[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

z300

Xe điện
Phim Trên từng cây số là chiếu vào 2h chiều cụ à, trẻ con bọn em còn trống ngủ trưa kéo nhau đi xem- mà chỉ chiếu vào chiều chủ nhật.
Tối chứ cuu nhỉ? Ban ngày có ai xem phim bao giờ hihi Nói chung là em nhớ đoạn nhạc phim và phi về buổi tối thôi, chứ không nhớ phim gì

tuthang

Xe buýt
Bác nhớ nhầm chút rồi, thời giá lúc đó không đến vậy đâu. Nói vậy vì lúc đó em là khách quen của mấy hàng thu băng ngõ 29 Hàng Bài: thu cả băng (2 mặt) 60 hoặc 90: 2000₫/băng. Băng trắng Maxell LN90 xanh huyền thoại giá 12-14.000₫; giá đô la Mỹ 10-12.000₫. Giá gạo 500₫/kg.

Em mua quả băng Bee Gees - One for all ở Quang Trung thu trên băng Maxell UD II 90 (CrO2) giá 20.000₫.
Băng Maxell LN đây cụ.
88-90 em thâu bài lẻ thì đắt, cả băng khéo cũng 11-13k thì phải vì nhớ mang máng mất ngay 1/2 học bổng :)
Thích thâu ở 49 Quang Trung vì thâu cả ban nhạc sẽ được dán cái ảnh ban nhạc đó :)- lại in cả list bài
.
Đống băng này theo em từ những năm đấy giờ chắc mốc hết rồi

z300

Xe điện
E thì chỉ nhớ hàng bánh mỳ nóng ở đầu Nhà hỏa. Mê cái bánh đấy thật. Mua về chấm sữa đặc cả mấy đứa tranh nhau.
Hàng đó là đầu cắt Hàng gà :) Khu nhà chồ là đầu ra Đường thành chỗ vườn hoa sau bán bia hơi ý

cá ngão long tong

[Tịch thu bằng lái]
Em dân tỉnh lẻ, thấy các cụ mợ nhà có chữ "hàng" ở đầu mà ngưỡng mộ!

Vũ Điệp

Xe điện
Úi cái vụ nhẩy tầu điện, em số son chứ không xanh cỏ lâu rồi. Các bác còn nhớ ngày đấy mấy ông lái tầu điện cực bựa. Biết mọi người hay trốn vé nên gần đến bến hoặc chỗ nào mọi người hay xuống đông là nó phóng rất nhanh. Có lần em đi sinh hoạt ở cung thiếu nhi HN, ông già cho tiền đi tầu nhưng toàn nhaỷ từ toa trên xuống tao dưới hoặc đứng giữa hai toa trốn vé , hôm đấy tự nhiên đang đứng giữa hai toa linh tính thế nào em nhảy xuống trước, tầu đi được 10m thì phanh gấp hai toa tầu dồn với nhau sầm một cái, em xanh hết cả mặt, lần đấy chắc các cụ gánh còng lưng. Nhưng sợ được mấy hôm sau lại thế.
Cụ giống em,xuýt xanh cỏ ở khúc cua gần trại găng!

printer05

Xe điện
Ngày xưa em được bà giao là là kiểm tra bấc, nhấc ra, thối đầu thì cắt đi. Rồi châm thêm dầu, lau muội xung quanh. Cái can dầu hoả nặng chịch, bằng sắt, nhiều lúc phải mấy anh em khênh mới được … haizzzz Bà còn sống thì 100 mấy tuổi rồi!
Em thì toàn rình rình cho vài cái chun vào bếp dầu, nó trương ra, mang đi đốt cháy rất lâu :D

6997

Xe container
Nói đến vụ y tế, ngày ấy thỉnh thoảng bị cái nhọt to đùng, có mủ trắng là phải nặn cho ra cái ngòi, xong rồi mới đắp teracilin và băng bó là xong! Sốt thì dc ăn phở, ăn xong ra mồ hôi cũng khỏi.
Đoạn nhà em hơi quê, sẵn lá táo!

Bị nhọt là hái lá táo non, giã với mấy hạt muối đắp lên. Cỡ 2 ngày sau nhấc lá ra là dính cả ngòi luôn. Da thành cái lỗ sâu hoắm, se miệng luôn ý.

Bài này em vẫn áp dụng với bọn trẻ con nhà em tới tận sau này!

formula_one

Xe tăng
Băng Maxell LN đây cụ.
88-90 em thâu bài lẻ thì đắt, cả băng khéo cũng 11-13k thì phải vì nhớ mang máng mất ngay 1/2 học bổng :)
Thích thâu ở 49 Quang Trung vì thâu cả ban nhạc sẽ được dán cái ảnh ban nhạc đó :)- lại in cả list bài
.
Đống băng này theo em từ những năm đấy giờ chắc mốc hết rồi
Có cụ nào giờ còn chơi món này không nhỉ. Em là hoài niệm xưa nên giờ vẫn lọt hố vôi đám này ợ :D

Phỗng new

Xe điện
Sao ngày xưa gạo nhiều sạn thế cụ nhỉ? Đang nhai cơm ngon lành mà cắn phải hạt sạn thì cứ gọi là thôi rồi lượm ơi:-s:-s:-s
E lại thích ngửi cái mùi bếp dầu khi vừa tắt, mỗi lần mẹ nấu cơm xong là xông ra hít lấy hít để. Nu thế ko biết:)):)):))
Ô thế xưa em lười thế :D ? Không giúp mẹ thổi cơm với nhặt gạo à? Muốn gạo hết sạn thì phải giãi thẻ ra nhặt hàng tiếng đồng hồ trước khi thổi.

Idemitsu

Xe tăng
Chơi quay chuẩn vẫn là chơi đinh mũ, hơn thua nhau ở cái cái bổ bạt, ăn vố hay không
Mấy thằng chơi quay mà đóng đinh nhọn chuyên bổ đứng đấy là mấy thằng chơi bẩn, có mấy khi được rủ chơi với đâu. Xin chơi với còn bọ bọn nó đuổi
Đinh mũ còn lên tay, thả bom được chứ đinh nhọn chỉ phá hội
Môn quay này mê thật. Cả lũ đua nhau ra Tô Tịch chọn. Nào thì lồng bàn nào thì D.. de ;))

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Bạn "mì" này cũng phố cổ và nữ sinh Việt Đức sao ko cho vài ký ức?
Mình học Việt Đức thời " nàng Bạch tuyết và 7 chú lùn" . Cô Hảo (mẹ vợ Ngô Bảo Châu) chủ nhiệm, thầy Ninh dạy toán
Em cũng Việt Đức cô Nga Sử chủ nhiệm đây. Thế là toàn đồng môn cả.

Phỗng new

Xe điện
Nhà chị thì chưa phải ăn cơm độn bao giờ. Nhưng cái thời cái gì cũng thiếu và thèm thuồng của những đứa trẻ. Mẹ sai ra chợ mua miếng chấp về để gội đầu. Mua xong vừa đi vừa mút, từ chợ về đến nhà còn mỗi cái vỏ.
Trước tết tiêu chuẩn được mua bột mì là tích trữ lại, gần tết mang ra phố Hàm Long có nhà họ có máy thuê họ làm bánh quy gai. Bánh nóng hổi thơm phức mà không được ăn. Cuốn chặt vào cái vải mưa màu bộ đội để dành đến tết.
Cái bánh quy gai này mợ nhắc làm em thèm quá :D Lâu lắm không được chén, cả cái bánh sừng bò của Bodega ngày xưa nữa, nó thơm dịu, ăn xốp mà lại hơi dai dai, ngọt nhè nhẹ. Những món này giờ ko biết kiếm ở đâu cho chuẩn vị ngày xưa?

Nhà em dưới mạn giáp với Hà Đông, muốn ăn bánh quy gai phải lọ mọ vào tận khu Kim Giang mới có nhà quay bánh này, thường chỉ vào dịp Tết mới "đầu tư" để ăn :(

ZynZyn

Xe lăn
Mẹ em cấm không cho em được chăm chỉ. Nên đến lớp 12 em vẫn ko biết nấu cơm :)):)):))

Ô thế xưa em lười thế :D ? Không giúp mẹ thổi cơm với nhặt gạo à? Muốn gạo hết sạn thì phải giãi thẻ ra nhặt hàng tiếng đồng hồ trước khi thổi.

ZynZyn

Xe lăn
Nhà vscc đối diện trường Việt Đức, giờ vẫn còn :D :D :D
Nhân tiện còm vscc, có cụ/mợ nào học c1 Điện Biên(Quán Sứ) và c3 Việt Đức nhớ cái nhà vscc bên kia đường? Đứng trong "hành xự" nhưng vẫn chào đc thầy cô đi ngoài đg vì bức tường ngăn chỉ đến cổ.

197716102003

Xe container
Cái bánh quy gai này mợ nhắc làm em thèm quá :D Lâu lắm không được chén, cả cái bánh sừng bò của Bodega ngày xưa nữa, nó thơm dịu, ăn xốp mà lại hơi dai dai, ngọt nhè nhẹ. Những món này giờ ko biết kiếm ở đâu cho chuẩn vị ngày xưa?

Nhà em dưới mạn giáp với Hà Đông, muốn ăn bánh quy gai phải lọ mọ vào tận khu Kim Giang mới có nhà quay bánh này, thường chỉ vào dịp Tết mới "đầu tư" để ăn :(
Chắc tại do ngày xưa thiếu thốn nên ăn gì cũng thấy ngon và ấn tượng cụ ạ. Mỗi lần theo mẹ đi làm bánh quy gai em thấy cái máy nó đùn ra mà vẫn nhớ đến tận bây giờ :D

tuongminhtsc

Xe tăng
Vâng, những con mọt giờ chắc tuyệt chủng rồi cụ nhỉ :D

Gạo ngày xưa còn bị mọt ăn nữa Mợ nhỉ, lúc vo nó nổi lên
[/QUOTE]
Ngày xưa ăn gạo Bao thai đỏ quạch, IR 205 và tấm gãy của Ấn độ mợ ạ, vo gạo vào rá, chà sát thật kỹ, bốc từng chút gạo lên, dưới đáy toàn sạn, kinh dị.