[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

honglong1

Xe điện
Em nhớ nó đoạn yên phụ dưới này, hồi đó đường còn bé lắm. Còn bãi tắm hồ tây là quán ốc ông già, giờ quán này cũng ko còn thì phải. Trước bọn em ko có tiền mua vé vào bãi tắm, toàn đạp lên chếch phía trên gửi xe rồi trèo thang xuống bơi sang bên bãi, 5, 6 thằng thuê 1 cái phao để mệt thì bám vào, hồi ấy toàn bơi chó. Có lần đang bới chả hiểu có cục k ứt to vãi chưởng nó chui vào giữa phao, mấy thằng biết bơi té hết còn mỗi 2 thằng ko biết bơi vẫn phải tóm phao.
Chỗ quán ốc ông già là bể bơi quảng bá, trước thì 1 loạt ks như Công Dung hơi nổi tiếng, ngoảnh đi ngoảnh lại cũng là chuyện của gần 30 năm về trước rồi.

VCHDHN

Xe container
Chỗ quán ốc ông già là bể bơi quảng bá, trước thì 1 loạt ks như Công Dung hơi nổi tiếng, ngoảnh đi ngoảnh lại cũng là chuyện của gần 30 năm về trước rồi.
Chỗ này em đến bơi đâu 2 lần. Nước đục và lộn xộn:)

z300

Xe điện
Chỗ này em đến bơi đâu 2 lần. Nước đục và lộn xộn:)
Nếu cụ nói hồ quảng bá thì nó luôn đục đục bẩn bẩn 40-50 nay rồi mà cụ! Thời bé được ra đó bơi và chơi với các bạn là thích lấm rồi, ngang đi Hawaii tắm biển =))

SIGNUS

Xe container
Người OF
Có cụ nào giỏi làm ơn sửa ảnh cái chạn thành màu sơn xanh lá cây đậm và chuyển cái ngăn kéo sang bên phải được không ạ
Em đội ơn vô cùng
Hôm nay em có qua đó cafe và chụp lại cái chạn, đã chuyển ngăn kéo cho cụ. Màu xanh lá cây thì em chịu vì kg biết làm sao để nó có thể có màu sơn nó cũ đi được :)

Chạn bát.jpg

DurexXL

Xe lăn
Có cụ nào giỏi làm ơn sửa ảnh cái chạn thành màu sơn xanh lá cây đậm và chuyển cái ngăn kéo sang bên phải được không ạ
Em đội ơn vô cùng
Hôm nay em có qua đó cafe và chụp lại cái chạn, đã chuyển ngăn kéo cho cụ. Màu xanh lá cây thì em chịu vì kg biết làm sao để nó có thể có màu sơn nó cũ đi được :)

Chạn bát.jpg
Ổn không các Cụ anh

Chỉnh sửa cuối:

SIGNUS

Xe container
Người OF
Mong là đúng ký ức Cụ Politeboy Cụ anh nhể
Khả năng cái này giống y hịt cái của nhà cụ ấy trước! Cái cũ của nhà em khác hơn, 2 ngăn kéo 2 bên, ngăn dưới cũng có cửa. 4 chân còn có phần chóp nhọn nhô lên. Bên cạnh có thanh gỗ đóng kẹp để giắt dao và treo thớt. Đến sau năm 92 nhà em mới bỏ cái chạn đi vì chuyển nhà

DurexXL

Xe lăn
Khả năng cái này giống y hịt cái của nhà cụ ấy trước! Cái cũ của nhà em khác hơn, 2 ngăn kéo 2 bên, ngăn dưới cũng có cửa. 4 chân còn có phần chóp nhọn nhô lên. Bên cạnh có thanh gỗ đóng kẹp để giắt dao và treo thớt. Đến sau năm 92 nhà em mới bỏ cái chạn đi vì chuyển nhà
Nhà em thì cái chạn giống nhà Cụ anh, ngăn dưới cũng có 1 cửa, nhưng không có ngăn kéo, màu nâu gỗ
Nhưng cái màu xanh của nhà hàng xóm mà bọn em vẫn sang cùng con nhà đó lục chạn bốc trộm ruốc mặn, muối vừng lạc...thì sơn xanh lá cây đậm i như kia

Chạn nhà em từ 1993 thì không dùng ở bếp nữa nhưng vẫn duy trì để đồ cũ cho đến năm 2003 tổng sửa nhà mới bỏ

Chỉnh sửa cuối:

Politeboy

Xe tăng

Chạn bát.jpg
Ổn không các Cụ anh

Mong là đúng ký ức Cụ Politeboy Cụ anh nhể
Trời ơi sướng quá các cụ ơi !
Chân thành cảm ơn các cụ, đặc biệt là cụ SIGNUS
Cụ nhiệt tình trên cả tuyệt vời
Em đang rưng rưng nhớ về thời xa vắng ạ

VCHDHN

Xe container
Đúng là khí hậu ngày xưa dịu dàng hơn b giờ. Cái nóng mùa hè nó khác nên mới để thức ăn ở trong cái chạn này được. Chứ giờ để ngoài nửa ngày đã thiu vì quá nóng :)

DurexXL

Xe lăn
Em cảm ơn cụ ạ.
Cái ảnh trên (màu nhạt) giống hệt cái chạn gắn bó với em từ khi em biết nhớ đến tận khi em vào đại học.
Chúng ta - Cụ, em và các Cụ Mợ trong thớt này, đang cùng nhau nhấm nháp quá khứ mà

Thời gian xối trôi, quá khứ chỉ đọng lại những gì tốt đẹp nhất

Politeboy

Xe tăng
Chúng ta - Cụ, em và các Cụ Mợ trong thớt này, đang cùng nhau nhấm nháp quá khứ mà

Thời gian xối trôi, quá khứ chỉ đọng lại những gì tốt đẹp nhất
Vâng, vào đây gặp được các cụ đồng cảm cũng là niềm vui khó tìm ở nơi khác rồi.

DurexXL

Xe lăn
Đúng là khí hậu ngày xưa dịu dàng hơn b giờ. Cái nóng mùa hè nó khác nên mới để thức ăn ở trong cái chạn này được. Chứ giờ để ngoài nửa ngày đã thiu vì quá nóng :)
Ngày xưa 4 chân chạn nhà em còn phải để nhúng trong 4 bát nước để chống kiến
Nhưng cái chân góc trong thì bao giờ cũng dễ quên đổ nước khi đã vơi, và lúc đó các lữ đoàn kiến xuất hiện

Thức ăn ngày xưa ít hỏng hơn có lẽ cũng 1 phần vì ... Chả có j mà hỏng
Sáng ăn cơm xong bố mẹ đi làm, để lại rau luộc, nước rau, lạc rang...hũ dưa hũ cà, chai tương...

Tối về mới có chút mặn: đậu rán, tóp mỡ, chút thịt, cá khô.. Thì thường hết ngay rồi cụ nhỉ

Em hồi bé còn cơm độn khoai, độn mỳ (mỳ sợi)

VCHDHN

Xe container
Nhưng cái chân góc trong thì bao giờ cũng dễ quên đổ nước khi đã vơi, và lúc đó các lữ đoàn kiến xuất hiện

Sáng ăn cơm xong bố mẹ đi làm, để lại rau luộc, nước rau, lạc rang...hũ dưa hũ cà, chai tương...

Tối về mới có chút mặn: đậu rán, tóp mỡ, chút thịt, cá khô.. Thì thường hết ngay rồi cụ nhỉ

Cụ nói em mới nhớ ra. K hiểu Tết nhất các cụ tích trữ thực phẩm ntn nhỉ. Lâu quá em quên tiệt.

Politeboy

Xe tăng
Cụ nói em mới nhớ ra. K hiểu Tết nhất các cụ tích trữ thực phẩm ntn nhỉ. Lâu quá em quên tiệt.
Tết thường trời lạnh mà cụ
Chủ yếu là bánh chưng và giò để lâu được
Nếu trời nóng thì ngày nào cũng phải đun lại thịt kho trứng và các món dễ hỏng

phuongmit

Xe cút kít

Xưa, gọi là xưa nhưng nhà e tầm năm 95 96 ở phố khổ thì ăn bữa nào hết bữa đó, chả có gì mà tích với trữ nên nhà nào có tủ lạnh là có đkien hơn mặt bằng chung rồi. Tết trời lạnh, đồ thì khác ngày dưng cỡ con gà, cân giò, cái bánh chưng nên cũng k hỏng ngay dc. Bảo quản cam thì e nhớ bà ngoại e vùi trong đống cát, nhưng e thường lục ra ăn trước Tết nên cũng k nhớ việc đó có tác dụng hay k nữa :))

DurexXL

Xe lăn
Cái này thì khí hậu đóng vai trò quan trọng Cụ anh êy

Rét tháng chạp ngày xưa em nhớ nó kinh khủng lắm (chắc cũng vì đói với quần áo ấm ít ỏi), nhưng chắc chắn là hiếm khi Tết mà nắng nóng như mùa hè những năm gần đây
Thịt lợn nấu ra đã trở thành món thịt đông huyền thoại
Còn lại, thì bánh chưng treo tòn ten trên dây

Về cơ bản thì vẫn là số lượng không nhiều, không thể có thịt cá giò chả ê hề đầy ắp cái tủ 500 lít + cả tủ đông như bây giờ

Cả năm đói thiếu rồi, Tết là ăn bù, món bữa nào ra còn hết veo bữa đó

Em hồi bé thèm ăn nem rán lắm, Bố thắp hương mùng 1, em cứ nhom nhom ra nhòm xem hết hương chưa để ăn ..., toàn bị cụ lừ cho

Bữa cơm sáng mùng 1, cả nhà quây quần, bố em mở chai rượu Thanh Mai ...chỉ là chai rượu mùi theo phân phối, mà cũng chỉ ngày Tết mới có

Đến giờ, Tết dù đủ các loại bánh trái nội ngoại, nhưng em vẫn duy trì chai rượu mùi + hộp mứt
Để khi lên hương, lặng lẽ nhìn Bố Mẹ trên ban thờ, một phần tuổi thơ lại ùa về

Lại thấy mình như còn nhỏ các Cụ ạ