[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

cuduc

Xe tải
Mấy địa danh cũ như ngã tư Trung Hiền, dốc Phụ Nữ, dốc Tập lái chắc cũng ít người biết các cụ nhỉ. Hồi ấy ông nào tính hấp hay bị các cụ bảo thằng ấy "lái tàu điện"

DurexXL

Xe lăn
Vầng! Ngày xưa thuốc men hiếm, nên các bài thuốc lá rất phổ biến. chữa ghẻ thì còn lá lim xanh, lá trầu không.... đun tắm nữa ạ.

Còn cầm máu, sứt sẹo thì bọn em vò lá nhọ nồi đắp vào. Lá nhọ nồi đun uống hạ sốt, chữa tiêu chảy ... nữa!

Riêng món tiêu chảy thì còn có ổi xanh, lá ổi xanh và đặc trị là hồng xiêm xanh nữa :D
Đứt tay thì vò điếu thuốc lá dịt vào cũng ok nữa Cụ nhỉ

Hóc xương (ko nặng) mà khạc nuốt mãi không được thì người khác bứt dăm cọng lông ...đốt hòa với nước uống

SIGNUS

Xe container
Người OF
Hắc lào bôi cái I-ốt vào nó nóng dãy, nhảy cẫng lên. Sau em thấy bôi nhựa chuối xanh dịu hơn
Khổ nhất ngồi trong lớp cụ ah! Món hắc lào lại vào toàn chỗ hiểm, ngồi học nóng mồ hôi ra bắt đầu ngứa. Cả bàn 5 thằng ngồi thấy toàn cho tay vào túi quần gãi ;))

YarisVerso

Xe tải
Phim Trên từng cây số là chiếu vào 2h chiều cụ à, trẻ con bọn em còn trống ngủ trưa kéo nhau đi xem- mà chỉ chiếu vào chiều chủ nhật.
Tối chứ cuu nhỉ? Ban ngày có ai xem phim bao giờ hihi Nói chung là em nhớ đoạn nhạc phim và phi về buổi tối thôi, chứ không nhớ phim gì
E nhớ cứ đúng 19h là có chương trình Bông hoa nhỏ, chiếu 15p. Đang làm j, ở đâu là dừng hết cả lại cong mít chạy về ngồi chầu hẫu xem hết mới đi chơi tiếp. :D :D :D
Hồi đó có phim Maica, cô bé từ trên trời rơi xuống. Mà sau này các bé gái có mốt để đầu Maica, mái cắt bằng chằn chặn nhìn ngố ko chịu đc.
Phim Chiếc nhẫn thần có Phăng tô mát mặt lạnh như mứt ngâm. Có quả cầu phale xoa tay 1 cái là biết đc mọi việc.

Thế à, thanks cụ. Thế chắc tối xemphim khác. Em chả bao giờ ở nhà ban ngày cả hehehe Mà sao cụ nhớ chi tiết vậy? Kỳ tài
[/QUOTE]
Maica thì đúng rồi.
Còn chiếc nhẫn thần là phim "Arabella và chiếc nhẫn thần". Ông Phăng tô mát mặt lạnh đẹp zai của em là ở trong phim tên ông ý luôn. Ai lại cho ông ý sang phim kia bắn nhau với Arabella thế =))
Phim Fantomas có diễn viên hài nổi tiếng Louis de Funes đóng Cụ anh nhỉ

Ông này gắn bó tên tuổi với series phim Cảnh sát Pháp, phim Lão Hà tiện và nhiều phim hài Pháp khác

Thời hoàng kim của điện ảnh Pháp và Châu Âu đã chỉ còn dĩ vãng
Em nhớ là chiếu phim truyện chỉ có thứ tư và chủ nhật thôi. Tối thứ 7 là sân khấu, xem kịch, tuồng, chèo, cải lương...
Cũng chỉ có chương trình từ 7h tối đến cỡ hơn 10h đêm là giải tán. Bông hoa nhỏ rồi thời sự... Ngày chủ nhật có thêm buổi chiều, bắt đầu bằng thế giới động vật rồi phim.
Lúc đầu có mỗi Đài truyền hình trung ương nên có phim gì chiếu là hôm sau cả thành phố chỉ nói chuyện về phim đó.
Cụ Thu Thế có cái giọng cực kỳ ấn tượng chuyên thuyết minh phim Pháp các cụ mợ nhỉ.
Hôm nào phim hay mà mất điện thì đúng là nhọ, cả xóm cứ cồn cào hết cả lên, nhất là bị "mất điện toàn thành phố" thì hết cửa đi xem nhờ. Đến lúc tự dưng điện bật sáng là nghe tiếng ồ sung sướng rung chuyển cả một vùng.

Truyền hình ít nên em ấn tượng với nghe Đài phát thanh Tiếng nói VN nhiều lắm. Bao nhiêu chương trình yêu thích: "Chuyện kể ở đại đội" - bác Phạm Đông "các đồng chí ạ" sáng sớm chủ nhật, "Câu chuyện cảnh giác" tối thứ 7, "Tiết mục tiếng thơ" lúc sau 10h đêm, "Câu chuyện đêm khuya" với bao nhiêu là truyện ngắn hay, "Tiết mục âm nhạc" lúc buổi chiều do nhạc sỹ Hồ Quang Bình dẫn dắt hay được nghe nhạc giao hưởng, cổ điển cùng với lời bình, giải thích, "30 phút dân ca và nhạc cổ truyền" lúc 16h, tường thuật bóng đá trên sân Hàng Đẫy....
Nhà em bắt cái loa truyền thanh nên lúc mất điện cũng nghe được. Hồi giải world cup Mexico 86 toàn nghe tường thuật vào lúc...12h trưa.

DurexXL

Xe lăn
...lúc 16h, tường thuật bóng đá trên sân Hàng Đẫy....
Nhà em bắt cái loa truyền thanh nên lúc mất điện cũng nghe được. Hồi giải world cup Mexico 86 toàn nghe tường thuật vào lúc...12h trưa.
Cụ Khải tường thuật bóng đá qua Đài phát thanh TNVN phải nói là cực kỳ hay, quá bá đạo, đúng là một thời giúp cho bà con xem bóng đá bằng ...tai

Nghe cụ Khải tường thuật mà cứ như có sân bóng ở trong đầu ấy Cụ anh nhỉ

Còn cái cảm giác vỡ òa khi đêm hè oi ả mất điện, rồi có điện trở lại, cả khu reo vui Òaaaa lên một tiếng ...

phuongmit

Xe cút kít
Em thì chuyên ra đường Láng nhặt lá xà cừ về đun lên tắm, chỉ 2, 3 lần là sạch ghẻ chứ bôi thuốc D.E.P thì xót mà lâu mới khỏi, mới cả những vết ghẻ ở chỗ tay khó với tới được thì không biết nhờ ai cả. 😊
Ngày xưa e cũng dc chữa bài này, ông cậu út e còn đẽo cả vỏ già của cây xà cừ, đun lên nó đỏ quạch, đổ vào cái chậu to cho e ngâm, vài lần thì hết :))

coolpix8700

Xe ngựa
Ngày xưa e cũng dc chữa bài này, ông cậu út e còn đẽo cả vỏ già của cây xà cừ, đun lên nó đỏ quạch, đổ vào cái chậu to cho e ngâm, vài lần thì hết :))
Ghẻ có cây phèn đen (quả nhỏ trắng hay mọc ven đường), đun nước tắm chỉ cần 1 lần, còn đứt tay hay những chỗ khác vừa chảy máu có lông cu ly (một loại cây dương xỉ) dịt vào không xót mà máu cầm ngay, dị ứng có cây khế chua, lấy lá đun nước tắm hết ngay dù có bị dị ứng cây sơn ta,...

phuongmit

Xe cút kít
Ghẻ có cây phèn đen (quả nhỏ trắng hay mọc ven đường), đun nước tắm chỉ cần 1 lần, còn đứt tay hay những chỗ khác vừa chảy máu có lông cu ly (một loại cây dương xỉ) dịt vào không xót mà máu cầm ngay, dị ứng có cây khế chua, đun nước tắm hết ngay dù có bị dị ứng cây sơn ta,...
Vầng lông culi này cũng hay bán ở những điểm du lịch kiểu đền Hùng, Côn Sơn Kiếp Bạc…mọi người đi về cũng hay mua

Mc Bia

Xe điện
Ghẻ có cây phèn đen (quả nhỏ trắng hay mọc ven đường), đun nước tắm chỉ cần 1 lần, còn đứt tay hay những chỗ khác vừa chảy máu có lông cu ly (một loại cây dương xỉ) dịt vào không xót mà máu cầm ngay, dị ứng có cây khế chua, lấy lá đun nước tắm hết ngay dù có bị dị ứng cây sơn ta,...
Còn có chuyên gia nhể ghẻ bằng kim.

ZynZyn

Xe lăn
Kệ chứ, cái j cũng có thể xảy ra. =))=))=))

Maica thì đúng rồi.
Còn chiếc nhẫn thần là phim "Arabella và chiếc nhẫn thần". Ông Phăng tô mát mặt lạnh đẹp zai của em là ở trong phim tên ông ý luôn. Ai lại cho ông ý sang phim kia bắn nhau với Arabella thế =))

ZynZyn

Xe lăn
May có thớt ôn nghèo kể khổ này e mới đc là ng non trẻ giữa các cụ phụ lão, chứ ngoài kia thì e cũng thành lão bà bà rồi :)):)):))
Mợ học đến lớp 12 thì giờ vẫn còn trẻ non lắm; các cụ trên này chỉ đc học đến lớp 10 thui

YarisVerso

Xe tải
Cụ Khải tường thuật bóng đá qua Đài phát thanh TNVN phải nói là cực kỳ hay, quá bá đạo, đúng là một thời giúp cho bà con xem bóng đá bằng ...tai

Còn cái cảm giác vỡ òa khi đêm hè oi ả mất điện, rồi có điện trở lại, cả khu reo vui Òaaaa lên một tiếng ...
Chú Đình Khải, chú Hoài Sơn, chỉ nghe giọng qua đài mà cứ như thấy đang ngồi trên khán đài.

YarisVerso

Xe tải
Còn có chuyên gia nhể ghẻ bằng kim.
Bọn trẻ con chỗ em hay chui rúc bờ bụi nên còn hay bị con mò bé tí màu đỏ chui vào rốn đốt. Hãi cái cảnh mấy ông anh lớn bắt mấy thằng nhỏ đứng xếp hàng để các ông ấy dùng kim khêu mò trong rốn ra. Như đàn khỉ, vãi!

E đi coi suốt
tất nhiên bằng tai
vé cột đèn kkkkk
Xem cả giải nước ngoài luôn, ko nhớ cụ nào "các tuyện thụ Lô cô mô tịp...." :))

Mấy địa danh cũ như ngã tư Trung Hiền, dốc Phụ Nữ, dốc Tập lái chắc cũng ít người biết các cụ nhỉ. Hồi ấy ông nào tính hấp hay bị các cụ bảo thằng ấy "lái tàu điện"
hehe thằng nào đầu óc leng keng bị gọi là lái tầu điện.
Ngã tư Trung Hiền e ko biết, nó đâu vậy nhỉ?
e sang bên ông chú ở tập thể Diêm Gỗ, rất nghèo, đường vào cuối Ngô Gia Tự gần cầu Đuống, bên trong toàn nhà lá vách cót, rất ít nhà xây, đi lại toàn bãi đất san gạt chứ ko có đường, gọi là khu dân cư cho sang thôi chứ thua xa cả xóm trọ nghèo bây giờ, điện thì phập phù, chi nhớ nước khá thoải mái và máy bơm lên tháp chung thường chạy lúc 4-5h nước chứa chan, trẻ con chặn cả cửa cái nhà chứa máy bơm dưới chân tháp thành cái bồn tự tạon khoảng 1x1m, nước trong vắt mát lạnh ngập ngang đùi. Tất nhiên mỗi nhà phải tự gánh nước về, nhiều đứa bé gánh vẹo sườn.
Bên đó có con đường thẳng từ cuối khu dân cư ra, vuông góc với Ngô Gia Tự chắc đoạn qua rắn Lệ Mật và chợ Ô Cách, con đường ấy gọi là đường Thanh Niên có trải nhựa đá răm, một bên là nhà xưởng gì đó, một bên là đường tàu có đoàn tàu cũ để thường trực đó, tụi e trèo lên mấy toa hàng nằm, 1 bên là đường một bên là cánh đồng rì rào, với 1 thằng ở thành phố như e (bên này gọi bên kia là Bên Hà Nội) thì quả thực là thiên đường làng quê thanh bình :)) Tối mát trèo lên nóc tàu nhìn về phía trung tâm thấy ánh điện hắt lên bầu trời sáng rực, bên này thì tối om.
Đường Thanh niên ấy dẫn thẳng vào 1 khu xưởng cơ khí thấy bỏ không suốt. Bây giờ nó vẫn còn ko biết đổi tên thành đường gì rồi, lâu lắm e ko có dịp sang, chỉ đi qua ko để ý. Khu dân cư nằm sâu bên trong chắc cũng thành nhà lô 4-5 tầng hết rồi,