[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

lolotica

Xe điện
Hồi e học C2 KL toàn trèo lên cái tháp nc KL, nguy hiểm thật, ngã trên đấy xuống thì đi luôn, còn lấy cái bông thuỷ tinh cách nhiệt để bôi vào cổ các bạn nữa, ngứa cực. Trường đấy gv ở trong trg nữa à? Về sau e ko biết, chứ hồi e học thì ko ah
em cũng có lần trẻo lên tháp nước KL rồi, thang dựng đứng trèo mệt phết nhưng lên cao nhìn rất phê 😆

DurexXL

Xe lăn
Hồi e học C2 KL toàn trèo lên cái tháp nc KL, nguy hiểm thật, ngã trên đấy xuống thì đi luôn, còn lấy cái bông thuỷ tinh cách nhiệt để bôi vào cổ các bạn nữa, ngứa cực. Trường đấy gv ở trong trg nữa à? Về sau e ko biết, chứ hồi e học thì ko ah
Kim Liên có cái tháp nước mà đầu tháp chứa nước hình quả cầu tròn ánh kim loại, giống 1 cái ở Chèm

Trung Tự thì tháp nước có phần đỉnh tháp chứa nước hình nón ngược

Hai tháp nước này chắc chắn là kỷ niệm của các cụ mợ 7x khu Trung Tự Kim Liên

Từ lớp 7 em học chuyên ở trường cấp II Đống Đa, khu Kim Liên, gắn bó khu này suốt 3 năm
Trường Đống Đa có vườn cây và sân rộng bá đạo luôn

z300

Xe điện
Em nghĩ là cả cái thế hệ 7x và đổ về trước ở miền bắc đều có biết cái sịp là cái gì đâu?
Mãi đến tận khi sịp 7 màu xuất hiện thì thanh niên mới hình thành thói quen nhốt tờ rim. Có khi như ngày xưa các mợ lại thích hơn khi nhìn các cụ nạnh mẽ, khoẻ khoắn với thời trang cởi trần, quần đùi bộ đội ống rộng chạy tung tăng.
Thời mình chưa có giáo dục giới tính, tính dục vv… nên chả ai biết gì :)

z300

Xe điện
Ờ điểm này hay. Giống tôi...ngày xưa xấu hổ phết nhưng kệ. Giờ thành ra lại hay...
Bác nào đóng sịp từ thiếu niên giờ chắc hỏng hết hàng họ. Bác nào thả rông thì tôi tin là u50 vẫn ngày 3 lượt....
Laỵ cụ lol ngày 3 lượt nhanh đi gặp cụ Lenin lắm haha

O Muong Te

Xe điện
Em nghĩ là cả cái thế hệ 7x và đổ về trước ở miền bắc đều có biết cái sịp là cái gì đâu?
Mãi đến tận khi sịp 7 màu xuất hiện thì thanh niên mới hình thành thói quen nhốt tờ rim. Có khi như ngày xưa các mợ lại thích hơn khi nhìn các cụ nạnh mẽ, khoẻ khoắn với thời trang cởi trần, quần đùi bộ đội ống rộng chạy tung tăng.
Cái của nợ 7 màu ấy mặc vừa nóng vừa chật. Chym em bé tẹo chắc chắn do nó :((

coolpix8700

Xe ngựa
Thập niên 70-80 cụ nhà em có đài VEF bản kỷ niệm 50 năm CM tháng 10, có quay đĩa. Đài đem từ Liên Xô về nên đĩa nhựa cũng của Melodya Liên Xô, đa phần nhạc là LX, có 1 ít đĩa nhạc Việt Nam, nhạc Tây đa phần giao hưởng.
...
Bộ đĩa Melodia em nghe lần đầu tiên khi ông anh đứa bạn vừa ở Liên Xô về, khoảng năm 70 hay 71 (nhà nó đúng góc phố, nhà số 1 Trần Cao Vân, nhưng khi đi học về tìm thì không thấy nữa).
Bộ đó em đã đi tìm vài năm nay. Vừa mua được 1 ít nhưng chưa đủ.
Họ bảo cùng thời còn có 1 bộ khác do Tiệp Khắc phát hành, nhưng em chưa thấy!

z300

Xe điện
Đi làm về là lại lội thớt đọc ký ức các cụ. Vui toá

DurexXL

Xe lăn

coolpix8700

Xe ngựa
Boney M vào VN từ cuối 80 Tết 80-81 em về phép đã thấy mở ầm đường lên rồi. Còn ABBA thì phải 82-83. Sau đợt phép đó em quay sang Campuchia toàn lùng băng BN mua hộ bà con ở nhà. Sau này mới là AB. Nên có cụ nói AB vào VN đầu tiên do VN và Thụy Điển có mối quan hệ từ 1949 là nhầm. Nâng quan điểm ghê quá.😂
Tới năm 82 em mới về nên chưa biết.
Nhưng khi về nước em đã thấy nhạc Boney M, CC Catch, ABA, Bee Gees,... Nhiều rồi.
Mấy ông tóc dài bị gọi là bít gít. Lên đơn vị (em đi lính 83) hội đồng đội mở cái VEB 206 thấy nhạc tây là hô nhau Tuýt đi...
Có 1 lần từ Hà Nội lên, đi bộ từ ngã 3 Bắc Quang (bây giờ là thị trấn Việt Quang, Hà Giang), chợt nghe ven đường khu sư bộ vẳng lại nhạc Beatles. Em ngồi luôn ven đường nghe cho tới khi trời sáng hẳn mới đi tiếp vào đơn vị.
Khi ra quân (12/85) em cũng hay lên cái cà phê trên Hàng Bài ngồi với mấy ông bạn xem video ca nhạc (2 ông thân nhất, 1 ở Nhà Chung, ông kia ở Hàng Bồ). Thời ấy thay cho Boney M là Mô đèn thất kinh đã rất nổi tiếng rồi, ngoài ra còn có Badboy Blue, Sandra,...
Sau đó 1 thời gian họ đã bán mấy cái cáp (Walkman) nhỏ, bán băng in sẵn. Vào Sài Gòn em hay ra mấy cái cửa hàng thâu băng mua băng trắng rồi thu luôn!

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Nhưng khi về nước em đã thấy nhạc Boney M, CC Catch, ABA, Bee Gees,... Nhiều rồi.
Mấy ông tóc dài bị gọi là bít gít. Lên đơn vị (em đi lính 83) hội đồng đội mở cái VEB 206 thấy nhạc tây là hô nhau Tuýt đi...
Có 1 lần từ Hà Nội lên, đi bộ từ ngã 3 Bắc Quang (bây giờ là thị trấn Việt Quang, Hà Giang), chợt nghe ven đường khu sư bộ vẳng lại nhạc Beatles. Em ngồi luôn ven đường nghe cho tới khi trời sáng hẳn mới đi tiếp vào đơn vị.
Khi ra quân (12/85) em cũng hay lên cái cà phê trên Hàng Bài ngồi với mấy ông bạn xem video ca nhạc (2 ông thân nhất, 1 ở Nhà Chung, ông kia ở Hàng Bồ). Thời ấy thay cho Boney M là Mô đèn thất kinh đã rất nổi tiếng rồi, ngoài ra còn có Badboy Blue, Sandra,...
Sau đó 1 thời gian họ đã bán mấy cái cáp (Walkman) nhỏ, bán băng in sẵn. Vào Sài Gòn em hay ra mấy cái cửa hàng thâu băng mua băng trắng rồi thu luôn!
Em thế hệ sau, mà còn nghiện Beatles, bài Let it be ... Hay ám ảnh luôn

Tiếc cho anh Giôn Len Nờn yêu cô vợ trông như thổ dân

Haiz

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em nghĩ cái nhà vệ sinh công cộng hay đúng từ ngày xưa phải là "chuồng xí tập thể" - là nỗi ám ảnh với rất rất nhiều cụ mợ lớn lên ở Hà Nội này.

Nhà em ở khu tập thể trong ngõ Thổ Quan, ngay cửa đình Thổ Quan ấy. Trước Đình ngày xưa có cái hồ/ao rộng, đúng chuẩn "cửa đình hồ bán nguyệt" của làng Việt truyền thống.
Khu tập thể có khoảng gần 50 hộ chia làm 2 khu nhưng chỉ có một dãy nhà vệ sinh nằm ngoài khu, sát bờ mương, vị trí ở đúng giữa đường của cái ngõ 360 Xã Đàn bây giờ. Không chỉ người trong khu tt mà cả dân sống quanh đấy dùng chung nhau.
Lúc đầu mười mấy căn hố xí đều có cửa bằng sắt to đàng hoàng nhưng về sau dân họ lấy hết. Có một bức tường như bình phong che phía trước cho cả dãy, nhưng đang ngồi mà có người cũng đi vào thì họ nhìn thấy hết còn người ngồi thấy rất thốn. Đi vệ sinh nhẹ nặng đều rình trời tối mới ra. Còn ban ngày nếu có nhu cầu thì già trẻ gái trai phải đem theo cái nón, ngồi xong e lệ để cái nón che phía trước. Hồi đó có thuê người quét dọn nhưng mà cũng bẩn kinh khi nhiều ông thiếu ý thức xả hàng bừa bãi lắm. Vệ sinh công cộng thì không có nước nên cứ phải xé vở cũ vò nát mang theo chứ báo chí cũng hiếm, không dùng lãng phí thế được. 🤣
Mà so với chuồng xí khu em thì nhà vệ sinh ở trường học còn bẩn thỉu hơn rất nhiều nên toàn phải nhịn để về nhà.😭
Hồi ấy có đội xe thồ dân làng Cổ Nhuế hay vào lấy sản phẩm, họ có cái sào gắn cái gầu hình nón chóp nhọn, ngồi trên mà thấy ở dưới có cái gầu khua khoắng lạo xạo ở dưới, vãi! Đội này hay đi sớm nên cũng hay bị chửi vì nhà người ta đang ăn sáng thì xe thồ đi qua. Bọn trẻ con vì thế cũng nhiều đứa bị đặt thêm hỗn danh có chữ "thồ" như Cường thồ, Hằng thồ,...
Giờ thì tụi trẻ không hiểu chứ đám 7x hầu như ai cũng thuộc và hiểu gốc tích câu:
"Thanh niên Cổ Nhuế xin thề
Chưa đầy hai sọt, chưa về quê hương!"
😊
"Đầu ra" thời đấy cũng là cả 1 ký ức kinh hoàng. Em ở nhà tập thể, có khoảng 50 hộ dân với gần 200 con người mà cả khu chỉ có 1 nhà vs công cộng 6 ngăn, trong đó 1 ngăn thường xuyên tắc. Buổi sáng mà xuống xếp hàng đi thì thôi rồi, 1 hàng dài mà im lặng, kg ai dám nói chuyện với ai, chân xoắn quẩy cả lượt. Lúc ấy chỉ sợ ông nào kể chuyện cười cái là tan chợ.

Lúc em đi làm trong nhà máy cũng thế, vì tập thể của nhà máy quá đông, nhà vs chung cũng rất ít nên toàn bố tranh thủ sáng đi làm thật sớm, mang quần áo vào nhà máy tắm giặt và đi vs. Khổ nỗi nhiều người như thế quá thành ra nhà vs trong nhà máy cũng quá tải. Ông trưởng phòng em lại còn cái tật ham nghiên cứu chủ trương chính sách, đầu giờ sáng cầm mịa nó tờ Hà nội mới 8 trang vào trong đó ngồi đọc cho yên tĩnh. Nhà vs thì kg có mái, mấy thằng đứng ngoài chờ điên quá, làm xô nước dội ùm phát vào trong xong chạy hết. Lúc sau thấy bố cháu ướt như chuột, mặt hằm hằm đi vào phòng, tay vẫn còn cầm đến 4 trang báo ướt

angkorwat

Xe container
Người OF
Beatles sau SG giải phóng là ra bắc rồi. Dân SG gọi là ban nhạc 4 con quỷ. Năm 78 ra Thủ Đức ngồi quán cũng hay được nghe đĩa này. Tớ khoái nghe nhất bài Let it be. Giờ vẫn nghe lại thường xuyên.

tuongminhtsc

Xe tăng
Kim Liên có cái tháp nước mà đầu tháp chứa nước hình quả cầu tròn ánh kim loại, giống 1 cái ở Chèm

Trung Tự thì tháp nước có phần đỉnh tháp chứa nước hình nón ngược

Hai tháp nước này chắc chắn là kỷ niệm của các cụ mợ 7x khu Trung Tự Kim Liên

Từ lớp 7 em học chuyên ở trường cấp II Đống Đa, khu Kim Liên, gắn bó khu này suốt 3 năm
Trường Đống Đa có vườn cây và sân rộng bá đạo luôn
Em cấp 2 và 3 Kim liên, nên hai cái tháp này em nhẵn mặt rồi, có bận lừa thằng bạn vào tháp nước Kim liên xong, ở ngoài lấy gạch gõ, phê phải biết.

angkorwat

Xe container
Người OF
Bít gít là gọi các mợ đỏm dáng cụ ạ :)) Hồi ý nghiện Brittgit Bardot :))
Hồi đó gọi tất. Tóc dài, quần loe, áo chẽn...người còm còm trong như bó mạ. Nhạc lên nhà giật như bọ gậy. Hồi 81 em về phép thấy gọi là đội bít git cũng chẳng hiểu nó xuất phát từ tiếng Anh hay tiếng Pháp...
Nói chuyện với nhau thì hay nói : Mấy thằng bít git trên phố... Con gái thì ít.

tuongminhtsc

Xe tăng
Hồi đó em nhớ lứa đàn anh, quần bò, áo mutsuylin chấm bi to, tóc dài, đi xì mông nhảy boneyem.
Sau đợt đó, có đội xung kích, cứ chú nào mặc quần loe thì xé ống, tóc dài cắt, áo phông in hình kissme thì bị khoét luôn.