[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
nhà m tăng bạt hổ, ngay chỗ bia hải xồm bây giờ, hồi 76 còn học với bọn ba tàu ở hàng chuối, sang 77, cả phố hàng chuối vãn người, vì ba tàu đi hết.
Gần nhà kụ có cái biệt thự nhìn sang bể bơi Thanh niên, xưa có vụ cướp giết hiếp 1 cô gái... Em đi học qua nhà đó sợ vãi các thứ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Sốt vang giờ đâu ngon cụ chỉ em với. Mà phải nhiều gầu nhiều hành chan nước ăn luôn với dăm ly da lươn.. Ăn ở nhà chán chết. Với 1 món nữa có khi giờ tuyệt hẳ là óc trần với hấp. Những lần em xơi óc cuối.cùng là ở Dung đen đối diện báo CAND. Trước nữa thì cứ 10 rưỡi đêm em ra đầu Buoi :)))))) làm 2 bộ + hành tươi + chục quẩy thêm 2 trứng vịt lộn. đến đêm với dăm chén. Bảo sao ngày đấy mình minh mẫn kinh.
Mí cả bầu dục trần và hành chần nữa kụ ây

Beolun

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em 8X dân Văn Miếu (phố 226 cũ), mùa hè phượng nở đỏ 1 hàng phố, dưới vỉa hè Giám cứ cách vài mét lại có 1 chú đứng bán rắn, cả con cả trứng đều có cả, ngày nào cũng thấy đứng chắc là đắt hàng lắm, sau mới bớt dần đi.
Đặc sản ăn vặt của bọn em là mấy bà, mấy cô đội thúng bánh mì đi qua phố, bánh mì nóng giòn ngon cái ngon giờ không tìm thấy lại được.
"Khu vui chơi" là nhảy tường vào Văn Miếu, bơi lội trong hồ vuông và ngồi lên các "cụ Rùa, cụ Rồng" mát rượi. Muỗm, xoài nhiều vô kể.
Sau Cửa tam quan là 2 cây hoàng lan 2 bên, thân cây to lớn lắm, năm nào cũng ra hoa thơm ngào ngạt, sáng sớm em cùng bà nội vào tập thể dục thì bà sẽ nhặt hoa hoặc vít bông nào thấp la đà đã chín vàng bỏ vào khăn tay mang về nhà, để lên đĩa...
Thật đúng là ... "Bao giờ cho đến ngày xưa"

NoWD

Xe Cứu Trợ
Chuẩn luôn cụ, cứ mưa to là nguyễn du ngập nặng.
Em cũng 7x, sinh ra ở 27 Triệu Việt Vương, Ông nội em bán cafe ở đây giờ đến thằng cháu đời thứ 4 rồi.
Nếu em ko nhầm thì bác cao ráo đẹp giai, hình như học kiến trúc xd gì đó... trông rất chơi.
Ngày xưa sv em hay ngồi cafe Thái, vì quen và nếu hôm nào đi nhiều người thiếu tiền thì được nợ (em hay ngồi quanh cái gốc bàng có bệ xi măng nứt).
Sau này đi làm cũng hay ngồi đó (hình như đến khi chị vợ anh chủ bây giờ sinh con gái thì mới thôi).
Hôm lâu rồi qua lên tầng 2 thấy ảnh a chủ vẽ trên tường mà nghĩ thời gian qua nhanh quá... hơn 30 năm chỉ như ngày hôm qua.

buwscxucs

Xe tải
Có một dạo (khoảng 1-2 năm gì đó) cho đi bộ, xe đạp đi qua (trừ buổi sáng)
Bọn e bốc đầu xe đạp ở dó suốt, toàn thi nhau xem thằng nào đi được lâu/xa hơn :))
Đúng rồi, em cũng định nói chuyện bốc đầu này, nhưng nhớ là có lần các anh cảnh vệ ra đuổi, nên không rõ trò nghịch này diễn ra lâu không, nhiều người biết không...

Jumping up

Xe tải
Có cụ nào nhớ thời bắt đầu mở cửa học ngoại ngữ toàn lớp tiếng Nga, sau vài năm mới có lớp tiếng Anh mà tư liệu học thì ít. Bọn học TA như em toàn lén thu lại BBC new rồi nghe lại học. Đầu ngõ thì có khẩu hiệu viết lên tường: "Nghe đài đọc báo của ta, chớ nghe đài địch ba hoa nói càn" =))
Sau này có báo VNnews tiếng Anh thì nhớ mãi chuyện ông bạn crush đến nhà gõ cửa đưa cho mấy từ báo VN news chắc chôm ở cơ quan giấu trong ngực áo đưa cho cầm còn ấm nóng :)) để học TA.

caisua

Xe lăn
Gần nhà kụ có cái biệt thự nhìn sang bể bơi Thanh niên, xưa có vụ cướp giết hiếp 1 cô gái... Em đi học qua nhà đó sợ vãi các thứ
hồi cấp 2 em có quả áo phông ở bển gửi về cực đẹp, lúc đứng cạnh tường bể bơi kéo qua đầu phát bị ngay 1 ông ngồi trên bờ tường giật luôn rồi nhảy xuống bên kia lặn mất, em cay quá tập cho bằng biết bơi thật ngon để về sau có thằng nào giật của em mà nhảy xuống nước là em phi theo tóm sống

buwscxucs

Xe tải
Quãng 87 trở đi là bắt đầu...hơi sương sướng rồi cụ ạ. 😁 Tivi JVC 14 inches vỏ đỏ, 7 hệ màu với điều khiển từ xa bắt đầu " phổ cập" khắp nơi, thay thế cho thế hệ ti vi Nhật bãi phải chuyển hệ từ Pal sang Secam mới xem được VTV.
Xe máy đợt đó cũng nhiều dần, ngoài dòng xe Đông Âu như Simson, Jawa, Babetta xuất hiện nhiều xe Nhật bãi của các cụ thủy thủ đội tàu viễn dương và đội lao động xuất khẩu ở Iraq gửi về.
Thời cấp III của em là khóa 92-95, em học Trần Phú mà nhiều bạn đã đi xe máy rồi, gái mà đi Max II, trai thì cưỡi GL Pro... thì không cần nói các cụ cũng hiểu cảm giác thế nào rồi.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
trên otofun ngày trước có cụ viết truyện góc khuất cuộc đời, cũng tả nhiều về cuộc sống sinh hoạt của những thanh niên hà nội thời đấy. Giá mà cụ ý còn sinh hoạt trên này nhỉ?
Cụ ấy viết "Góc khuất cuộc đời" quá hay, phần 2 em vào chậm quá không đọc được, bây giờ không biết tìm ở đâu.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Thời cấp III của em là khóa 92-95, em học Trần Phú mà nhiều bạn đã đi xe máy rồi, gái mà đi Max II, trai thì cưỡi GL Pro... thì không cần nói các cụ cũng hiểu cảm giác thế nào rồi.
Nhất kụ rồi mà sao còn bức xúc như kiểu bức quá mà không xúc được😅

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Sốt vang giờ đâu ngon cụ chỉ em với. Mà phải nhiều gầu nhiều hành chan nước ăn luôn với dăm ly da lươn.. Ăn ở nhà chán chết. Với 1 món nữa có khi giờ tuyệt hẳ là óc trần với hấp. Những lần em xơi óc cuối.cùng là ở Dung đen đối diện báo CAND. Trước nữa thì cứ 10 rưỡi đêm em ra đầu Buoi :)))))) làm 2 bộ + hành tươi + chục quẩy thêm 2 trứng vịt lộn. đến đêm với dăm chén. Bảo sao ngày đấy mình minh mẫn kinh.
Ăn ở chỗ 19 Tam Trinh hoặc Long Bích Võ Thị 6 tạm được nhóe kụ

gatocdai

Xe tải
2 thằng Sơn đấy đều 71-72 như em, chúng ở 15 và 17, xưa em chấp cả 2 thằng mà chúng nó vẫn ko ăn đc em
Bọn nó đều 72 cả. Ô thế cụ ở LVC mà lại học trường khác à? Cụ ở bên chẵn hay lẻ? Bên chẵn em biết thằng Cường lác nhà 20 và thằng Thanh nhà số 8 cháu bà bán mít ở chỗ cái vòi nước công cộng.