[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Yaris_2009

Xe tăng
Đúng là ngày xưa qua bến xe Kim Mã có 1 cái bờ tường cao chỉ ngang đầu gối người lớn và còn lại là ruộng!
Hồi học vỡ lòng thì tuy nhà ở Hàng Bột, nhưng chưa bao giờ tự đi quá Ô chợ Dừa. Chơi chọi kiến, nghe tụi trẻ con khoe kiến cỏ ở Văn Điển rất to, vẫn mơ 1 ngày nào đó được đến Văn Điển bắt kiến cỏ ở đấy để làm trùm đám chọi kiến quanh nhà.
Ngay đằng sau nhà em, đứng từ Đình Văn Hương vẫn thấy tàu hỏa tu tu - xình xịch ra vào ga cả 2 hướng!
Thế nên e thấy cái thớt này lâu rồi mà chả dám vào còm, sau đọc thấy từ phố cổ ra phố cánh rồi ra cả phố vùng ven nữa e mới rón rén vào thả còn 😆

Cụ thân sinh của e sinh ở nhà hộ sinh, e sinh ở bv phụ sản, vậy mà cụ bảo là phải đến đời con e mới đc tính là công dân thủ đô.. Mà ôi thôi giờ thủ đô nó kéo dài sát tận phủ lý nhân hà nam rùi.

Phỗng new

Xe điện
Ngày bé em oánh nhau với các đội khu phố khác đến Tô Tịch mua quay đấy, không biết có khi mình choảng nhau rồi ý nhỉ =))
Xưa bọn em HN 7 lơ ngơ lên Tô Tịch tiện quay bị trấn mấy lần, dễ cụ là đầu vụ lắm :-w

Xe_vip

Xe tải
Ngày bé em oánh nhau với các đội khu phố khác đến Tô Tịch mua quay đấy, không biết có khi mình choảng nhau rồi ý nhỉ =))
Hồi bé nhát nhưng hay a dua theo hội trong khu, có lần đi lên chợ đồng xuân mua cá chọi, giấu tiền trong cạp áo vẫn bị thằng trong chợ nó trấn mất. 2 thằng mất tiền rủ nhau nhảy tàu về chợ hôm rình xem có thằng nào bé hơn thì trấn lại, trấn được của 1 thằng xong đi mua cá chọi đang ngắm cá thù thằng đó nó gọi anh nó ra lùa cho 2 thằng bọn em chạy mất cả dép.
Nhớ đến cá chọi là môn tốn nhiều thời gian nhất, om cá cả tuần để ra chiến 1 trận. Đạp xe lên Nghi tàm mua cá, nhớ ngày trước đường Yên phụ 1 bên nhiều ổi đào thơm lắm.

z300

Xe điện
Xưa bọn em HN 7 lơ ngơ lên Tô Tịch tiện quay bị trấn mấy lần, dễ cụ là đầu vụ lắm :-w
Nói thật, em chỉ nhớ là choảng nhau, hồi đó bé mà, kiểu lớp 1-2 gì đó thôi. Tô tịch thì đúng là khu nhà rồi. Hàng Quạt cũng là khu nhà em. Các bác các cụ ở chi trên chi dưới nhà em là tập trung ở Hàng nón và hàng Quạt. Các gia đình thợ thủ công làm cù, may cờ đó cụ

Phỗng new

Xe điện
Xưa có cái món cờ quân sự cũng hay, nhiều phiên bản. Nhiều ông hoa tay vẽ quân đẹp vãi. Em thích nhất quân gián điệp, hay vẽ quân này khẩu súng lục bắt chéo cái dao găm, ở dưới có lọ thuốc độc. Tướng tá gặp thằng này là đi viện hết :))

Yaris_2009

Xe tăng
Cá chọi vào làng ngọc khánh nhà nào cũng có bể to nuôi rồi bắt từng con thửa ra lọ cho khách đỡ mất công chọn.

Lỳ nhất là bọn chọi cộc, mười mấy cối không xi nhê ( cối = bịt nắp lọ chứa 2 con, rồi xóc lẻn xóc xuống chừng 20 xóc ) 🤣 trong khi bọn chọi đuôi dài là bắt đầu nhồng, trắng ởn ra chạy rẽ sóng.

Lắm lúc kèo 2 con cộc chọi nhau mà cối mãi không nhồng, phải lấy que chọc, con nào chạy là thua.

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
Xưa có cái món cờ quân sự cũng hay, nhiều phiên bản. Nhiều ông hoa tay vẽ quân đẹp vãi. Em thích nhất quân gián điệp, hay vẽ quân này khẩu súng lục bắt chéo cái dao găm, ở dưới có lọ thuốc độc. Tướng tá gặp thằng này là đi viện hết :))
Cờ súy :D Quân gián điệp này gặp công binh là ăn ngay 1 xẻng gục luôn :))

honglong1

Xe điện
Hồi bé nhát nhưng hay a dua theo hội trong khu, có lần đi lên chợ đồng xuân mua cá chọi, giấu tiền trong cạp áo vẫn bị thằng trong chợ nó trấn mất. 2 thằng mất tiền rủ nhau nhảy tàu về chợ hôm rình xem có thằng nào bé hơn thì trấn lại, trấn được của 1 thằng xong đi mua cá chọi đang ngắm cá thù thằng đó nó gọi anh nó ra lùa cho 2 thằng bọn em chạy mất cả dép.
Nhớ đến cá chọi là môn tốn nhiều thời gian nhất, om cá cả tuần để ra chiến 1 trận. Đạp xe lên Nghi tàm mua cá, nhớ ngày trước đường Yên phụ 1 bên nhiều ổi đào thơm lắm.
Rặng ổi sát hồ tây là nơi mọi người hay bơi trước đây đó cụ.

The Silent

Xe tăng
Em nói cụ rồi, câi tay z300 này nhìn quen quen và đáng ngờ nhất mà cụ không tin. Cụ mà nghe em quấn tiền thật chặt luồn vào trong lỗ xỏ chun quần đùi như em đây. Còn lâu mà trấn của em được. Lại nhớ em bị trấn lột 2 lần ở phạm đình hổ khi đi bơi. Lần 1 sợ. Lần 2 cay. Lần 3 em tẩn và trấn lại luôn đội phố hàng chuối. Xong từ đó thấy em với thằng em là mấy cụ í lẩn mất. Hồi nhỏ em cũng có to cao hoen mấy cụ cùng trang lứa kha khá. Lại cũng mê đánh nhau nữa.

coquay

Xe container
Tên phố Duy Tân chỉ duy trì từ năm 45 đến năm 54. Thời Pháp thì gọi là đường Huế, sau 54 là phố Huế. Chợ Hôm vì trước đây chỉ họp buổi chiều, cùng với chùa Đức Viên ở góc ngã ba Trần Xuân Soạn - Lò Đúc nên mới gọi là chợ Hôm Đức Viên.
Chợ giời là chợ bán đồ cũ trước đây, sau 54 đổi tên là chợ Hòa Bình nhưng dân chúng vẫn gọi tên cũ. Sao này đây không chỉ bán đồ cũ mà còn là một trong những điểm bán hàng điện máy đi các tỉnh. Bên trái trường c2 Đoàn Kết trong khu này có phố làm áo quan, hồi bé chơi sô vê bọn em toàn chui vào quan tài =))
Hồi bé bọn e tối tối toàn kéo cả đám ra phố quan tài chơi rồi chạy toán loạn lên đứa nào chạy chậm nhất thì chỉ có đứng khóc thét =))
Trường Đoàn Kết hồi e học thì c1 2 là học cùng nhau sau này mới tách ra làm 2

coolpix8700

Xe ngựa
barca6996 nói:
... Bên trái trường c2 Đoàn Kết trong khu này có phố làm áo quan, hồi bé chơi sô vê bọn em toàn chui vào quan tài =))
Hồi bé bọn e tối tối toàn kéo cả đám ra phố quan tài chơi rồi chạy toán loạn lên đứa nào chạy chậm nhất thì chỉ có đứng khóc thét =))
Trường Đoàn Kết hồi e học thì c1 2 là học cùng nhau sau này mới tách ra làm 2
Bên trái trường Đoàn Kết có 1 cái biến thế treo trên cột, ở đó có 1 cái ngách nhỏ (bây giờ có tên là ngõ Trại Hòa Bình) thông ra cái phố Lê Gia Định, nhưng đoạn đó chưa đến mấy cái xưởng mộc đóng quan tài mà mới chỉ là cổng của khu tập thể Dược phẩm (và bên này là khu tập thể Bộ NT - cơ quan ông bà già em).
Muốn đi đến chỗ đóng quan tài phải qua phố Trần Cao Vân (giữa phố có 1 cửa hàng mậu dịch).
Em đi học phải đi đường này. Qua Y éc sanh, vào Lò đúc, xuống dốc Thọ Lão (bây giờ là phố rồi, thời xưa chỗ ấy chuyên thịt chó), men theo hồ Hai Bà vào phố làm quan tài rồi theo Trần Cao Vân hay đi thêm 1 đoạn để qua cái ngách nhỏ đến trường Đoàn Kết.
Nhà chú ruột em ở ngõ 1 Chùa Vua!

SIGNUS

Xe container
Người OF
Có cụ nào giỏi làm ơn sửa ảnh cái chạn thành màu sơn xanh lá cây đậm và chuyển cái ngăn kéo sang bên phải được không ạ
Em đội ơn vô cùng
Cái này chắc để hôm nào em ghé qua quán đó chụp lại tử tế thì mới sửa được :)

Citronella

Xe buýt
Giờ còn ai chơi cá chọi nữa không các cụ, các mợ? Xưa em thích chơi nhưng bố em không cho em tiền mua nên em chỉ xem hội hàng xóm chơi thôi ạ, em còn chơi bi, xu vê, ném lon... nữa ạ!

YarisVerso

Xe tải
Vậy cụ trên em 1 khóa ạ.
À, thế cụ cùng khoá với Trần Lập phải không?
Cùng học cấp 2 với em cũng có vài ông sau năm lớp 10, 11 thì đúp xuống học cùng năm sau. Mấy ông ấy đều "nên người" sớm hơn bọn em. Ngày ấy nghe bọn nó kể chuyện xuống lớp dưới làm đàn anh, ôm em này, em nọ mà bọn em cứ há hết cả mồm ra ngưỡng mộ. 🤣

Phỗng new

Xe điện
Giờ còn ai chơi cá chọi nữa không các cụ, các mợ? Xưa em thích chơi nhưng bố em không cho em tiền mua nên em chỉ xem hội hàng xóm chơi thôi ạ, em còn chơi bi, xu vê, ném lon... nữa ạ!
Mợ xưa chơi tuyền trò của con zai nhỉ, còn bổ quay nữa mợ có chơi ko? 😅