[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

hiepchiken82

Xe tăng
Hi hi em vừa Quân khu Làng An Trạch kiêm Quân khu SVĐ Hàng Đẫy cụ ạ. Đến giờ bố em còn bảo may em không hư chứ rạch giời rơi xuống. Xưa bố mẹ em đi làm, nhốt em trong nhà nhưng có đưa chìa khóa, chỉ cần thấy bóng bố mẹ em đạp xe qua đầu ngõ là em huýt sáo cái có đội quân bạn đến mở khóa, gần giờ bố mẹ em đi làm về là lại gọi chúng nó khóa cửa vào đưa em chìa. Thế là em thành "con ngoan" :D Nhưng đi đêm lắm có ngày gặp ma, có đợt chơi kinh quá nên cả 4 rưỡi bố mẹ em về thấy cửa thì khóa mà chả thấy con đâu, thấy con đang bắn súng ầm ầm sô vê đủ kiểu quanh khu mà chỉ dám lắc đầu quầy quậy kêu "hỏng rồi, con mình hỏng rồi" nhưng may đến giờ em mới hỏng nửa vời ạ, chưa hỏng hẳn :P
Cụ giai đoạn nào thế, làng ăn trộm những năm 8x 9x e vào câu lươn suốt

hiepchiken82

Xe tăng
Cái này thì khí hậu đóng vai trò quan trọng Cụ anh êy

Rét tháng chạp ngày xưa em nhớ nó kinh khủng lắm (chắc cũng vì đói với quần áo ấm ít ỏi), nhưng chắc chắn là hiếm khi Tết mà nắng nóng như mùa hè những năm gần đây
Thịt lợn nấu ra đã trở thành món thịt đông huyền thoại
Còn lại, thì bánh chưng treo tòn ten trên dây

Về cơ bản thì vẫn là số lượng không nhiều, không thể có thịt cá giò chả ê hề đầy ắp cái tủ 500 lít + cả tủ đông như bây giờ

Cả năm đói thiếu rồi, Tết là ăn bù, món bữa nào ra còn hết veo bữa đó

Em hồi bé thèm ăn nem rán lắm, Bố thắp hương mùng 1, em cứ nhom nhom ra nhòm xem hết hương chưa để ăn ..., toàn bị cụ lừ cho

Bữa cơm sáng mùng 1, cả nhà quây quần, bố em mở chai rượu Thanh Mai ...chỉ là chai rượu mùi theo phân phối, mà cũng chỉ ngày Tết mới có

Đến giờ, Tết dù đủ các loại bánh trái nội ngoại, nhưng em vẫn duy trì chai rượu mùi + hộp mứt
Để khi lên hương, lặng lẽ nhìn Bố Mẹ trên ban thờ, một phần tuổi thơ lại ùa về

Lại thấy mình như còn nhỏ các Cụ ạ

Đọc còm cuối của cụ e rớm nc mắt vì những hình ảnh đồ vật và nhiều ng thân chỉ còn là ký ức...

Citronella

Xe buýt
Cụ giai đoạn nào thế, làng ăn trộm những năm 8x 9x e vào câu lươn suốt
Em ven mương Tô Lịch cụ ạ, giai đoạn đầu 8x, nhà em hay nhìn ra cảnh hội nghiện nó lấy xy lanh cắm phập vào ven của bẹn ấy ạ. Em cũng chả hiểu sao mà mình cũng không hư được đợt đó, không dây dưa gì đến mai thúy hay gì.

hiepchiken82

Xe tăng
Em ven mương Tô Lịch cụ ạ, giai đoạn đầu 8x, nhà em hay nhìn ra cảnh hội nghiện nó lấy xy lanh cắm phập vào ven của bẹn ấy ạ. Em cũng chả hiểu sao mà mình cũng không hư được đợt đó, không dây dưa gì đến mai thúy hay gì.
Nghẹo với ăn trộm mà chạy vào làng thì công an khỏi đuổi cụ nhỉ, thế nhà cụ đi dọc sông t lịch sang bên kia đường là trịnh hoài đức nhỉ

Citronella

Xe buýt
Nghẹo với ăn trộm mà chạy vào làng thì công an khỏi đuổi cụ nhỉ, thế nhà cụ đi dọc sông t lịch sang bên kia đường là trịnh hoài đức nhỉ
Vâng nhà em dãy kia nhưng như cụ nào bảo ấy ở lâu bên sông Tô Lịch thì chả thấy thối nữa, chó mèo rồi đến cả lũ em em rơi xuống sống, vớt lên cả, tắm rửa sạch sẽ rồi chả đứa nào làm sao cả. Chứ bây giờ đến con gián thôi mà toàn lũ con trai con em nó kêu ầm từ ngoài vào trong nhà, bắt mẹ bắt đập cho bằng được còn lại mặt cắt như không còn hột máu.

DurexSSL

Xe buýt
E cũng hay canh gà đẻ để lấy trứng, giữa trưa đẻ xong đau quá nó kêu quang quác lên là e ra lồng lấy trứng k lồng chật nó đạp vào vỡ mất. Hồi đó lấy trứng xong e còn bắt nó im mồm = cách dội nước vào đầu nó :))
Thế mà em thấy các Cụ anh từng trải bảo có loại gà dội nóng xong dội lạnh rồi lại dội nóng mà nó cứ hừng hực

Khụ

Wellgym

Xe hơi
Trước quanh hồ bơi Quảng Bá nhiều quán ốc luộc. Bơi xong đói lên làm bát ôc nóng. Lớn tí nữa tán gái, chiều chiều học ở thư viện quốc gia chỗ Tràng Thi xong lại đói, lại đưa bạn gái lên mấy quán ốc Quảng Bá làm bát ốc vì nó nhanh lại rẻ tiền, xâm xẩm tối lượn về đường Thanh Niên đứng tâm sự. Có mỗi cái yên xe máy mà làm đủ trò. Ngày đấy ăn ốc nhiều quá nên giờ nhìn thấy ốc là ngán lên tận óc 😂🤣😂

hatinh5760

Xe điện
E cũng hay canh gà đẻ để lấy trứng, giữa trưa đẻ xong đau quá nó kêu quang quác lên là e ra lồng lấy trứng k lồng chật nó đạp vào vỡ mất. Hồi đó lấy trứng xong e còn bắt nó im mồm = cách dội nước vào đầu nó :))
Nuôi gà sân hiên, nhà e có lần bị chuột cắn diều chết gà, vậy mà không dám ăn, phải bỏ. Tiếc đứt ruột.
Cứ thấy mọi người hút trứng gà sống, đồn bổ lắm, bổ vừa. Có lần, gà đẻ, e nhặt luôn, hút sống. Ghê chết.

dannongthon

Xe tăng
Bể bơi quảng bá thực nó là 1 góc hồ tây họ đổ cát thành như bãi tắm. Còn bể thì bọn em hay đi bể bơi Tăng bạt Hổ. Hồi ấy khi vào bơi là tụ tập ít nhất hơn chục thằng hô 1 phát là trèo tường bể bơi ở Trần Nhân Tông xong cùng loạt chạy vào phi xuống bể, thằng nào đen thì bị bắt, bảo vệ họ bắt rửa xe, cọ toilet... xong cho xuống bơi.
Các cụ trên phố khác bọn em! Ở mạn Ngã Tư Sở bọn em hay bơi bể bơi đường Chiến Thắng B52 và bể bơi Đống Đa!

DurexXL

Xe lăn
Đọc còm cuối của cụ e rớm nc mắt vì những hình ảnh đồ vật và nhiều ng thân chỉ còn là ký ức...
Chia sẻ cùng Cụ anh
Dù U50, đầu 2 màu tóc, nhưng vẫn thấy nhỏ bé cô đơn ...trong khoảnh khắc Tết đến xuân về

Năm nay đào lại nở
Chẳng thấy ông đồ xưa
Những người muôn năm cũ
Hồn ở đâu bây giờ ...

z300

Xe điện
Chia sẻ cùng Cụ anh
Dù U50, đầu 2 màu tóc, nhưng vẫn thấy nhỏ bé cô đơn ...trong khoảnh khắc Tết đến xuân về

Năm nay đào lại nở
Chẳng thấy ông đồ xưa
Những người muôn năm cũ
Hồn ở đâu bây giờ ...
U50 sao mà đã bạc nhiều được cụ :)
Tết còn xa nhưng nhớ những Tết cũ thật!

Bà nội và ông nội em thích đào phai. Thế là ở nhà còn 2 ông chú chia nhau đi Chợ hoa và các vùng ngoại ô để tìm. Kiểu gì cũng phải tìm được 1 cành đào phai cao, vươn, có cả hoa đào màu hồng phớt, có lá (lộc) xanh ngắt!

Bình thường thì không nhớ mùa đông được mặc gì, nhưng ngày Tết là được cho mặc quần áo mới, thường là cất trong tủ, đến Tết mới mở ra để mặc - kiểu quần dày dày tý, có chun, rồi áo bu dông có mũ chùm đầu. Có thể có mũ len các dì bên ngoại đan cho bọn em.

Sau ông Công ông Táo là cả nhà bất đầu mua lá dong, lạt, các ông chú bà cô thì rửa lá, vo gạo, thịt vv… bọn em thì đi bê củi từ đầu nhà vào bếp cuối nhà. Nhà em thời đó có bếp sau nhà là khoảnh sân lộ thiên, nền đất, nhóm củi luộc bánh chưng ở đó. Hình như nhiều nhà phố Hà nội đều có kiểu xây như thế! May hồi đó ít đột vòm :) Thời đó trẻ con còn sang nhà nhau nướng khoai ngô củ quả vùi than bếp bánh chưng! Gần giao thừa quắn đít chạy về nhà!

Về ăn thì em cũng không nhớ lắm, nhưng chỉ Tết mới là nhiều thịt. Đêm giao thừa kiểu gì cũng được ăn bát bún thang bác cả nhà em nấu. Ngon lắm ý. Giờ tìm đỏ mắt Hà nội không ăn được bát bún thang kha khá tý. Ngày xưa chỗ gần chợ Hàng da hoặc bên đầu hàng Điếu có vài hàng, nhưng sau khi chợ Hàng da xây thành TTTM thì các hàng này biến đâu, thay vào đó là những người lạ hoắc cũng bán bún miến lung tung nhưng ăn chả ra gì!

tuthang

Xe tăng
Con xe bus vuông vuông này này em nhớ là có vào khoảng năm 87-88 gì đó ạ! Em toàn đi nhờ từ chợ Mơ lên chợ Giời :D

Hồi đấy Hà Nội còn phổ biến xe bò - chuyên chở VLXD và một số thứ hàng hoá khác :D

View attachment 8621198

Cụ Jôn sần cho xin ý kiến 4378 đê :D
Xe bò này đầu tập thể Bưu điện chợ giời em nhớ có nhà nuôi bò chuyên kéo xe, trẻ con bọn em nhưng năm 80 toàn ra đấy chơi nhảy lên cái xe :)

tuthang

Xe tăng
Em 7x đời đầu, nhà cách Bờ Hồ 300m, giờ nhớ lại ký ức xưa nhớ nhớ quên quên, thời đó là nhảy tàu điện, chơi cá chọi, chơi vòng, bi, hồi năm 80 mà đi đến cuối đường Lò Đúc, qua cây đa nhà bò thôi thì y như nhà quê rồi. Nói đến chơi vòng thì nhiều cụ khéo ko biết cái này.
Kiếm được quả thép phi 6 hay phi 8 như bay giờ còn thẳng tắp uốn dễ chứ xưa em nhớ kiếm mỏi mắt chả có :)

tuthang

Xe tăng
Tên phố Duy Tân chỉ duy trì từ năm 45 đến năm 54. Thời Pháp thì gọi là đường Huế, sau 54 là phố Huế. Chợ Hôm vì trước đây chỉ họp buổi chiều, cùng với chùa Đức Viên ở góc ngã ba Trần Xuân Soạn - Lò Đúc nên mới gọi là chợ Hôm Đức Viên.
Chợ giời là chợ bán đồ cũ trước đây, sau 54 đổi tên là chợ Hòa Bình nhưng dân chúng vẫn gọi tên cũ. Sao này đây không chỉ bán đồ cũ mà còn là một trong những điểm bán hàng điện máy đi các tỉnh. Bên trái trường c2 Đoàn Kết trong khu này có phố làm áo quan, hồi bé chơi sô vê bọn em toàn chui vào quan tài =))
Phố đấy giờ là Lê Gia Đỉnh- xưa là phố 337- nhà em ngay phố đó, sau trường c1-2 Đoàn kết. Bên trái là cái ngõ cụ đi hết ngõ mới ra phố 337, đoạn đóng hòm là từ ngã 3 đến cổng sau chợ Nguyễn Công Chứ :).
Xưa bé bọn em đi học thêm thanh nhạc ở nhà máy Dệt kim đi qua đấy mà mưa gió sợ chết khiếp- 3 chân 4 cẳng chạy cho nhanh :)

Nick2

Xe máy
Các cụ trên phố khác bọn em! Ở mạn Ngã Tư Sở bọn em hay bơi bể bơi đường Chiến Thắng B52 và bể bơi Đống Đa!
Em cũng xin tiền bố mẹ đi bơi ở bể B52, nhưng tuyền ra ao 2 cầu rồi lấy tiền đi mua thuốc lá

DurexXL

Xe lăn
Chút ký ức, em kính gửi các Cụ Mợ Quân khu Nam Đồng 7x

cua dong

Xe buýt
...

Bình thường thì không nhớ mùa đông được mặc gì, nhưng ngày Tết là được cho mặc quần áo mới, thường là cất trong tủ, đến Tết mới mở ra để mặc - kiểu quần dày dày tý, có chun, rồi áo bu dông có mũ chùm đầu. Có thể có mũ len các dì bên ngoại đan cho bọn em.

...
Cụ nhắc làm em nhớ, hồi đó, cứ gần tết là tụi em được đưa ra nhà ông Tràng (quãng nhà 93 phố Thuốc Bắc) xếp hàng chờ cắt tóc, về tắm lá mùi rồi được mặc quần áo mới...