[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

YarisVerso

Xe tải
Thời cấp III của em là khóa 92-95, em học Trần Phú mà nhiều bạn đã đi xe máy rồi, gái mà đi Max II, trai thì cưỡi GL Pro... thì không cần nói các cụ cũng hiểu cảm giác thế nào rồi.
Con Yamaha max I, max II trắng pha hồng này cũng làm khối chị em lên hẳn mấy chân kính từ những năm 94 thì phải.
Em thì toàn đi xe đạp cho đến 94, 95 gì đấy nhà mới có xe ba bét nhè để đi. Nhưng bằng lái xe máy lại có từ năm 93, học thật thi thật ở phòng CSGT Hà Nội trên phố Lý Thường Kiệt chứ không láo nháo như sau này lúc em đi thi bằng hộ cho bọn bạn ở những kỳ thi của bên Giao thông công chính tổ chức.
Gắn bó nhiều với xe đạp cũng có cái hay là biết hết từ cách lắp xe, sửa xe. Gì chứ lộn xích, cân vành, măng sông săm xe, chèn cá cho líp xe là em tự làm tất.
Giờ về Hà Nội cũng rất thích đi xe đạp nhưng đông, bụi và nguy hiểm tai nạn như chơi nên chẳng dám liều.

XPQ

Xe cút kít
Đổi tiền năm 85 em đang trên tx Hà Giang.Chắc bác vẫn bên Cam? Bác nhớ khi đó mình có tờ tiền nào đặc biệt (cả thế giới chỉ mỗi VN có)?
Mệnh giá 30₫.
Không hiểu lý luận nào lại cho ra đồng tiền mệnh giá này. Thật là sáng suốt.

ntdz27

Xe tải
Nếu em ko nhầm thì bác cao ráo đẹp giai, hình như học kiến trúc xd gì đó... trông rất chơi.
Ngày xưa sv em hay ngồi cafe Thái, vì quen và nếu hôm nào đi nhiều người thiếu tiền thì được nợ (em hay ngồi quanh cái gốc bàng có bệ xi măng nứt).
Sau này đi làm cũng hay ngồi đó (hình như đến khi chị vợ anh chủ bây giờ sinh con gái thì mới thôi).
Hôm lâu rồi qua lên tầng 2 thấy ảnh a chủ vẽ trên tường mà nghĩ thời gian qua nhanh quá... hơn 30 năm chỉ như ngày hôm qua.
Vâng cafe Thái. Ông Thái là bác ruột em. Em sinh ra và lớn lên ở đây nhưng nhà em cũng chuyển đi chỗ khác 20 năm rồi. Giờ cậu chủ là cháu nội của ông Thái và gọi em bằng chú.

YarisVerso

Xe tải
Quần sịp thái 7 màu chứ kụ. Chuyên để khoe hàng khi đi bơi vì nó bó cứng trym
Em thì thời học sinh toàn mặc quần đùi chứ có biết sịp sủng là gì. Đâu như năm 89 em tích tiền công trực máy bơm nước cho khu tập thể mới mua được 1 chiếc. Ngày nào cũng phải giặt để hôm sau có cái mặc đi học. Muốn nhanh khô thì phải hơ trên bếp điện. Rồi một lần không để ý nó bị cháy, thủng 1 lỗ nhỏ, vải ny lông cho nên chỗ thủng nó sun cái viền lại. Tiếc của vẫn mặc mà đến lớp ngồi mồ hôi nó ra ngứa thì như khỉ ngồi trên bãi mắm tôm. Bách nhục. 🤣

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Con Yamaha max I, max II trắng pha hồng này cũng làm khối chị em lên hẳn mấy chân kính từ những năm 94 thì phải.
Em thì toàn đi xe đạp cho đến 94, 95 gì đấy nhà mới có xe ba bét nhè để đi. Nhưng bằng lái xe máy lại có từ năm 93, học thật thi thật ở phòng CSGT Hà Nội trên phố Lý Thường Kiệt chứ không láo nháo như sau này lúc em đi thi bằng hộ cho bọn bạn ở những kỳ thi của bên Giao thông công chính tổ chức.
Gắn bó nhiều với xe đạp cũng có cái hay là biết hết từ cách lắp xe, sửa xe. Gì chứ lộn xích, cân vành, măng sông săm xe, chèn cá cho líp xe là em tự làm tất.
Giờ về Hà Nội cũng rất thích đi xe đạp nhưng đông, bụi và nguy hiểm tai nạn như chơi nên chẳng dám liều.
Con này điểm nhấn các xe có yếm liền hồi đấy. Nhìn thanh lịch vãi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em thì thời học sinh toàn mặc quần đùi chứ có biết sịp sủng là gì. Đâu như năm 89 em tích tiền công trực máy bơm nước cho khu tập thể mới mua được 1 chiếc. Ngày nào cũng phải giặt để hôm sau có cái mặc đi học. Muốn nhanh khô thì phải hơ trên bếp điện. Rồi một lần không để ý nó bị cháy, thủng 1 lỗ nhỏ, vải ny lông cho nên chỗ thủng nó sun cái viền lại. Tiếc của vẫn mặc mà đến lớp ngồi mồ hôi nó ra ngứa thì như khỉ ngồi trên bãi mắm tôm. Bách nhục. 🤣
Nó cháy thành ba via kụ bị nó mài các thứ chả ngứa là phải dồi

deathmetal

Xe tải
E 8x đít bé, đẻ cây đa nhà bò, học Lê Ngọc Hân Lò Đúc ạ.

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Em làm cầu hơi bị ngon luôn :D - nhất là cầu đế cao su + lông gà!

Đá thì tàm tạm, nhưng giờ chắc kém lắm rồi. Mắt mờ chưn chậm, thể lực giảm sút nhiều :D
Xưa bọn em làm cầu là miếng ni lon trắng, 2 miếng chì đập dẹt, tròn (một miếng có lỗ). Đá chán mới hỏng ni lon thì lại làm lại!

tientung000

Xe điện
z300 bác là chuẩn anh tài rồi, giống đội bạn em. Tầm 94-95 em còn đang lơ ngơ thì đội đó đi dream2, mua chung cư (làm vòm ăn chơi đủ trò), mua đất; thậm chí có thằng còn tham gia hàng đổi hàng với Lào qua cầu Treo chạy accord biển giun, hút xì gà.
Mc Bia tientung000 giọt lệ chỉ có ở đời chót chét (giảm sóc sau 3 khúc), chủ yếu ở màu su hào, ghi gương và màu bộ đội (đèn hoa thị, con này đắt nhất 81-50). Khi chạy ở 40-45km thì cái đèn này nó nháy. Ngày xưa vớ được xe thì phi bạt mang hết ga chứ sóc nẩy ăn thua gì, may cô thương bà độ thì còn ngồi đây.
Xưa đội phủi tý thích nhất con 78-70 màu mắm tôm, máy khô roong, giá bằng con 81 chót chét nhưng chạy bốc hơn hẳn; thằng bạn em mua con 78-70 màu đen, rẻ hơn gần 3 chỉ.
Xe 81 kvgl như cụ nói chuẩn rồi. 81 - 86 87 thì xem thêm mặt nạ, cổ hút, xi lanh... Con kvgl chạy chậm, nhưng đúng là so kết cấu thì max. tốc độ cũng dễ xòe, chầu ông bà ông vải lắm. Em dính vài phát, cũng rút kinh nghiệm mà rút mãi chưa hết :)

Ha ha, cụ phải nói là "bọn" đang chém ở thớt này ẩu đả chán chê từ cách đây 3, 4 chục niên rồi nên giờ chỉ "đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên" - giờ toàn là "cụ già ngồi trong công viên, ngắm bà già nhớ thủa thanh niên"... mới đúng chứ ạ? 😁
Em thuộc loại núp gió mà chả cấp nào không có uýnh nhao, từ MG đến ĐH, nhiều nhất là C2, mà chắc cũng đa số các cụ tuổi này tâm sinh lý bất ổn dễ gây lộn, C3 nếu có chiến thì to chuyện hơn nhiều :D

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Quần đùi thái cũng có mà cụ, nó cái giải rút bằng hất vải j như kiểu nylon bóng bóng í, có mấy màu phổ biến xanh, đỏ, vàng
Thằng nào chả quần đùi Thái. Toàn chân cò hương ngồi cứ ghếch lên. Tầm này sịp.vẫn là cả giấc mơ.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Xưa bọn em làm cầu là miếng ni lon trắng, 2 miếng chì đập dẹt, tròn (một miếng có lỗ). Đá chán mới hỏng ni lon thì lại làm lại!
Bọn em đời sau là tự cắt săm.xe với chuốt dây xanh đỏ buộc.hàng.

haivina

Xe điện
Đính chính chút là xe Max của Kawasaki chứ ko phải Yamaha bác nhé.

angkorwat

Xe container
Người OF
Quần sịp thái 7 màu chứ kụ. Chuyên để khoe hàng khi đi bơi vì nó bó cứng trym
Quần đùi Thái khác cụ ạ. Loại 7 sắc cầu vồng là sịp. Còn quần đùi bằng vải lanh thắt giải rút. Có miếng cờ đỏ bên hông.
Đồ Thái những năm đó em thạo lắm, loại nào bà con thích là buôn về cho ông bạn nhà Hàng Ngang ngay.

z300

Xe điện
Em làm cầu hơi bị ngon luôn :D - nhất là cầu đế cao su + lông gà!

Đá thì tàm tạm, nhưng giờ chắc kém lắm rồi. Mắt mờ chưn chậm, thể lực giảm sút nhiều :D
Ngày xưa cái gì cũng tự làm lấy hết cụ! Kể cả bé tý mà đi xin tre nứa về vót làm đèn ông sao ... Sau chơi PKL em còn tự làm bả matit, đánh bóng, phun sơn các kiểu. Sao hồi đó cái gì cũng làm được.

Giờ thì cái gì cũng phải đi thuê! Cảm thấy biến chất!

angkorwat

Xe container
Người OF
Ngày xưa cái gì cũng tự làm lấy hết cụ! Kể cả bé tý mà đi xin tre nứa về vót làm đèn ông sao ... Sau chơi PKL em còn tự làm bả matit, đánh bóng, phun sơn các kiểu. Sao hồi đó cái gì cũng làm được.

Giờ thì cái gì cũng phải đi thuê! Cảm thấy biến chất!
Đồ chơi trẻ con xưa toàn tự làm. Từ viên bi, con quay, súng bắn diêm, súng cao su... Giờ trẻ con không biết làm gì. Thậm chí thanh niên 25-30 tuổi cầm cái kìm nhổ đinh mà trông ngứa mắt lắm.