[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

khanhnguyen09

Xe container
Em ở phố Cầu Gỗ, hồi nhỏ toàn đi vòng quoanh hồ Hoàn Kiếm, bắt Dế, lớn hơn chút thì câu Tôm, Lớn hơn chút thì bơi trộm, lớn hơn thì đua xe và cổ vũ đua xe. :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Tầm e học cấp 2, chắc lớp 7-8, mỗi mùa hè là tối nào cũng ra sinh hoạt hè của khu phố. Bọn e tập múa hát thể dục nhịp điệu ở góc ngã 4 Yết Kiêu - Nguyễn Du. Một tối tập xong, có 1 anh tên T.A rủ e và mấy đứa nữa lên sân thượng nhà a ý chơi. Nhà a T.A là nhà tập thể ở đầu ngã 3 Lê Duẩn - Nguyễn Du. Lên sân thượng, dưới ánh trăng sáng vằng vặc, a T.A rút ra 1 cái nhẫn màu trắng trắng, cầm tay e đút nhẫn vào bảo: làm ng yêu/vợ (e ko nhớ chính xác) a nhé. Con bé em hết hồn con chồn rụt tay lại ù té chạy 1 mạch về nhà :)):)):))
Ko biết a T.A giờ ntn, có chơi OF ko, đọc đc bài này có nhận ra e ko?
Anh là T.A đây! Lên Otofun trừ đổi tên 😅 chiếc nhẫn cỏ ta vẫn đang đợi nàng đà mấy trục năm để trao đơi

Chỉnh sửa cuối:

pham minh

Xe container
Em cuối 8x còn chả biết gì vụ đổi tiền thì cơ may nào mà con cụ 9x nó biết được :D.

Em trước ở khu Hàng Chuối, phạm đình Hổ. Không hiểu sao ngày trước phố xá nó rộng rãi, toàn đá bóng lòng đường với vỉa hè. Mà giờ quay lại, phố nó chật chội, cái sân ngày bé chơi ném lon, giờ bé tí :))
Ô nhà cụ gần nhà cũ em. Trước em ở Tăng bạt Hổ . Mãi đến năm 2010 em mới chuyển nhà nhưng giờ vẫn có cái nhà ở đấy. Khu này trước phố xá sạch sẽ ko như bây giờ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Quần đùi Thái khác cụ ạ. Loại 7 sắc cầu vồng là sịp. Còn quần đùi bằng vải lanh thắt giải rút. Có miếng cờ đỏ bên hông.
Đồ Thái những năm đó em thạo lắm, loại nào bà con thích là buôn về cho ông bạn nhà Hàng Ngang ngay.
Kụ chắc khuân dép gan gà về Hà Nội bán kiếm được mớ kụ nhẩy

angkorwat

Xe container
Người OF
Kụ chắc khuân dép gan gà về Hà Nội bán kiếm được mớ kụ nhẩy
Hồi đó em chủ yếu phục vụ bà con đi xuất khẩu lao động các nước Đông Âu. Gan gà thì đi từ Lào về lãi hơn.

Rô-Ron

Xe điện
Tuổi thơ lúc bé tý của em là quanh quẩn trong một ngôi biệt thự Pháp cổ ở Hoàn Kiếm, ngôi bt kín cổng cao tường ko bạn bè ko hàng xóm. Một mình lủi thủi chơi trong vườn với các khóm hoa nhài thơm ngát.
Sau này bố mẹ em ra ở riêng thì mới bắt đầu có hàng xóm, bạn bè! Lúc đó như chim sổ lồng trưa nắng trốn bố mẹ đi
lội cống lội mương bắt cá 7 mầu, một mình 1 cái xe đạp mini tím Hải Hà đạp xe lang thang khắp HN. Ngày đấy HN sao bình yên thế chứ!
Kỷ niệm một thời xa xôi…

HANOICity

Xe điện
Bác nghe kể thôi!
Bom bi không nổ đì đùng, nếu nhìn từ trên trời khi tách từ máy bay ra những quả bom không chúc đầu xuống đất mà bay ngay 1 đoạn rồi tách đôi ra.
Lũ bom con rơi xuống đất nổ xung quanh lộp bộp. Nếu ngồi dưới hầm thấy lá cỏ miệng hầm rung rinh do bị bi bắn xuyên qua.
Nếu nổ cực gần em không biết, nhưng cách độ 2 - 3 chục mét thì viên bi không xuyên qua được mũ rơm, nếu không phải là cái khe giữa 2 búi (nùn) rơm đan, đừng nói đến mấy cái "khiêng rơm" họ đeo như lá chắn, đan dầy hơn.
Chỗ nhà em 1 lần bị bom bi. Tụi máy bay chúng ném mấy cái thuyền chài dưới sông và nhà em ven sông. Hôm ấy chủ nhật ông già ở nhà đang giặt dưới sông. Thấy ông chạy lên em nói "Bố ơi nó ném bom bi đấy!". Ông già bảo "Mày ngồi im!", rồi chạy lên nhà lôi cái xe đạp Thống Nhất nhét xuống hào. Bom con cứ nổ lốp bốp như vậy đến nửa tiếng sau mới thôi. Tụi em ra trái nhà nhặt được 1 đống bi bắn vào tường, rơi xuống thềm (tường trát đất).
Còn nếu bom phá nổ gần bác không nghe thấy tiếng được nữa đâu, chỉ thấy đất rung, sau đó cả ngày tai ù đặc. Xa hơn độ 4-5 trăm mét thì nghe tiếng rất đanh, nghe tiếng nổ đùng đùng thì dù rất to cũng cách độ vài cây số!
Vâng, là mãi sau này chị gái em mới kể lại cho em như vậy, chứ những năm sơ tán đấy em mới đc sinh ra, đã biết gì đâu. Nếu hôm đó 2 chị em chui ngay vào hầm ếch ( nửa nổi nửa chìm) của nhà làm thì cũng khg trúng bom bi, chị em bế em chạy ra hầm của nhà trẻ Bộ nên dính bom bi.

Chỉnh sửa cuối:

toechuoi

Xe tăng
Ô nhà cụ gần nhà cũ em. Trước em ở Tăng bạt Hổ . Mãi đến năm 2010 em mới chuyển nhà nhưng giờ vẫn có cái nhà ở đấy. Khu này trước phố xá sạch sẽ ko như bây giờ
2010 e cũng chuyển, nhà cụ đoạn nào đấy. Trc e có ông bạn nhà bên 42 TBH :))

Được gửi từ iPhone Xs Max - Otofun

pham minh

Xe container

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Mộ tổ họ, khi khai quê quán, chị e e khai Hà Tĩnh a
Khu Hàm Long nhà kụ cây to có nhà thờ siêu mát. Đoạn Ngô Quyền thì vip thôi dồi. Hàng bún cá ở ngõ Hàm Long ăn cũng ổn. Nhờ hàng bún này mà mợ chủ hàng giàu sụ nhóe 😅

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bọn e có mục đứng ban công tầng 2 nhổ bọt xa xuống sân. E vừa phun châu thì cô hiệu trưởng đi tới. Không trúng ai hết. Nhưng các bạn kịp thụp xuống, nên như là e chơi 1 mình !
Hiu hiu. Mời phụ huynh và ở nhà chơi 3 hôm.
Chắc cụ được phụ huynh cho ăn roi cúc tần nhỉ ;))

Lada2104

Xe tải
E sinh ra ở phố Khâm thiên
Học vỡ lòng và lớp 1 ở phố Tây sơn
Từ lớp 2 tới hết cấp 3 thì ở phố Sinh từ mà h là Nguyễn Khuyến.
E học bơi ở hồ văn trong Văn miếu và học kiếm tiền ở những cây sấu dọc phố Điện biên, Hoàng Diệu...
H đi qua nhìn lại mấy cây sấu cao vút chỉ biết cảm ơn trời phật...

CuongNguyenPhuc71

Xe container
E sinh ra ở phố Khâm thiên
Học vỡ lòng và lớp 1 ở phố Tây sơn
Từ lớp 2 tới hết cấp 3 thì ở phố Sinh từ mà h là Nguyễn Khuyến.
E học bơi ở hồ văn trong Văn miếu và học kiếm tiền ở những cây sấu dọc phố Điện biên, Hoàng Diệu...
H đi qua nhìn lại mấy cây sấu cao vút chỉ biết cảm ơn trời phật...
Sao lại kiếm được tiền. Không nhẽ kụ trèo me trèo sấu ợ 😅. Nguy hiểm lắm kụ ây

DurexXL

Xe lăn
1986-1996 cũng là 10 năm hình thành, phát triển, nở rộ và dần thoái trào của các Lò Võ thuật

Quốc doanh: thì các câu lạc bộ Karate, Taekwondo, Aikido, Judo, Thiếu lâm, Nhất Nam, Võ Tổng hợp ...mở tại các nhà văn hóa, cung văn hóa

Tư nhân thì các lò Thiếu lâm, Vịnh Xuân, Bình Định gia ...

Và đặc biệt, có dòng Quyền Thề/ Thần quyền/ Võ thổi hương/ Võ bùa...

Đây cũng là khoảng thời gian dậy thì thành công của lứa 197x và hầu như anh em 7x ít nhiều cũng có học 1 món nào đó

Đã có loạt bài gần đây của Cụ anh Phỗng new về dòng võ này

Các Cụ có ai đã học võ và đặc biệt là Quyền thề, xin cùng chia sẻ kỷ niệm đi ạ

1991 em học Thiếu lâm Sơn đông của Thầy Bằng, có huynh trưởng là Huy, một huynh 2 là Tuệ (em cũng ko biết gọi thế có đúng không) là 2 đệ tử theo Thầy làm trợ thủ
Lớp mở ở NVH Đống Đa (cạnh cái cổng 2 ống tên lửa SAM khu Nam Đồng), anh Tuệ thì ở Thủy lợi
Học 3 năm đến khi vào lớp 9 phải tập trung thi chuyên TH thì em nghỉ

Lada2104

Xe tải
Sao lại kiếm được tiền. Không nhẽ kụ trèo me trèo sấu ợ 😅. Nguy hiểm lắm kụ ây
Đúng là trèo đấy cụ ah, sấu hái được đem ra chợ Cửa nam bán lấy tiền mua cá chọi ở chợ Hàng da, mua quay ở Tô tịch...