết của em từ năm lên bảy là rửa lá từ hôm 24 ta xong lau khô xếp dọc bó tròn vào cái cột gỗ trong nhà. Đến 26 ta thì vo gạo ngâm gạo đãi đỗ rồi ướp thịt bắc bếp nhóm bếp, ngày đó nhà em đun bằng than kíp lê chứ ít khi đun củi. Thịt nhân ngày đó thường là cái vai cả mỡ ướp nước mắm và tiêu, ngửi mùi lúc ướp đã thơm cay mùi tiêu rồi cái nồi đựng thịt ướp ấy sót tí nước mắm mỡ cho thìa cơm nguội vào đảo lên đã ngon như cơm rang Dương Châu bây giờ. Gạo nếp có rắc muối hạt trộn kỹ đều tay không có lại miếng đậm miếng nhạt.
Bây giờ theo lối kiêng mỡ hoặc thịt ba chỉ thì mỡ nó tan chạy đi đâu mất, mà gạo thì ngâm cũng dối trộn muối ẩu. Vả lại, lâu em cũng không còn thích ăn bánh chưng nữa, mỗi thời phong vị mỗi khác. Chả như hồi xưa có mỗi mấy hào nước phở mà gan dạ đã tưng bừng là ngon, bây giờ vào hàng phở ăn cho xong chứ cũng ít khi thấy cái sướng khoái như ngày xưa.

DurexXL

Xe lăn
Thời bé con vì nhà toàn con giai nên việc Tết của em từ năm lên bảy là rửa lá từ hôm 24 ta xong lau khô xếp dọc bó tròn vào cái cột gỗ trong nhà. Đến 26 ta thì vo gạo ngâm gạo đãi đỗ rồi ướp thịt bắc bếp nhóm bếp, ngày đó nhà em đun bằng than kíp lê chứ ít khi đun củi. Thịt nhân ngày đó thường là cái vai cả mỡ ướp nước mắm và tiêu, ngửi mùi lúc ướp đã thơm cay mùi tiêu rồi cái nồi đựng thịt ướp ấy sót tí nước mắm mỡ cho thìa cơm nguội vào đảo lên đã ngon như cơm rang Dương Châu bây giờ. Gạo nếp có rắc muối hạt trộn kỹ đều tay không có lại miếng đậm miếng nhạt.
Bây giờ theo lối kiêng mỡ hoặc thịt ba chỉ thì mỡ nó tan chạy đi đâu mất, mà gạo thì ngâm cũng dối trộn muối ẩu. Vả lại, lâu em cũng không còn thích ăn bánh chưng nữa, mỗi thời phong vị mỗi khác. Chả như hồi xưa có mỗi mấy hào nước phở mà gan dạ đã tưng bừng là ngon, bây giờ vào hàng phở ăn cho xong chứ cũng ít khi thấy cái sướng khoái như ngày xưa.
Cụ anh chuẩn quá

Vietnh77

Đi bộ
Em lại thêm vài ký ức
- Trò chơi: ngoài rất nhiều trò các cụ đã liệt kê còn có một số trò nhỏ nhỏ tự làm: Lấy dây thép uốn thành hình con quay, búng cho quay trên lòng bàn tay hoặc trên sàn đá hoa; lấy vỏ tube kem đánh răng (bằng kẽm) uốn thành hình ô tô, chủ yếu là xe ben, có thùng ben hẳn hoi; lấy đất sét nặn hình ô tô, xe tăng, kẻ vẽ ngôi sao, vạch xích các kiểu rồi phơi khô ..., rất nhiều trò toàn tự chế ra đồ để chơi
- Làm thêm: ở xóm em có mấy việc làm thêm phổ biến để kiếm tiền: quấn thuốc lá: mua giấy, sợi thuốc và 1 cái khung quấn thuốc, cho giấy vào rồi rắc sợi thuốc lên xong gạt một cái là được điếu thuốc lá quấn, xong bán cho hàng nước; dán hộp cao sao vàng, dán hộp mứt, lấy phim hỏng của xưởng phim cắt ra, làm thành các hình thoi rồi xâu dây qua làm rèm, làm hoa giả bằng phim, ..., đúng là một thời gian khó
Em sinh ra và lớn ở phố Hàng Gai, cũng trải qua đầy đủ các trò chơi và làm thêm giống cụ. nhớ thời lấy phim hỏng, nhuộm màu, làm thành lồng đèn con cá, ông sao, v.v..đủ loại, quấn lò xo để làm chỗ cắm nến đến mòn cả tay.
Nhớ thời xem Tây Du Ký lậu vé ở rạp Đại Đồng chỗ Hàng Gà.
Nhớ trường cấp 2 Hoàn Kiếm, nhớ dãy nhà Unicef của trường. Ngày đó được cho là khang trang.
Ngày nay kể cho bọn trẻ về ngôi trường không có điều hòa, không có quạt, không có đèn điện, mái tôn, khung thép. Bọn nó không tin.

Cả một tuổi thơ gian khó

Uyển Lam

Xe máy
Sáng nay trời mưa nên không khí khá dễ chịu, giữa buổi, nắng ửng lên le lói. Nhóm "Không sợ chóa" của em đã thấy í ới hẹn nhau mùa Thu đến phố đèm đẹp của Hà Nội để chụp ảnh. Thật là...! Người ta còn đang nóng chết đi được, chưa gì đã hẹn nhau Thu...!

Nhưng, như một giao ước ngầm - mùa Thu thì cứ phải đến Hà Nội, lang thang. Một hay nhiều hơn một ngày vào một quán cà phê màu hơi xưa xưa, để ríu rít với nhau. Sau đó lượn đi các phố, ngắm các xe hoa, ăn kem Tràng Tiền, ca ra men, bún hoặc phở,... rồi nhất định ra Bờ Hồ chụp vài kiểu.

Một cô trong nhóm đã phải thốt lên đầy bất lực:
" - Có đứa nào thích nắng không tui gửi cho, ở đây chỉ có nắng và nắng!"
Em chú thích: "Nàng theo chồng bỏ cuộc chơi, di cư vào Phan Thiết lập nghiệp". Xem chúng em bàn soạn cho mùa Thu tới mà chỉ biết nước mắt lưng tròng, lêu lêu...

Hà Nội chưa đủ mười hai mùa hoa trong bức ảnh, nhưng mà kệ, em cứ để đây: hẹn mùa Thu ở Thủ đô...

Website
www.mocconghoa.com
Thích nhất là nhiều mỡ, hạt tiêu và hơi đậm chút vị muối Cụ anh nhể

Bánh chợ, kể cả bánh đặt bây giờ không đạt cái vị ấy
ấy, bác có thể đặt ở trên làng xôi Phú Thượng, có nhiều nhà làm bánh chưng ngon, và có thể đặt được đúng tiêu chí này ạ, miễn là giá trả tương ứng thôi bác (mà xét cho cùng rẻ so với đa số dân đen chúng ta).
Em nghĩ ngày xưa đói nghèo nên thấy cái bánh chưng nó QUÁ NGON so với bây giờ.
Em thì thấy có 1 món giờ không tìm đâu được nữa: giò mỡ. Nó là giò lụa bình thường, nhưng các cụ cho thêm 1 số mỡ phần thái hạt lựu nữa. Cắt khoanh giò ra, nó có điểm các hạt mỡ trong veo, to như hạt đỗ xanh, em thấy rất đẹp. Giò này ăn nó không bị khô, ngon hơn giò lụa nhiều.

phuongmit

Xe cút kít
ấy, bác có thể đặt ở trên làng xôi Phú Thượng, có nhiều nhà làm bánh chưng ngon, và có thể đặt được đúng tiêu chí này ạ, miễn là giá trả tương ứng thôi bác (mà xét cho cùng rẻ so với đa số dân đen chúng ta).
Em nghĩ ngày xưa đói nghèo nên thấy cái bánh chưng nó QUÁ NGON so với bây giờ.
Em thì thấy có 1 món giờ không tìm đâu được nữa: giò mỡ. Nó là giò lụa bình thường, nhưng các cụ cho thêm 1 số mỡ phần thái hạt lựu nữa. Cắt khoanh giò ra, nó có điểm các hạt mỡ trong veo, to như hạt đỗ xanh, em thấy rất đẹp. Giò này ăn nó không bị khô, ngon hơn giò lụa nhiều.
Nhiều cụ ơi, có điều họ làm chả thôi chứ k làm giò. Cụ qua hàng giò chả hỏi sẽ có 2 loại: chả nạc và chả mỡ. Ngày trc còn có món chả bì, giờ vẫn còn

Website
www.mocconghoa.com
Nhiều cụ ơi, có điều họ làm chả thôi chứ k làm giò. Cụ qua hàng giò chả hỏi sẽ có 2 loại: chả nạc và chả mỡ. Ngày trc còn có món chả bì, giờ vẫn còn
Chả thì nói làm gì bác :)) Giò lụa cơ mới ngon.
Chả bì, nhà bà già gì ở trong chợ trời ấy, vẫn làm, ngon tuyệt (chả của bà cũng ngon lắm).

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
Em đây ạ ... sinh ra và lớn lên ở một khu TT mà có ngõ to / đường thông ra cả Khâm Thiên và Hàng Bột (tên mới giờ là Tôn Đức Thắng) ...

Ngày bé em chơi khăng chơi nhảy dây suốt.

nhà em cũng dính vụ đổi tiền 1986 ... Vừa bán xong cái xe đạp Pergeut do cô chú bên Pháp gửi cho ... thì đổi tiền. Sau đổi tiền đồng tiền mất giá rất nhanh. Chẳng mấy chốc giá trị về bằng trước đổi tiền...

z300

Xe điện
Em đây ạ ... sinh ra và lớn lên ở một khu TT mà có ngõ to / đường thông ra cả Khâm Thiên và Hàng Bột (tên mới giờ là Tôn Đức Thắng) ...

nhà em cũng dính vụ đổi tiền 1986 ... Vừa bán xong cái xe đạp Pergeut do cô chú bên Pháp gửi cho ... thì đổi tiền. Sau đổi tiền đồng tiền mất giá rất nhanh. Chẳng mấy chốc giá trị về bằng trước đổi tiền...
Cụ là nam hay nữ mà chơi nhảy dây nhỉ?

XPQ

Xe cút kít

Thế là khu tập thể Văn Chương chăng?
Xưa bọn em học Huy Văn đi học về cứ nhặt gạch ném què gà người ta thả quanh rào găng dọc đường ra Khâm Thiên. Chỉ què chứ không tèo em gà nào. Nhưng có lần ném vỡ cái chum đựng nước trên tầng bốn của một tòa tập thể mới xây lối đường Thẳng, bị một ông vác xe đạp đuổi chạy ra tận Sinh Từ bạt tai đá đít cho mấy phát. May không phải bắt đền vì ông ấy không phải chủ nhà.

hiepchiken82

Xe tăng
Thế là khu tập thể Văn Chương chăng?
Xưa bọn em học Huy Văn đi học về cứ nhặt gạch ném què gà người ta thả quanh rào găng dọc đường ra Khâm Thiên. Chỉ què chứ không tèo em gà nào. Nhưng có lần ném vỡ cái chum đựng nước trên tầng bốn của một tòa tập thể mới xây lối đường Thẳng, bị một ông vác xe đạp đuổi chạy ra tận Sinh Từ bạt tai đá đít cho mấy phát. May không phải bắt đền vì ông ấy không phải chủ nhà.
Từ huy văn ra sinh từ chỗ chợ ngô sĩ liên e toàn đi lạc, có thằng bạn ở đấy dẫn đi mà mỗi lần đi 1 ngách ko nhớ ngách nào. Sau ở đấy có vụ án hồ văn chương ồn ào 1 thời thì e hãi ko dám đi qua hồ.

• Vodka
Reactions: XPQ

DurexXL

Xe lăn
Từ huy văn ra sinh từ chỗ chợ ngô sĩ liên e toàn đi lạc, có thằng bạn ở đấy dẫn đi mà mỗi lần đi 1 ngách ko nhớ ngách nào. Sau ở đấy có vụ án hồ văn chương ồn ào 1 thời thì e hãi ko dám đi qua hồ.
Vụ có xác nổi trên hồ đúng ko Cụ?

Vongai

Xe buýt
Em sinh ra và lớn ở phố Hàng Gai, cũng trải qua đầy đủ các trò chơi và làm thêm giống cụ. nhớ thời lấy phim hỏng, nhuộm màu, làm thành lồng đèn con cá, ông sao, v.v..đủ loại, quấn lò xo để làm chỗ cắm nến đến mòn cả tay.
Nhớ thời xem Tây Du Ký lậu vé ở rạp Đại Đồng chỗ Hàng Gà.
Nhớ trường cấp 2 Hoàn Kiếm, nhớ dãy nhà Unicef của trường. Ngày đó được cho là khang trang.
Ngày nay kể cho bọn trẻ về ngôi trường không có điều hòa, không có quạt, không có đèn điện, mái tôn, khung thép. Bọn nó không tin.

Cả một tuổi thơ gian khó
Nhìn bức hình này, so sánh với lúc em cũng độ tuổi ấy - thì thấy trường lớp của cụ quá là khang trang và đẹp đẽ, điều kiện các cụ quá tốt so với xác hội rồi.
Nhất là quần áo chỉnh tề, anh đứng giữa ko biết có phải thầy giáo không mà đi đôi thể thao chất chát quá,..
Nói chung đó là mơ ước của các học sinh ngoài vành đai 1 trở ra - tại thời đó,

Vongai

Xe buýt
Thời mới tha hương ae Việt nam rất hay tụ tập gói bánh chưng. Rất đều. Vậy mà giờ về Việt nam lại không thiết nữa! Bận quá? Già lười? Không động lực? Không biết cái nào là chính nữa
Một trong số các tiêu chuẩn của đấng Nam nhi, mà em được nhắc bảo trong gia đình là phải biết gói bánh chưng, chặt thịt gà, đi tảo mộ thắp hương cuối năm. Về già em có lẽ cũng phải dạy thằng cu mấy việc này,

XPQ

Xe cút kít
Vụ có xác nổi trên hồ đúng ko Cụ?
Không phải, gọi là vụ án đầu ông Nặng. Bị giết chết phân xác cho cái đầu vào cái gầu cao su vứt ra đoạn mương sát tường trường Văn Chương, một bà đồng nát thấy cái gầu thì lôi lên.

DurexSSL

Xe buýt
Không phải, gọi là vụ án đầu ông Nặng. Bị giết chết phân xác cho cái đầu vào cái gầu cao su vứt ra đoạn mương sát tường trường Văn Chương, một bà đồng nát thấy cái gầu thì lôi lên.
Cụ thể thêm đi Cụ anh ơi