[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Citronella

Xe buýt
Mợ xưa chơi tuyền trò của con zai nhỉ, còn bổ quay nữa mợ có chơi ko? 😅
Cụ cũng xem bóng đá hay sao mà viết bài lúc này ạ? Em chỉ thân nữ nhi chứ từ bé đến tận giờ vẫn toàn làm và chơi với hội con trai vì nữ tính thì thiếu mà nam tính thì thừa ạ :P Bổ quay em lại gì :) em còn dùng dép ném lon và ném cả vào đầu thằng bạn hàng xóm. Nhà em bố mẹ cứ đến giờ cơm chiều là đi khắp khu gọi tên em. Xưa còn vụ làm thêm kiểu đập lạc hay vẽ guốc gỗ thì giúp bố mẹ chả giúp toàn sang nhà bạn làm thay ạ

The Silent

Xe tăng
Cụ cũng xem bóng đá hay sao mà viết bài lúc này ạ? Em chỉ thân nữ nhi chứ từ bé đến tận giờ vẫn toàn làm và chơi với hội con trai vì nữ tính thì thiếu mà nam tính thì thừa ạ :P Bổ quay em lại gì :) em còn dùng dép ném lon và ném cả vào đầu thằng bạn hàng xóm. Nhà em bố mẹ cứ đến giờ cơm chiều là đi khắp khu gọi tên em. Xưa còn vụ làm thêm kiểu đập lạc hay vẽ guốc gỗ thì giúp bố mẹ chả giúp toàn sang nhà bạn làm thay ạ
Mợ cũng có 01 tuổi thơ khá dữ dội đấy chứ.

Phỗng new

Xe điện
Gấu nhề. Thế xưa đã bổ quay toác tu của thèng nào chưa mợ :))

Citronella

Xe buýt
Mợ cũng có 01 tuổi thơ khá dữ dội đấy chứ.
Hi hi em vừa Quân khu Làng An Trạch kiêm Quân khu SVĐ Hàng Đẫy cụ ạ. Đến giờ bố em còn bảo may em không hư chứ rạch giời rơi xuống. Xưa bố mẹ em đi làm, nhốt em trong nhà nhưng có đưa chìa khóa, chỉ cần thấy bóng bố mẹ em đạp xe qua đầu ngõ là em huýt sáo cái có đội quân bạn đến mở khóa, gần giờ bố mẹ em đi làm về là lại gọi chúng nó khóa cửa vào đưa em chìa. Thế là em thành "con ngoan" :D Nhưng đi đêm lắm có ngày gặp ma, có đợt chơi kinh quá nên cả 4 rưỡi bố mẹ em về thấy cửa thì khóa mà chả thấy con đâu, thấy con đang bắn súng ầm ầm sô vê đủ kiểu quanh khu mà chỉ dám lắc đầu quầy quậy kêu "hỏng rồi, con mình hỏng rồi" nhưng may đến giờ em mới hỏng nửa vời ạ, chưa hỏng hẳn :P

Uyển Lam

Xe máy
Ngỡ mình vẫn tuổi mười lăm
Học trò vô tư tinh nghịch
Thấy bạn gái đã biết thích
Nhưng mà chẳng dám đẩy đưa

Ngỡ mình về lại trường xưa
Thời trang thấy toàn... mũ cối
Áo quần xanh màu bộ đội
Tổ ong vẹt gót dưới chân

Ngỡ đang cùng lũ bạn thân
Cười nói, mày tao sôi nổi
Nghĩ ra đủ trò quấy rối
Bọn con gái phải phát kinh

Nhớ "phong trào" của lớp mình
Làm quen trường chiều, trường sáng
Hồi hộp mong chờ tin bạn
Cánh thư giấu dưới ngăn bàn

Ngỡ đang bàn tán râm ran
Bài kiểm tra sai vài chữ
Toán, lý, hóa, văn, địa, sử...
Môn nào trúng tủ số hên

Ngỡ cô giở sổ gọi tên
Tim đập cứ như máy nổ
Thấy cô lật tiếp trang bên
Thở phào khen mình cao số

Nhớ sân trường phượng nở đỏ
Cây xà cừ tán lá xanh
Vui với sách vở học hành
Đời học trò nhiều mơ mộng

*.*

Ngỡ Hà Nội ô tô thật ít
Trên phố vẫn lắm... xe thồ
Tan trường chỉ toàn xe đạp
Nắng nhòa nón trắng nhấp nhô

Ngỡ đang đội ngũ lô xô
Ở Vườn Hồng tập quân sự
Chỉ đi đều cũng mệt lử
Mưa phùn ướt lạnh bàn tay

Ngỡ lần đầu tiên biết say
Chén rượu đầu đời cháy cổ
Mấy thằng mặt mũi đỏ gay
Nhìn nhau thấy hay ra phết

Nhớ Hà Nội những ngày tết
Xác pháo đỏ rực bên đường
Cùng các bạn gái dễ thương
Tới từng nhà chúc năm mới

Ngỡ mình vẫn đang mong đợi
Bao giờ về lại tuổi thơ
Hay là cứ nghĩ giả vờ
Bây giờ mới mười lăm tuổi.
[...]
"Em ơi! Hà Nội - phố
Ta còn em đường lượn mái cong
Ngôi chùa cổ.
Năm tháng buồn xô lệch ngói âm dương

Ai còn ngồi bên gốc đại già?
Chợt quên vườn hồng đã ra hoa.
Chợt quên bên đường ai đứng đợi...
Cuộc đời có lẽ nào.
Là một thoáng bâng quơ!"...

Trích: Hà Nội - phố (Phan Vũ).

hainguyen161616

Xe hơi
E ở Hai Bà Trưng xưa, nhớ hồi bé kiếm được khúc gỗ cây ổi, hí hửng mang về tiện thành con quay. Mang quay ra ngõ chơi, có đứa ném quay trúng đầu con bé nhà hàng xóm. Lúc đó, sợ vãi cả quần, may mà con bé không sao, có chảy tí máu mà rịt thuốc lào vào cho đỡ.

A pied

Xe hơi
Em bổ sung thêm vài ký ức
- Ốm: hồi nhỏ em ốm thường xuyên, chắc tháng 2 lần ra trạm xá, em thì sốt viêm họng, sưng amidan còn con em gái là viêm phế quản, thuốc hồi đó thì chỉ có Tetra cyclin vàng vàng đắng ngắt, mà còn bắt phải ngậm, em nhớ có lần ngậm được tí đắng quá là ọe ra hết. Đa số thế hệ 7x, 8x đầu là hỏng men răng vì thằng Tetra này, mà răng em ko hiểu sao lại không bị
- Cafe chuồng: Hồi đấy chưa có nhà nghỉ, chủ yếu vào Bách Thảo, chỉ ngồi mấy chỗ tối tối ven hồ chứ không dám lên núi Nùng, sau đó phát hiện cafe chuồng ở chỗ dốc bò, Núi Trúc gần DSQ Thụy Điển, mỗi đôi có một cái chuồng nhỏ nhỏ chỉ kê được 2 cái ghế, cùng lắm cũng chỉ mò cua bắt ốc được thôi, sau cũng ở chính chỗ này có cho thuê phòng theo giờ, có lẽ là mô hình nhà nghỉ đầu tiên của HN, em cũng thuê 1 lần nhưng kết cục cũng chỉ "around the world" như nhiều cụ đã kể :D
Sau này xem clip mới thấy phong trào Cafe chuồng trong SG mới mạnh, cafe Thanh Đa rầm rộ một thời, nhưng hồi đó là cũng mở cửa khá lâu rồi
Em lại thêm vài ký ức
- Trò chơi: ngoài rất nhiều trò các cụ đã liệt kê còn có một số trò nhỏ nhỏ tự làm: Lấy dây thép uốn thành hình con quay, búng cho quay trên lòng bàn tay hoặc trên sàn đá hoa; lấy vỏ tube kem đánh răng (bằng kẽm) uốn thành hình ô tô, chủ yếu là xe ben, có thùng ben hẳn hoi; lấy đất sét nặn hình ô tô, xe tăng, kẻ vẽ ngôi sao, vạch xích các kiểu rồi phơi khô ..., rất nhiều trò toàn tự chế ra đồ để chơi
- Làm thêm: ở xóm em có mấy việc làm thêm phổ biến để kiếm tiền: quấn thuốc lá: mua giấy, sợi thuốc và 1 cái khung quấn thuốc, cho giấy vào rồi rắc sợi thuốc lên xong gạt một cái là được điếu thuốc lá quấn, xong bán cho hàng nước; dán hộp cao sao vàng, dán hộp mứt, lấy phim hỏng của xưởng phim cắt ra, làm thành các hình thoi rồi xâu dây qua làm rèm, làm hoa giả bằng phim, ..., đúng là một thời gian khó

Nick2

Xe máy
Em lại thêm vài ký ức
- Trò chơi: ngoài rất nhiều trò các cụ đã liệt kê còn có một số trò nhỏ nhỏ tự làm: Lấy dây thép uốn thành hình con quay, búng cho quay trên lòng bàn tay hoặc trên sàn đá hoa; lấy vỏ tube kem đánh răng (bằng kẽm) uốn thành hình ô tô, chủ yếu là xe ben, có thùng ben hẳn hoi; lấy đất sét nặn hình ô tô, xe tăng, kẻ vẽ ngôi sao, vạch xích các kiểu rồi phơi khô ..., rất nhiều trò toàn tự chế ra đồ để chơi
- Làm thêm: ở xóm em có mấy việc làm thêm phổ biến để kiếm tiền: quấn thuốc lá: mua giấy, sợi thuốc và 1 cái khung quấn thuốc, cho giấy vào rồi rắc sợi thuốc lên xong gạt một cái là được điếu thuốc lá quấn, xong bán cho hàng nước; dán hộp cao sao vàng, dán hộp mứt, lấy phim hỏng của xưởng phim cắt ra, làm thành các hình thoi rồi xâu dây qua làm rèm, làm hoa giả bằng phim, ..., đúng là một thời gian khó
Em đoán nhà Cụ loanh quanh khu Ngã tư sở

fallingwater

Xe tăng
Em bổ sung thêm vài ký ức
- Ốm: hồi nhỏ em ốm thường xuyên, chắc tháng 2 lần ra trạm xá, em thì sốt viêm họng, sưng amidan còn con em gái là viêm phế quản, thuốc hồi đó thì chỉ có Tetra cyclin vàng vàng đắng ngắt, mà còn bắt phải ngậm, em nhớ có lần ngậm được tí đắng quá là ọe ra hết. Đa số thế hệ 7x, 8x đầu là hỏng men răng vì thằng Tetra này, mà răng em ko hiểu sao lại không bị
- Cafe chuồng: Hồi đấy chưa có nhà nghỉ, chủ yếu vào Bách Thảo, chỉ ngồi mấy chỗ tối tối ven hồ chứ không dám lên núi Nùng, sau đó phát hiện cafe chuồng ở chỗ dốc bò, Núi Trúc gần DSQ Thụy Điển, mỗi đôi có một cái chuồng nhỏ nhỏ chỉ kê được 2 cái ghế, cùng lắm cũng chỉ mò cua bắt ốc được thôi, sau cũng ở chính chỗ này có cho thuê phòng theo giờ, có lẽ là mô hình nhà nghỉ đầu tiên của HN, em cũng thuê 1 lần nhưng kết cục cũng chỉ "around the world" như nhiều cụ đã kể :D
Sau này xem clip mới thấy phong trào Cafe chuồng trong SG mới mạnh, cafe Thanh Đa rầm rộ một thời, nhưng hồi đó là cũng mở cửa khá lâu rồi
Cái cafe chuồng ở dốc Núi Bò mà cụ nói là "Trúc Sơn Dạ Quán", nhà em ở gần ĐSQ Thụy Điển nên em biết. Hồi đấy chiều nào cũng thấy các đôi lũ lượt đèo nhau vào đấy.

YarisVerso

Xe tải
Em lại thêm vài ký ức
Con quay bằng dây thép hay dây điện này bây giờ thỉnh thoảng em vẫn uốn để "khoe nghề" với bọn trẻ con. 😊

Nhớ có dạo còn có phong trào làm nhẫn bằng nhiều sợi dây nhỏ nhiều màu lấy từ lõi dây điện thoại. Mà dây điện thoại ấy toàn là đi cắt trộm. Đến mức công an phải vào từng lớp học tịch thu nhẫn và phổ biến không được trộm cắp phá hoại như vậy.

stone_lamp

Xe điện
Con quay bằng dây thép hay dây điện này bây giờ thỉnh thoảng em vẫn uốn để "khoe nghề" với bọn trẻ con. 😊

Nhớ có dạo còn có phong trào làm nhẫn bằng nhiều sợi dây nhỏ nhiều màu lấy từ lõi dây điện thoại. Mà dây điện thoại ấy toàn là đi cắt trộm. Đến mức công an phải vào từng lớp học tịch thu nhẫn và phổ biến không được trộm cắp phá hoại như vậy.
Ngày xưa nhà nào có cái mành trúc là bị trẻ con vặt trụi mang về xỏ dây gai buộc kiếm, xong lấy kẽ bàn kẽ ghế điều khiển chém nhau

Xe_vip

Xe tải
Rặng ổi sát hồ tây là nơi mọi người hay bơi trước đây đó cụ.
Em nhớ nó đoạn yên phụ dưới này, hồi đó đường còn bé lắm. Còn bãi tắm hồ tây là quán ốc ông già, giờ quán này cũng ko còn thì phải. Trước bọn em ko có tiền mua vé vào bãi tắm, toàn đạp lên chếch phía trên gửi xe rồi trèo thang xuống bơi sang bên bãi, 5, 6 thằng thuê 1 cái phao để mệt thì bám vào, hồi ấy toàn bơi chó. Có lần đang bới chả hiểu có cục k ứt to vãi chưởng nó chui vào giữa phao, mấy thằng biết bơi té hết còn mỗi 2 thằng ko biết bơi vẫn phải tóm phao.

Euro2CityStar

Xe lăn
Một khả năng cao nữa là Hà Đông hiện nay Cụ Anh ạ

Có tàu điện đi vào Hà Đông, có sông Nhuệ như Cụ nói, khu vực Cầu Am, làng lụa Vạn Phúc
không

chỉ quanh chỗ nguyễn quý đức lui vào tới lương thế vinh thôi .

ngay kim giang còn không thèm ở nếu không khoanh mảnh ấy về đống đa .

Euro2CityStar

Xe lăn
Chính thời bao cấp, các cụ ở xa hẳn gần nông thôn chính lại sướng vì nhiều thứ để ăn như hoa trái vật nuôi, nhiều thứu để chơi như chặt chuối tắm ao. Chứ bọn em trẻ phố cổ thực sự là đói khát đấy, chẳng qua hồi đó không biết là mình đói thôi!

Hồi cuối 70s, em hay được các dì chở xe đạp về 1 vùng gọi là quê! Em nhớ đi lâu lắm. Thú thật em không biết ở đâu luôn. Dọc đường đi có đường tàu điện, cây cối 2 bên rồi đồng ruộng … Về cái vào làng có luỹ tre xanh ngắt, đường đất, nhà hình như vách tre trát đất, vườn hay trước nhà trồng rau, ao cá khá to, thi thoảng vẫn xem các cậu tát ao bắt cá… cây cối um tùm. Đi ra cuối làng còn có cả sông hay hồ em không biết vì nó khá lớn, rộng. Em biết bơi từ hồi ở đây. Như vậy, cứ thi thoảng được nghỉ là em hóng các dì chở em về cái quê đó chơi! Lớn hơn chút, em nhảy tàu về đó tấm ao, tát cá, thả diều, ăn quả ổi linh tinh ngoài vườn, hít hà mùi cứt gà … vô cùng thú vị!

Các cụ biết nó là ở đâu không? 🙂↔😝😜🤓

Đó là nhà họ hàng em, giáo sư đại học tổng hợp. Nên ông được phân miếng đất ở đó, bây giờ chính là chỗ bách hoá thanh xuân đi vào! Hồi đó nó đồng ruộng ao chuôm như vậy đó! Khu thanh xuân giờ rất đông đúc, nhà cửa san sát, người đông như tổ kiến. Chịu khong còn nhận ra đồng ruộng ngày xưa nữa!
ngay đội cấn còn nửa đuôi sân quần ngựa là ruộng

Haiau69

Xe buýt
Còn món con quay làm bằng hạt vải ta nữa các cụ ơi. Quay tít phết. Bây giờ chủ yếu ăn vải thiều hạt bé tẹo thì không làm quay được.

z300

Xe điện
ngay đội cấn còn nửa đuôi sân quần ngựa là ruộng
Vâng, em nhớ thời bé hay nhảy tàu điện lên đường Thanh Niên, rồi quảng bá là xa nhất. Có hôm cả lũ đi bộ ngược về lăng Bác thù cũng chỉ đến núi Nùng và làng Hoa ngọc hà là xa nhất. Chưa đi xa hơn bao giờ :)