[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

z300

Xe điện
YarisVerso bác chơi ác quá.
Em đang vê mấy viên lạc, vài sợi trâu gác, làm lon bia để thẩm bài, thì thấy bài về vscc của bác. Đoán là sau đó sẽ có 1 series các ký ức thum thủm đầy giấy vụn, nên em nhắm mắt thoát ngay.
Tuy vậy cũng phải đổi sang rượu, mà khó nuốt quá vì vscc thì nó ám cbn ảnh đến tận bây giờ.
Thôi em chạy đây, mai kia mới dám vào.
Cụ nào nhớ khu vscc đầu Nhà hoả không? Bây giờ toàn hàng rửa xe đó! Không biết nó tồn tại đến năm nào? 95-96 em nhớ là vẫn còn

Moccoi

Xe tải
Vậy zyn zyn ở cà phê vườn hay bên cạnh :)) hình như 2 ông lãnh đạo chủ nhà tranh chấp nhau kinh nhắm ;;)
ngày xưa em cũng hay uống quán này, chủ quán chuyển từ Điện Biên Phủ về. Nhà chủ nhà cho thuê hình như ngày xưa là đại sứ ở Triều Tiên

z300

Xe điện
Công nhận quả vscc thì kinh dị, mà của trường học thì cũng kinh hoàng. May ra thì cơ quan hoặc khu tt nhỏ có chia nhau quét dọn thì đỡ. Tuổi thơ 9 10 niên đã phải đi dọn món này cho khu tt, hứng nước máy xách nước đổ thùng phuy...
Nghĩ lại đành vén môi trên, xòe môi dưới cười đánh tủm 1 cái thôi. Món này thực ko dám tả nhiều

Lâu lắm ko bị rộp chân thật. Đá chân đất hay ba ta thì cũng rộp ít nhiều, xót phết.
Mà chắc ko cụ nào ko có sẹo đầu gối. Ngã như cơm bữa, máu chảy về tự xử. Khả năng tự sinh tồn ko quá tệ :)
Ngoài sứt sẹo khắp chân thì em còn 2 sẹo to đùng 2 đầu gối, các cụ biết là do cái gì không? Thời đó tập xe đạp thống nhất đó, ngã oành oạch, kiểu gì cũng bị 2 cái đầu để gài bơm tay nó đâm vào đầu gối, rách to ngang hơn ngón cái. Thời đó khâu kiểu gì ý, mà sau nó thành sẹp lồi nhìn kinh cực. Thời bé chả ai dậy nhỉ, giờ em mới nhớ, 1 thằng mượn được xe của anh chị thế là mang ra cho cả lũ tập. Tuyền học cỡ vỡ lòng và bé hơn. Cái xe thống nhất như xe khổng lồ hehe

tuthang

Xe buýt
Nhà em cạnh hàng gạo phố Bạch Mai đầu ô Cầu Dền, rìa 4 quận thôi. Đầu phố Bạch Mai là đầu ô Cầu Dền, cuối phố có chợ Mơ họp phiên vào các ngày 2 và 7.
Ngày ấy phố Đại Cồ Việt và Trần Khát Chân không rộng lớn như bây giờ đâu, bé tí, chỉ bé như mấy phố Mai Hắc Đế hay Triệu Việt Vương, Bùi Thị Xuân thôi. Học C1,2 Tô Hoàng, đi học về hay ra ngã tư đầu ô chỗ ấy gọi là Đê Vạn Hoàng chơi, nơi họ hay thả nhiều gà tây.
Đợt đổi tiền 1985 thì em vẫn còn nhớ các gia đình ra xếp hàng đổi tiền ở đồn công an phường Cầu Dền, đối diện ngõ Tô Hoàng giờ.
Mới đó đã hơn 4 chục năm, nhanh thật.
Xưa em toàn lang thang chỗ bách hoá tổng hợp để chờ tàu điện từ chợ Mơ lên :)

minhtallica

Xe buýt
Bếp dầu lúc mới châm và lúc tắt chưa nóng, hay có khói. Mùi khói dầu cay mắt cay mũi. Bếp dầu lúc nóng lên rồi, cái lõi ở giữa đỏ lên thì đun cực đượm, lửa xanh ngắt cụ nhỉ :D
Đúng rồi! Cơ mà cái đoạn khều bấc với lau bếp thì cực ạ! 😊

tuthang

Xe buýt
bánh mỳ phố Huế có 2 hàng, 1 hàng ngon hơn. Bây giờ chỉ còn 1 hàng không rõ là hàng ngon hay hàng dở
Vẫn cái hàng mà mấy chị em bán, chéo chéo rạp Đại Nam đó cụ.
Xưa tám mấy đi học ĐH ra đấy mua chủ yếu cái nước sốt ớt nhà đấy ngon, sinh viên nghèo ứ coa tiền nhiều :)

tuthang

Xe buýt
Buổi tối hồi 197x phim truyện hình như là 9h tối chăng? Đang chơi ngoài đường thì nghe tiếng nhạc phim "Tính tinh tình tình" thì mọi đưa trẻ bổ về ngõ, về nhà để xem phim hết! Hồi những năm 70s thì em nhớ phim nổi tiếng về hồng quân là "Trên từng cây số" có 1 ông béo 1 ông gầy - Đya nốp và Bôm Bốp. Còn "Hồ sơ thần chết" là sang những năm 80s rồi :)
Phố em có 1 vụ nhớ mãi: nghe tiếng nhạc chạy về, 1 chú chạy qua đường bị 1 chiếc com măng ca cán chẹt dọc lưng, bắn ra ngoài, xước hết lưng. Nhưng không sao hết. Sau vụ đó chú nổi tiếng lắm. Nhưng đến trận lụt khủng khiếp năm 80 thì cậu ý bị điện giật chết rất thương. Vụ này ám ảnh em rất nhiều năm. Em sẽ nhớ lại và kể các cụ nghe ạ :)
Phim Trên từng cây số là chiếu vào 2h chiều cụ à, trẻ con bọn em còn trống ngủ trưa kéo nhau đi xem- mà chỉ chiếu vào chiều chủ nhật.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Cụ/mợ vất vả từ bé nhỉ?
Chả bù cho em, em chỉ biết học chứ em không biết kiếm tiền hồi học sinh.
Bạn "mì" này cũng phố cổ và nữ sinh Việt Đức sao ko cho vài ký ức?
Mình học Việt Đức thời " nàng Bạch tuyết và 7 chú lùn" . Cô Hảo (mẹ vợ Ngô Bảo Châu) chủ nhiệm, thầy Ninh dạy toán

tuthang

Xe buýt
Các Cụ còn nhớ những năm 1989-1993 ở Hoguom Audio 33 Hàng Bài, có cửa hàng bán băng cassette, có dịch vụ ghi/in bài hát theo yêu cầu ko? Em nhớ giá là 3.000đ/bài
Lúc đầu là băng sang băng, sau có CD thì đĩa sang băng

Ở 33 Hàng Bài, có 1 anh (hồi đó khoảng 30), đeo kính cận dày, luôn đeo cái tai nghe overhead có 2 tai màu vàng nhạt, to bự
Anh rất chiều khách đến ghi băng theo yêu cầu, khá vui tính và am hiểu về các dòng nhạc

Cũng thời gian này, ở Quang Trung (gần ngã tư với Nguyễn Du), có cửa hàng Digital, chuyên bán các băng cassete, CD (chưa có VCD) nhạc, các băng video tape các phim, toàn hàng nhập về và hàng copy của họ in ra từ các bản nhập đó
Nói vui băng cát-sét thì chỗ đấy là 29-33 Hàng Bài, dẫy 2 tầng phía sau. Có 2 ông đều tên Tuấn Anh thì phải, 1 ông phía đầu- ông bên cuối.
Thời 89-90 em thâu ở đấy và 49 Quang Trung suốt mà :).
Được cái lúc đấy anh Dũng vẫn học Ba lan chưa về nước, sau về mới liên kết nở rạp ở 84 Lý Thường Kiệt

Chỉnh sửa cuối:

TRANG-TRANG

Xe buýt
Cụ nào nhớ khu vscc đầu Nhà hoả không? Bây giờ toàn hàng rửa xe đó! Không biết nó tồn tại đến năm nào? 95-96 em nhớ là vẫn còn
Nhân tiện còm vscc, có cụ/mợ nào học c1 Điện Biên(Quán Sứ) và c3 Việt Đức nhớ cái nhà vscc bên kia đường? Đứng trong "hành xự" nhưng vẫn chào đc thầy cô đi ngoài đg vì bức tường ngăn chỉ đến cổ.

Idemitsu

Xe tăng
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
Up cho cụ. E 8x đời đầu, trước ở khu Hàng Thiếc học cấp 1 Hồng Hà. Nói chung nhớ nhất cài mùi thuốc bắc ở phố Lãn Ông :)

ZynZyn

Xe lăn
E cũng ko phải ăn cơm độn. Nhớ gạo có sạn và mọt, nhớ cảm giác đang nhai cơm cắn phải hạt sạn ê hết răng.
Nhớ gần tết ngồi xem cả nhà gói bánh chưng. E có ông bác gói tay ko cần khuôn đẹp lắm, vuông thành sắc cạnh đều nhau tăm tắp.
Nhớ cảm giác ngồi bên nồi bánh trưng, trời rét, dí mặt vào sát bếp, mặt hồng rực lên.

[/QUOTE]
Nhà chị thì chưa phải ăn cơm độn bao giờ. Nhưng cái thời cái gì cũng thiếu và thèm thuồng của những đứa trẻ. Mẹ sai ra chợ mua miếng chấp về để gội đầu. Mua xong vừa đi vừa mút, từ chợ về đến nhà còn mỗi cái vỏ.
Trước tết tiêu chuẩn được mua bột mì là tích trữ lại, gần tết mang ra phố Hàm Long có nhà họ có máy thuê họ làm bánh quy gai. Bánh nóng hổi thơm phức mà không được ăn. Cuốn chặt vào cái vải mưa màu bộ đội để dành đến tết.
[/QUOTE]

Chỉnh sửa cuối:

Idemitsu

Xe tăng
E thì chỉ nhớ hàng bánh mỳ nóng ở đầu Nhà hỏa. Mê cái bánh đấy thật. Mua về chấm sữa đặc cả mấy đứa tranh nhau.

ZynZyn

Xe lăn
Vâng, những con mọt giờ chắc tuyệt chủng rồi cụ nhỉ :D
Gạo ngày xưa còn bị mọt ăn nữa Mợ nhỉ, lúc vo nó nổi lên
[/QUOTE]

tuthang

Xe buýt
Chơi quay chuẩn vẫn là chơi đinh mũ, hơn thua nhau ở cái cái bổ bạt, ăn vố hay không
Mấy thằng chơi quay mà đóng đinh nhọn chuyên bổ đứng đấy là mấy thằng chơi bẩn, có mấy khi được rủ chơi với đâu. Xin chơi với còn bọ bọn nó đuổi
Đinh mũ còn lên tay, thả bom được chứ đinh nhọn chỉ phá hội
Đinh mũ chóp sau này mới có, xưa toàn đinh mộc mà mài cho banqgf cungz đã mệt rồi :)

hiepchiken82

Xe tăng
Ngoài sứt sẹo khắp chân thì em còn 2 sẹo to đùng 2 đầu gối, các cụ biết là do cái gì không? Thời đó tập xe đạp thống nhất đó, ngã oành oạch, kiểu gì cũng bị 2 cái đầu để gài bơm tay nó đâm vào đầu gối, rách to ngang hơn ngón cái. Thời đó khâu kiểu gì ý, mà sau nó thành sẹp lồi nhìn kinh cực. Thời bé chả ai dậy nhỉ, giờ em mới nhớ, 1 thằng mượn được xe của anh chị thế là mang ra cho cả lũ tập. Tuyền học cỡ vỡ lòng và bé hơn. Cái xe thống nhất như xe khổng lồ hehe
e hãi nhất quả xe dóng ngang phanh ko ăn mấy lần bị dập bi nhớ đời

hiepchiken82

Xe tăng
Vâng, những con mọt giờ chắc tuyệt chủng rồi cụ nhỉ :D

Gạo ngày xưa còn bị mọt ăn nữa Mợ nhỉ, lúc vo nó nổi lên
[/QUOTE]
gạo để lâu vẫn còn đấy cụ, nhà e mua gạo nhưng ăn chậm là thấy xuất hiện mấy con đen đen bò lổm ngồm, hình như bọn này để trứng từ trước gặp đk thuận lợi nên chui ra