[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Phỗng new

Xe điện
Tối chứ cuu nhỉ? Ban ngày có ai xem phim bao giờ hihi Nói chung là em nhớ đoạn nhạc phim và phi về buổi tối thôi, chứ không nhớ phim gì
Chiếu chiều Chủ Nhật vào 14h30, cụ ơi. Sau Thế giới động vật.

z300

Xe điện
Chiếu chiều Chủ Nhật vào 14h30, cụ ơi. Sau Thế giới động vật.
Thế à, thanks cụ. Thế chắc tối xemphim khác. Em chả bao giờ ở nhà ban ngày cả hehehe Mà sao cụ nhớ chi tiết vậy? Kỳ tài

Phỗng new

Xe điện
Chắc tại do ngày xưa thiếu thốn nên ăn gì cũng thấy ngon và ấn tượng cụ ạ. Mỗi lần theo mẹ đi làm bánh quy gai em thấy cái máy nó đùn ra mà vẫn nhớ đến tận bây giờ :D
Khồng, em thấy cái bánh sừng bò và quy gai xốp ngày xưa ăn ngon thật sự, kể cả đối chiếu với bánh kẹo bây giờ.

ZynZyn

Xe lăn
Thời xưa ăn cái j cũng thấy ngon, cái kẹo cao su nhai cả buổi, đến lúc đi ngủ trưa thì thả vào cốc nước, ngủ dậy nhai tiếp :)):)):))

Ngày xưa ăn gạo Bao thai đỏ quạch, IR 205 và tấm gãy của Ấn độ mợ ạ, vo gạo vào rá, chà sát thật kỹ, bốc từng chút gạo lên, dưới đáy toàn sạn, kinh dị.
[/QUOTE]

Phỗng new

Xe điện
Thế à, thanks cụ. Thế chắc tối xemphim khác. Em chả bao giờ ở nhà ban ngày cả hehehe Mà sao cụ nhớ chi tiết vậy? Kỳ tài
He he, xưa có gì giải trí đâu cụ. Được xem phim, lại còn phim hay như "Trên từng cây số" (xưa bọn em gọi phim này là phim chưởng Bun ga ri) nên nhớ lắm :D . Tối thì chỉ có thứ Tư và thứ Sáu là có phim truyện. Các phim kiểu "Họng súng vô hình" - Ác khiên đê chiên, "Người nông dân nổi dậy" với anh Zắc cu huyền thoại...giờ em vẫn nhớ :D

z300

Xe điện
He he, xưa có gì giải trí đâu cụ. Được xem phim, lại còn phim hay như "Trên từng cây số" (xưa bọn em gọi phim này là phim chưởng Bun ga ri) nên nhớ lắm :D . Tối thì chỉ có thứ Tư và thứ Sáu là có phim truyện. Các phim kiểu "Họng súng vô hình" - Ác khiên đê chiên, "Người nông dân nổi dậy" với anh Zắc cu huyền thoại...giờ em vẫn nhớ :D
Em thì quên sạch! Nhưng cụ nhắc em lại nhớ hết :)

197716102003

Xe container
Khồng, em thấy cái bánh sừng bò và quy gai xốp ngày xưa ăn ngon thật sự, kể cả đối chiếu với bánh kẹo bây giờ.
Do ngày xưa họ làm chất cụ ạ. Bánh thì chỉ đơn thuần là bột, trứng,vani, sang lắm thì có tí bột sữa. Giờ họ cho phụ gia nhiều quá nên ăn cảm giác nó không có cái vị thật của bánh ngày xưa.
Mí lại do ít khi đc ăn nên lúc đó ăn sẽ thấy thèm thuồng. Em nhớ lúc nhơ suốt ngày bắc ghế đứng lên mở chạn để xúc trộm mì chính ra tay rồi liếm tí một.

Apache01

Xe tải
Có chứ cụ. Em 7X đời đầu học vỡ lòng, cấp hai đến lớp 8 (bỏ qua lớp 9) lên cấp 3 vào học lớp 10 - 12 luôn . Mô hình ấy nếu em ko nhầm những cụ 75 trở về trước vẫn áp dụng . Thằng em ruột em sinh 76 nên phải học lớp 9.
Áp dụng mô hình ấy đến thế hệ 74 thôi, cụ ạ. Thế hệ 75 thì một nửa phải học lớp 9 nếu thì ko qua.

6997

Xe container
Cụ kể em mói nhớ ngày xưa ông bà em hay trồng các loại cây thuốc nho nhỏ chỗ ban công các tầng. Cây ớt chỉ thiên rất sai. Ông ngoại em nuôi chim bồ câu, lấy phân chim bón ớt nên cực cay. Ngoài ra có cây bỏng, và cây gì lá như có lông tơ, nếu bị ho là hái rồi giã ra uống cùng mật ong là hết ho. Rồi kinh giới, tía tô, ... mỗi thứ 1 tý ... Thời tự cung tự cấp ...
Bón ớt phải bón bằng cức gà nó mới cay!

Số em nuôi được mỗi chim bồ câu, chủ yếu đợi ra ràng là ... thịt. À mà còn mấy con chim rống ở nhà thì nhớn chắc cũng bị thịt thôi :D :D

Cây lá có lông tơ mà cụ nói là cây chanh lông. Bị ho lấy lá chanh lông hấp với mật ong rồi ngậm rất nhanh khỏi ạ! Giờ em cũng vẫn dùng cho bọn trẻ con.

z300

Xe điện
Do ngày xưa họ làm chất cụ ạ. Bánh thì chỉ đơn thuần là bột, trứng,vani, sang lắm thì có tí bột sữa. Giờ họ cho phụ gia nhiều quá nên ăn cảm giác nó không có cái vị thật của bánh ngày xưa.
Mí lại do ít khi đc ăn nên lúc đó ăn sẽ thấy thèm thuồng. Em nhớ lúc nhơ suốt ngày bắc ghế đứng lên mở chạn để xúc trộm mì chính ra tay rồi liếm tí một.
Bánh mỳ ngày xưa làm ngon lắm, đúng như cụ nói. Mà cũng mấy khi có tiền mua bánh mỳ ba tê đâu cụ hic Thười đó sao đói rách thật đó. Mà nhà em là dạng có cửa đấy :)

z300

Xe điện
Bón ớt phải bón bằng cức gà nó mới cay!

Số em nuôi được mỗi chim bồ câu, chủ yếu đợi ra ràng là ... thịt. À mà còn mấy con chim rống ở nhà thì nhớn chắc cũng bị thịt thôi :D :D

Cây lá có lông tơ mà cụ nói là cây chanh lông. Bị ho lấy lá chanh lông hấp với mật ong rồi ngậm rất nhanh khỏi ạ! Giờ em cũng vẫn dùng cho bọn trẻ con.
Cụ làm em nhớ ra ròi! Gọi là Húng Chanh cụ ơi haha Bây giờ có thấy đâu nữa nhỉ? ho là kệ cmn hoặc ra hàng thuốc hehe

dannongthon

Xe tăng
Hàng xôi này, ngày trước ở phía bên đường ( chỗ khu tập thể NM Xà phòng) sau đó chuyển sang bên bốt điện, em vẫn nhớ bà bán xôi, tay thoăn thoắt bốc xôi, thái đỗ, sau đó dội thìa mỡ nước vào, Ngon thật. Bây giờ hàng xôi đó vẫn bán lúc sáng sớm ( thấy bảo là con dâu) nhưng hương vị ko như ngày xưa
Hình như xưa các cụ dùng mỡ gà để rưới vào xôi xéo, xôi ngô hay sao ấy! Thơm dễ sợ! Xưa có loại gà công nghiệp lông màu xám và lông màu trắng nặng tới 5 hay 6 kg! Lại gói bằng lá sen, lá chuối rồi mới bọc lớp giấy bên ngoài!

ZynZyn

Xe lăn
E nhớ cứ đúng 19h là có chương trình Bông hoa nhỏ, chiếu 15p. Đang làm j, ở đâu là dừng hết cả lại cong mít chạy về ngồi chầu hẫu xem hết mới đi chơi tiếp. :D :D :D
Hồi đó có phim Maica, cô bé từ trên trời rơi xuống. Mà sau này các bé gái có mốt để đầu Maica, mái cắt bằng chằn chặn nhìn ngố ko chịu đc.
Phim Chiếc nhẫn thần có Phăng tô mát mặt lạnh như mứt ngâm. Có quả cầu phale xoa tay 1 cái là biết đc mọi việc.

[/QUOTE]

Phỗng new

Xe điện
Trên HN 1 các cụ/mợ xưa có bị "liên ngành" kiểm duyệt văn hóa gắt gao không?
Thanh niên tóc dài kiểu hippi, quần loe, áo chim cò gặp đội này nó cho vài nhát kéo là khóc rưng rức. Tụ tập nghe bô nây với nhẩy nhót ko khéo là a lê hấp cho lên đồn vì tư tưởng nhiễm văn hóa phẩm "đồi trụy" :D . Dân chơi kiểu này xưa hay bị gọi là "bít dít".

Em nhớ có cái câu hát chế theo nhạc phim "Bố già": Có bà già bít dít..Nhân nói về hát theo nhạc, xưa dốt tiếng Anh nên nghe nào hát thế, nghĩ lại chết cười:
"Chà lài, chà lài cu
Con tây gia lai cúc cù"
Rồi thì " oăn uây xì ke, oăn uây xì ke" =))

Phỗng new

Xe điện
E nhớ cứ đúng 19h là có chương trình Bông hoa nhỏ, chiếu 15p. Đang làm j, ở đâu là dừng hết cả lại cong mít chạy về ngồi chầu hẫu xem hết mới đi chơi tiếp. :D :D :D
Hồi đó có phim Maica, cô bé từ trên trời rơi xuống. Mà sau này các bé gái có mốt để đầu Maica, mái cắt bằng chằn chặn nhìn ngố ko chịu đc.
Phim Chiếc nhẫn thần có Phăng tô mát mặt lạnh như mứt ngâm. Có quả cầu phale xoa tay 1 cái là biết đc mọi việc.
Maica thì đúng rồi.
Còn chiếc nhẫn thần là phim "Arabella và chiếc nhẫn thần". Ông Phăng tô mát mặt lạnh đẹp zai của em là ở trong phim tên ông ý luôn. Ai lại cho ông ý sang phim kia bắn nhau với Arabella thế =))

DurexXL

Xe lăn
Maica thì đúng rồi.
Còn chiếc nhẫn thần là phim "Arabella và chiếc nhẫn thần". Ông Phăng tô mát mặt lạnh đẹp zai của em là ở trong phim tên ông ý luôn. Ai lại cho ông ý sang phim kia bắn nhau với Arabella thế =))
Phim Fantomas có diễn viên hài nổi tiếng Louis de Funes đóng Cụ anh nhỉ

Ông này gắn bó tên tuổi với series phim Cảnh sát Pháp, phim Lão Hà tiện và nhiều phim hài Pháp khác

Thời hoàng kim của điện ảnh Pháp và Châu Âu đã chỉ còn dĩ vãng

Mc Bia

Xe điện
Maica thì đúng rồi.
Phăng tô mát cắn ngón tay út xong là bắn cả loạt dao ngập tường làm cầu thang.

Mc Bia

Xe điện
Phim Fantomas có diễn viên hài nổi tiếng Louis de Funes đóng Cụ anh nhỉ

Ông này gắn bó tên tuổi với series phim Cảnh sát Pháp, phim Lão Hà tiện và nhiều phim hài Pháp khác

Thời hoàng kim của điện ảnh Pháp và Châu Âu đã chỉ còn dĩ vãng
Em oánh giá hài Louis hay hơn Mr. Bean bây giờ. Mặt Louis hài sinh động chứ không nhìn đần đần như Bean.