[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

adxnguyen

Xe tăng
đinh mũ bổ khó chẻ tu lắm, cụ nhớ có đội nó đẽo quay *** dê rồi đóng cái đinh như sắt 6 dài vào ko, bọn đấy nó bổ phát nào ăn vố phát đấy, chẻ tu thì chắc là quay bị nứt sẵn rồi bổ mới ăn phát chẻ
Chơi quay chuẩn vẫn là chơi đinh mũ, hơn thua nhau ở cái cái bổ bạt, ăn vố hay không
Mấy thằng chơi quay mà đóng đinh nhọn chuyên bổ đứng đấy là mấy thằng chơi bẩn, có mấy khi được rủ chơi với đâu. Xin chơi với còn bọ bọn nó đuổi
Đinh mũ còn lên tay, thả bom được chứ đinh nhọn chỉ phá hội

otothanglong

Xe điện
Nhớ về thời đó đúng là đói khổ, nhưng nhiều kỷ niệm khó quên, ngày xưa ngồi vào mâm là phải mời, quên mời ông già bắt đứng phạt 1 xó 1 lúc mới được cho vào ăn, 1 bát cơm chỉ được 1 miếng thịt gắp kép díp là ăn củng ngay ;)) . Trẻ con giờ nịnh nó ăn cho còn mệt :))

otothanglong

Xe điện
Tan học về vứt cái cặp là lao ra phố, lang thang cùng với mấy thằng cùng xóm đi nhặt que kem, nhặt sổ xố về chơi bi với nhau ăn que kem với sổ xố vui phết ;))

DurexXL

Xe lăn
Chơi quay chuẩn vẫn là chơi đinh mũ, hơn thua nhau ở cái cái bổ bạt, ăn vố hay không
Mấy thằng chơi quay mà đóng đinh nhọn chuyên bổ đứng đấy là mấy thằng chơi bẩn, có mấy khi được rủ chơi với đâu. Xin chơi với còn bọ bọn nó đuổi
Quay (cù) này hồi bọn em chơi (1986-1992) còn có ku cẩn thận lấy cái nắp chai bia bọc giáp cho tu
Thế mà bị ăn 1 phát bổ vẫn toác như chân lý giản dị

Có vẻ như không thiết giáp thì không sao, đưa thiết giáp vào thì anh em cứ nhằm bổ thật lực

Khú khú

adxnguyen

Xe tăng
Game 4 nút e chơi bên Đường Thành, số nhà k nhớ nhưng giờ cho ra e vẫn tìm dc hàng đấy, tầm đối diện chả cả Thăng Long bây giờ. Hồi e chơi hình như 200d/30p thì phải, 4 nút Nitendo, tv nội địa Nhật vỏ đỏ, thi thoảng k lên hình bà chủ ra vỗ bồm bộp vào cạnh lại lên, lúc đó bảo tí nhớ trừ giờ sửa máy đi nhé :)) bạn mợ xui mợ đốt nhà thế chắc chúng nó âm mưu gì đấy, nhưng chắc hồi đó chưa thực hiện dc ;))
Chơi nhà bác Nam Già chỗ góc phố Hàng Gà/Hàng Phèn (chỗ vòi nước công cộng í) đông vui và nhiều băng nhiều trò hơn, mấy đứa con gái nhà bác cũng xinh

lolotica

Xe điện
Em cấp 2 và 3 Kim liên, nên hai cái tháp này em nhẵn mặt rồi, có bận lừa thằng bạn vào tháp nước Kim liên xong, ở ngoài lấy gạch gõ, phê phải biết.
em cấp 2 Trung Tự, cấp 3 Kim Liên; leo lên đủ cả 2 tháp, có lần mò ra lan can tháp Trung Tự, nhìn xuống hoa mắt luôn 😂

TRANG-TRANG

Xe buýt
Lắm vố càng vu, toác tu càng tít? chả biết nhớ thế có đúng ko?

adxnguyen

Xe tăng
Lắm vố càng vu, toác tu càng tít? chả biết nhớ thế có đúng ko?
:)) thuộc bài thế này chắc chắn hồi đó ăn vố nhiều lắm, mỗi lần ăn vố lại nói câu này 1 lần cho đỡ tức

Xe cỏ117bt

Xe hơi
11 tầng cụ ah, nom hồi ấy nó sang chảnh, khách ra vào người nào người nấy sạch sẽ, thơm tho. Bây giờ thì thường thôi.
Cháu cũng có đứa bạn làm lễ tân ở ks này, khi vẫn vòn thuộc ngoại thương hn. Chắc kiếm đc nên thấy cs rủng rỉnh lắm

phuongmit

Xe cút kít
Cháu cũng có đứa bạn làm lễ tân ở ks này, khi vẫn vòn thuộc ngoại thương hn. Chắc kiếm đc nên thấy cs rủng rỉnh lắm
Làm ks tầm trc 2000 vẫn kiếm ổn cụ ạ, khá cao so với các ngành nghề khác thời kì đó

lamdungx

Xe buýt
Nhà em cạnh hàng gạo phố Bạch Mai đầu ô Cầu Dền, rìa 4 quận thôi. Đầu phố Bạch Mai là đầu ô Cầu Dền, cuối phố có chợ Mơ họp phiên vào các ngày 2 và 7.
Ngày ấy phố Đại Cồ Việt và Trần Khát Chân không rộng lớn như bây giờ đâu, bé tí, chỉ bé như mấy phố Mai Hắc Đế hay Triệu Việt Vương, Bùi Thị Xuân thôi. Học C1,2 Tô Hoàng, đi học về hay ra ngã tư đầu ô chỗ ấy gọi là Đê Vạn Hoàng chơi, nơi họ hay thả nhiều gà tây.
Đợt đổi tiền 1985 thì em vẫn còn nhớ các gia đình ra xếp hàng đổi tiền ở đồn công an phường Cầu Dền, đối diện ngõ Tô Hoàng giờ.
Mới đó đã hơn 4 chục năm, nhanh thật.
Nhà em nằm trên phố Đại Cồ Việt, phía dẫy số chắn. Nhớ nhất thời đó là các nhà vệ sinh công cộng.Phía đầu ô có 1 cái nhà vệ sinh, nay vẫn còn ngay đầu ngã 3 lê đại hành. Thời đó, mỗi lần đi vệ sinh phải đi sớm, cầm theo tờ báo đọc trong lúc chờ đợi người khác. Nhà vệ sinh công cộng thì bẩn và hôi kinh khủng. Bọn trẻ con lại thích ra công viên Lê Nin để đi bậy vào gốc cây, gọi là thả mìn. :) thời đó nghèo, thiếu thốn nhưng vẫn thấy vui.

pkhcsht

Xe điện
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
Phở Bắc Hải giờ ở Hàng Bồ rất ngon.
Phg Hàng Bồ có phố Lãn Ông đang đc xây dựng phố nghề "Đông nam dược".
Hàng bồ của cụ đây ạ.
Phường HB nằm trung tâm phố cổ q Hoàn Kiếm, có diện tích 0,09m2, có 11 tuyến phố, 715 biển số nhà, 235 số nhà đông hộ, chia thành 6 tổ dân phố, 2487 hộ dân, 8373 nhân khẩu, không có cơ sở thiên chúa và các đạo khác. Trong đó có 14 gia đình gốc Hoa với 71 nhân khẩu, 1 gia đinh theo đạo thiên chúa với 5 nhâ khẩu. Có 2 trường học (Thanh quan ... ) có 1 chùa và 5 đình trong đó có chùa Thái cam vad đình Tân Khai đc xếp hạng di tích quốc gia. Đình Đông thành đc xếp hạng di tích cấp thành phố.
Tình hình cư dân trên địa bàn phường khá đa dạng hầu hết là buôn bán dịch vụ vừa và nhỏ, một số là công chức, hưu trí. Trình độ dân trí tương đối khá, hiểu biết pháp luật.

Dzutuananh

Xe máy
Các Cụ còn nhớ những năm 1989-1993 ở Hoguom Audio 33 Hàng Bài, có cửa hàng bán băng cassette, có dịch vụ ghi/in bài hát theo yêu cầu ko? Em nhớ giá là 3.000đ/bài
Lúc đầu là băng sang băng, sau có CD thì đĩa sang băng

Ở 33 Hàng Bài, có 1 anh (hồi đó khoảng 30), đeo kính cận dày, luôn đeo cái tai nghe overhead có 2 tai màu vàng nhạt, to bự
Anh rất chiều khách đến ghi băng theo yêu cầu, khá vui tính và am hiểu về các dòng nhạc

Cũng thời gian này, ở Quang Trung (gần ngã tư với Nguyễn Du), có cửa hàng Digital, chuyên bán các băng cassete, CD (chưa có VCD) nhạc, các băng video tape các phim, toàn hàng nhập về và hàng copy của họ in ra từ các bản nhập đó
Ông anh Quang Trung này sau đưa ra ý tưởng lập rạp Fansland.
Cửa hàng băng cassette Quang Trung thường do bà mẹ đứng bán, rất khó tính + kỹ tính + tinh tướng :)

Dzutuananh

Xe máy
Vụ sịp Thái 7 mầu em đã kể trong thớt " Nhữn mẩu chuyện..." em kể lại mua vui cho các cụ ở thớt này :
Năm 1981, sau gần 5 năm chinh chiến em mới được về phép lần đầu. Từ Phnom Penh về HN, cảnh vật cũng không khác nhiều so với thời em nhập ngũ 1976, thậm chí có vẻ nghèo hơn, khổ hơn. Sát vách nhà em có gia đình một chú công an, ông chú này cũng sang K làm chuyên gia có gặp em ở Phnom Penh, đợt đó ông chú cũng về phép. Nhà ông chú có 3 ông con trai, ông lớn bằng tuổi em năm đó cũng 21 - 22, còn hai ông kia cũng 20 - 18. Một buổi sáng em ra hàng phở gần đó ( chợ Trương định) buổi sáng khá đông. Vừa ngồi thấy 3 ông nghễu nghện mặc 3 cái sịp 7 mầu, súng ống vắt vẻo ra ăn phở. Trông không nhịn được cười, em vội bảo : Mấy ông về mặc thêm cái quần đùi vào. Quần này nó là sịp không mặc thế này được.
Bà bán phở thì chửi luôn : Tiên sư bố mấy thằng điên này, mày ăn mặc kiểu này để ra đuổi khách à ? 🤣🤣🤣
Ông chú e quen thì mặc quả này ra sân chung ngồi giặt quần áo thôi!!!

Tiger Lee

Xe tải
Em sinh ra ở đầu phố Kim Mã .Đến năm 1976 khi ông già em từ B ra lúc đó CQ mới phân nhà cho mẹ em về cuối phố Đại La, Tuổi thơ của em ấn tượng nhất là ngày CN theo các anh ở trong phố ra chỗ ( NH đầu phố ĐC). Hồi đó ở đấy bán bánh mỳ trợ giá cho đồng bào các nơi về thăm Lăng bác hình như 5 hào/ cái sau đó mang về bến xe KM bán lại cho nhân dân 1 đồng một cái . Đi được mấy lần bị ông già phát hiện ra đánh cho một trận và cấm không được theo các anh ra đấy mua bánh mỳ bán lại , niềm vui nữa là ra núi Nùng trong Bách Thảo nhặt hạt khô của cây sưa , về quấn dẻ đốt trêu nhà hàng xóm. Em hỏi CCCM chút giấy khai sinh của em ghi sinh tại hộ sinh B Ba Đình giờ là chỗ nào nhỉ?
Nhà hộ sinh B Ba Đình là ở phố Phan Huy Ích đó cụ, giờ đập đi thành trường mẫu giáo rồi ạ

197716102003

Xe container
Vô tình vào thớt này đọc thấy nhiều kỷ niệm ghê. Em gốc ngõ 17 Hàng Khoai ạ.

NoWD

Xe Cứu Trợ
YarisVerso bác chơi ác quá.
Em đang vê mấy viên lạc, vài sợi trâu gác, làm lon bia để thẩm bài, thì thấy bài về vscc của bác. Đoán là sau đó sẽ có 1 series các ký ức thum thủm đầy giấy vụn, nên em nhắm mắt thoát ngay.
Tuy vậy cũng phải đổi sang rượu, mà khó nuốt quá vì vscc thì nó ám cbn ảnh đến tận bây giờ.
Thôi em chạy đây, mai kia mới dám vào.

beomap2

Xe container
Có em đây cụ Hồng viwaco ơi cấp 1 học trường hoàn kiếm cùng hội nhà thờ,lý quốc sư,thọ xương,ấu triệu, em biết cụ 102 rồi nhé

vào xem có cụ nào ở bang bảo Khánh, hàng hành không

tôi đây 6x đời đầu sinh ra và lớn lên ở sân võ sĩ đoàn ,tối toàn đá bóng nhựa chân đất ở Hồng Vân,Lòng Vân đây

cụ mời em đi si rô chổng Mông máy nước công cộng
Phố Báo Khánh, không phải Bảo Khánh