[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

beomap2

Xe container
Trai phố cổ là phải biết đá bóng đường nhựa nóng rộp bàn chân và nhảy tàu điện

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Vô tình vào thớt này đọc thấy nhiều kỷ niệm ghê. Em gốc ngõ 17 Hàng Khoai ạ.
Đọc trên thít của cụ Angkorwat thì đoán mợ giờ là ng Căm, liệu có liên quan gì đến Cụ cũng ở Hàng Khoai ng Khơme đc điều về cố quốc làm TBT hay CT mặt trận...sau CM 1.79 (thời đó nghe dân tình đồn đoán rỉ tai nhau)

tientung000

Xe điện
Nhà em nằm trên phố Đại Cồ Việt, phía dẫy số chắn. Nhớ nhất thời đó là các nhà vệ sinh công cộng.Phía đầu ô có 1 cái nhà vệ sinh, nay vẫn còn ngay đầu ngã 3 lê đại hành. Thời đó, mỗi lần đi vệ sinh phải đi sớm, cầm theo tờ báo đọc trong lúc chờ đợi người khác. Nhà vệ sinh công cộng thì bẩn và hôi kinh khủng. Bọn trẻ con lại thích ra công viên Lê Nin để đi bậy vào gốc cây, gọi là thả mìn. :) thời đó nghèo, thiếu thốn nhưng vẫn thấy vui.
YarisVerso bác chơi ác quá.
Em đang vê mấy viên lạc, vài sợi trâu gác, làm lon bia để thẩm bài, thì thấy bài về vscc của bác. Đoán là sau đó sẽ có 1 series các ký ức thum thủm đầy giấy vụn, nên em nhắm mắt thoát ngay.
Tuy vậy cũng phải đổi sang rượu, mà khó nuốt quá vì vscc thì nó ám cbn ảnh đến tận bây giờ.
Thôi em chạy đây, mai kia mới dám vào.
Công nhận quả vscc thì kinh dị, mà của trường học thì cũng kinh hoàng. May ra thì cơ quan hoặc khu tt nhỏ có chia nhau quét dọn thì đỡ. Tuổi thơ 9 10 niên đã phải đi dọn món này cho khu tt, hứng nước máy xách nước đổ thùng phuy...
Nghĩ lại đành vén môi trên, xòe môi dưới cười đánh tủm 1 cái thôi. Món này thực ko dám tả nhiều

Lâu lắm ko bị rộp chân thật. Đá chân đất hay ba ta thì cũng rộp ít nhiều, xót phết.
Mà chắc ko cụ nào ko có sẹo đầu gối. Ngã như cơm bữa, máu chảy về tự xử. Khả năng tự sinh tồn ko quá tệ :)

197716102003

Xe container
Đọc trên thít của cụ Angkorwat thì đoán mợ giờ là ng Căm, liệu có liên quan gì đến Cụ cũng ở Hàng Khoai ng Khơme đc điều về cố quốc làm TBT hay CT mặt trận...sau CM 1.79 (thời đó nghe dân tình đồn đoán rỉ tai nhau)
Ông bà em ở Hàng khoai, sau này em chuyển về cạnh trường Đống Đa. Tính em hay hóng hớt, lại thích tung hoành ngược xuôi nên thỉnh thoảng đi Cam như đi mây về gió. Lại chết ở cái tội hay le te nên mới góp vui trong thớt của ông chú Angkor ạ.

YarisVerso

Xe tải
Em thành thật xin lỗi cụ và các cụ mợ nào bị "ký ức ám ảnh" ùa về làm hỏng bữa nhậu 🙏. Khổ quá, đang đà chém cho nên bon tay về đề tài ấy cho nó đủ "tứ khoái", các cụ mợ đại xá cho em!

lolotica

Xe điện
em trùm sò nhảy tàu điện đoạn công viên Lê Nin đây 😆

hồi còn tàu điện em hay đi tuyến cv Lê Nin - phố Phùng Hưng (bến gần phố Hàng Bông)

YarisVerso

Xe tải
Công nhận quả vscc thì kinh dị, mà của trường học thì cũng kinh hoàng. May ra thì cơ quan hoặc khu tt nhỏ có chia nhau quét dọn thì đỡ. Tuổi thơ 9 10 niên đã phải đi dọn món này cho khu tt, hứng nước máy xách nước đổ thùng phuy...
Nghĩ lại đành vén môi trên, xòe môi dưới cười đánh tủm 1 cái thôi. Món này thực ko dám tả nhiều

Lâu lắm ko bị rộp chân thật. Đá chân đất hay ba ta thì cũng rộp ít nhiều, xót phết.
Mà chắc ko cụ nào ko có sẹo đầu gối. Ngã như cơm bữa, máu chảy về tự xử. Khả năng tự sinh tồn ko quá tệ :)
Chuẩn cụ nhỉ, trẻ con ngày ấy chân tay đứa nào cũng sứt sẹo. Nhẹ nhàng thì nốt ghẻ như gấm hoa, mông lúc nào cũng như xăm trổ. Con trai nghịch ngợm thì không lúc nào không có vết thương, sẹo lớn sẹo nhỏ khắp nơi.
Bọn em ngày ấy sống gần ao hồ, chân bị thương vẫn lội bùn đều mà chỉ nhiễm trùng sưng đỏ, giã viên teracilin đắp vào mấy hôm là khỏi chứ chưa thấy đứa nào bị uốn ván cả.

ZynZyn

Xe lăn
E ko nhớ thịt thà cá mú ntn, chỉ nhớ món cơm trắng nóng hổi, với thìa mỡ khổ, rưới tí nước mắm trộn đều. Ăn ngon ko thể tả.
Cứ cuối bữa là e ôm nồi cơm, ngồi cạo cháy ăn.
Rồi cơm đang sôi, chắt ít nước cơm, cho thìa đường, xì xụp húp.
Ngày bé em sáng đi học, trưa về nhặt sắt vụn ở bãi rác Thành Công đi đổi truyện, chiều mang giá đỗ nhà làm đi bán. Mỗi bát cơm chỉ được gắp 02 miếng thịt.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Chuẩn cụ nhỉ, trẻ con ngày ấy chân tay đứa nào cũng sứt sẹo. Nhẹ nhàng thì nốt ghẻ như gấm hoa, mông lúc nào cũng như xăm trổ. Con trai nghịch ngợm thì không lúc nào không có vết thương, sẹo lớn sẹo nhỏ khắp nơi.
Bọn em ngày ấy sống gần ao hồ, chân bị thương vẫn lội bùn đều mà chỉ nhiễm trùng sưng đỏ, giã viên teracilin đắp vào mấy hôm là khỏi chứ chưa thấy đứa nào bị uốn ván cả.
Thế là cụ còn hiện đại, bọn e cấp 1 với 2 đá bóng sân bê tông toàn sát trùng vết thương bằng cát đen, cũng k thấy bệnh tật gì, sợ thật :))

safenoodles

Xe cút kít
Ngày bé em sáng đi học, trưa về nhặt sắt vụn ở bãi rác Thành Công đi đổi truyện, chiều mang giá đỗ nhà làm đi bán. Mỗi bát cơm chỉ được gắp 02 miếng thịt.
Cụ/mợ vất vả từ bé nhỉ?
Chả bù cho em, em chỉ biết học chứ em không biết kiếm tiền hồi học sinh.

safenoodles

Xe cút kít
Nhiều cụ/mợ chưa ngủ ạ?

Em chúc mọi người ngon giấc ạ.

lolotica

Xe điện
Thế cụ vẫn học truòng cũ, học kỳ 2 năm 90 chuyển sang trường mới rồi, cụ còn nhớ quân khu Nam đồng tràn vào trường, chém nhầm cả một lớp không.
em học trường cũ cả 3 năm c3, vụ qk Nam Đồng đấy em ko biết, nhưng hồi học trường cũ toàn ra bờ sông TL chọi đá với đội NĐ bên kia sông ^^

YarisVerso

Xe tải
E ko nhớ thịt thà cá mú ntn, chỉ nhớ món cơm trắng nóng hổi, với thìa mỡ khổ, rưới tí nước mắm trộn đều. Ăn ngon ko thể tả.
Cứ cuối bữa là e ôm nồi cơm, ngồi cạo cháy ăn.
Rồi cơm đang sôi, chắt ít nước cơm, cho thìa đường, xì xụp húp.
Ăn no một bữa cơm trắng một thời là "ước mơ cháy bỏng" của những đứa trẻ đang tuổi lớn các cụ mợ nhỉ?
Nhớ ngày còn tem phiếu, trẻ con tuổi teen được cấp tem phiếu có 13kg lương thực với mấy lạng thịt một tháng.
Tóp mỡ là "đặc sản" dễ với nhất vì mua theo tem phiếu chả bao giờ được toàn thịt nạc, kể cả là bạc nhạc. Có lẽ thời ấy món gì có tóp mỡ vào cũng ngon?
Gạo thì xấu đã đành mà còn không đủ nên toàn phải ăn độn. Em ngày xưa mới 11, 12 đã chuyên phụ trách nấu cơm độn mỳ sợi, khoai sắn... Gạo xấu phải vo, nhặt sạn toét mắt mà không hết.
Nấu cơm bằng bếp dầu phải khơi bấc cho đều lửa. Em hay cho nhiều nước một chút để lúc cơm sôi thì chắt ra ít nước cơm pha đường...cải thiện. Chắt nước, ghế cơm rồi cho mỳ vào, đậy vung lại rồi vặn nhỏ lửa chờ cơm chín. "Quy trình" mấy chục năm trước giờ em không chắc là có chính xác thế không hả các cụ?

Solitude

Xe hơi
Ông anh Quang Trung này sau đưa ra ý tưởng lập rạp Fansland.
Cửa hàng băng cassette Quang Trung thường do bà mẹ đứng bán, rất khó tính + kỹ tính + tinh tướng :)
Chuẩn cụ à. Nhưng thời đó họ bán băng cassette chất lượng tương đối tốt so với mặt bằng chung và phân loại nhạc thành các chủ đề khá quy củ, dễ tìm nên dù cụ bà bán hàng hơi khó tính nhưng vẫn quay lại mua :).

Solitude

Xe hơi
Vâng đúng nó đấy cụ, dọc đường vào hồ bơi ý, bây giờ gọi là phố gì nghe thien thu lắm, em chịu không nhớ. Có khi 40 năm hơn không quay lại đó rồi :)
Giờ là Tô Ngoc Vân cụ ơi.
Hồi những năm 90/đầu 2000 chưa mở đường thì đây giống như một cái ngõ lớn, có nhiều quán cá, quán ốc mà nổi tiêng nhất là mấy quán “Ông già”. Giờ còn lại một nhà hàng view Hồ Tây ăn cũng được tên là Phương Nguyên.