[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

autobahn-hanoi

Xe tăng
Xưa học Lê Ngọc Hân oai vãi hàng. Em nhẽ sau kụ vài niên Lê Ngọc Hân. Em tốt nghiệp C2 1984
nhà m tăng bạt hổ, ngay chỗ bia hải xồm bây giờ, hồi 76 còn học với bọn ba tàu ở hàng chuối, sang 77, cả phố hàng chuối vãn người, vì ba tàu đi hết.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Tầm 94 mà cụ phóng " xì tít" thì đỉnh rồi =D>
2 con 2 ống xả đầu tiên của thủ đô thời mở cửa. CBT với CD125 hoàng tử đen. Thật là đến giờ nhớ lại vẫn đẹp. Vừa nam tính, to vừa phải (cũng vì hồi xưa.toàn ông còi). Nhìn cái đề còn không dám bấm. Nhìn dắt xe có chức năng bật đèn khi xe không nổ máy oách vãi.

TRANG-TRANG

Xe buýt
89: Cúp 80 máy cánh 2 cây 4 không nói nhiều. 94 81 đời chót kim vàng giọt lệ đồng hồ xăng 1 cây 4. Hồi đấy mua xe toàn quy ra vàng. :)))))))))))))). Có cụ nào nhớ giọt lệ nó là thế nào không ? :D
Giọt lệ nhà mình đây

hiepchiken82

Xe tăng
Sốt vang giờ đâu ngon cụ chỉ em với. Mà phải nhiều gầu nhiều hành chan nước ăn luôn với dăm ly da lươn.. Ăn ở nhà chán chết. Với 1 món nữa có khi giờ tuyệt hẳ là óc trần với hấp. Những lần em xơi óc cuối.cùng là ở Dung đen đối diện báo CAND. Trước nữa thì cứ 10 rưỡi đêm em ra đầu Buoi :)))))) làm 2 bộ + hành tươi + chục quẩy thêm 2 trứng vịt lộn. đến đêm với dăm chén. Bảo sao ngày đấy mình minh mẫn kinh.
món óc trần cụ ra mấy quán má heo là có đấy nhưng phải dặn trước vì hết nhanh.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Lỗ bô nó to hơn các đời 81 khách một chút. Để ý nhìn mới nhận ra.
Cái bọng đuôi bô nó to hơn 82 thôi cụ ơi. Em lướt sóng suốt vì đoạn hồ Tây ngập liên tục nên phải hàn mới. Hồi đấy trên đường HHT nó cửa hàng chỉ chuyên bô. Nhìn hàn với mông má oánh bóng như nghệ nhân luôn.

Phỗng new

Xe điện
2 con 2 ống xả đầu tiên của thủ đô thời mở cửa. CBT với CD125 hoàng tử đen. Thật là đến giờ nhớ lại vẫn đẹp. Vừa nam tính, to vừa phải (cũng vì hồi xưa.toàn ông còi). Nhìn cái đề còn không dám bấm. Nhìn dắt xe có chức năng bật đèn khi xe không nổ máy oách vãi.
Hoàng tử đen đúng nghĩa là gọi con CD 90, cụ ạ. Nó có từ những năm 8x.

Nó là 1 cặp với con "Nữ hoàng đỏ" này

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Lâu lắm rồi em mới thấy có 1 thớt 50 tầng mà chưa thấy cãi chửi nhau, chưa ai bị xì lốp :)
bọn ẩu đả toàn trẻ trâu tận đẩu tận đâu nên chúng ko liên quan tới thớt này, nếu có trót vào thì đọc cũng chả hiểu gì mà gây sự nên lượn ngay

viper

Xe hơi
ở đây có cụ nào chơi xe máy nước trong công viên Thống Nhất chưa ạ? em nhớ tầm 94 95 gì đấy được chơi ở đây 1 2 lần xong rồi họ nghỉ

hiepchiken82

Xe tăng
Giọt lệ nhà mình đây
con này mầu su hào hay đu đủ cụ nhỉ, nhà e trc có 1 con này do ô cụ nhà e có tiêu chuẩn mua con rim thái ở intershop giảng võ, nên đổi con này và dôi ra ít tiền mua con sony màu ở hai bà trưng (tiền đấy mua đc mảnh đất ở yên hòa).

Muon_biet

Xe cút kít
Đổi lần đầu tiên năm 1978. Đợt đó đơn vị em đang ở Tây Ninh tham gia phòng thủ biên giới. Cả đại đội chẳng có thằng có tiền mà đổi.🤓
Và lần sau là 1985.
Đợt đổi tiền năm 78, bọn em đang ở Suối Hai, Ba Vì, Hà Tây. Khu vực đó người dân mang họ rất lạ.

caisua

Xe lăn
Em nhớ mang máng vụ chiếu phim ngoài trời, không nhớ rõ lắm. Có phải hàng phèn không cụ? Em hộ khẩu lại đường thành nên cấp 1 là học Thăng long. Ngày xưa đó không hề có tiền, chỉ đi qua hàng quán nhìn biết món gì thôi chứ không hề được mua bao giờ. Cái mà ông bà hay đưa hào đi mua là mua dưa cà mắm muối thôi :)
ồ, hóa ra cấp 1 cùng học Thăng Long với em, em đọc suốt mấy chục trang chưa bắt được cụ nào cùng trường cấp 1

Tuancap

Xe buýt
nhà m tăng bạt hổ, ngay chỗ bia hải xồm bây giờ, hồi 76 còn học với bọn ba tàu ở hàng chuối, sang 77, cả phố hàng chuối vãn người, vì ba tàu đi hết.
Em là 1 trong những thằng ba tầu đó đây . Ngày học phổ thông năm 78 . Ghét nhất thằng nào nhạo báng dân Tầu khựa .
Cũng chỉ vì bài xích người hoa , đi học bị các bạn trêu chọc . Bố mẹ bị đầy đi lao động đóng gach tại miếu môn . Nên học hành giảm sút .
Suốt ngày công an vào vận động di tản . Nhưng bà Nội không cho đi . Chứ đi bây giờ thành Vệt Kều rồi .

vinhtroc

Xe tải
Nhà cháu ở con phố có 3 hàng cây rất mát đó là phố PĐP. Những buổi trưa hè mấy anh em thường nhắm mắt giả vờ ngủ trưa sau đó trốn phụ huynh sang bên vườn hoa Hàng Đậu bắt chuồn chuồn và nghịch ngợm. Buổi tối sau khi ăn cơm xong thường chui vào bể nước ăn của khu tập thể tập lặn và tập bơi bị hàng xóm bắt được báo phụ huynh nện cho tơi bời khói lửa. Thi thoảng cuối tuần được phụ huynh cho tiền sang bên Quán Thánh chơi 1-2 tiếng trò chơi điện tử 4 nút chủ yếu là xe tăng, Contra, Mario..... thật phấn khích vô cùng. Những kỷ niệm thời thơ ấu tuy giản dị (vì ít có trò chơi như bây giờ) nhưng rất khó phai trong tâm trí!

Không về nhì

Xe tăng
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
tui thì ở hàng Pồ

Phỗng new

Xe điện
Thời đó xe bãi Hải phòng về đó cụ. Đi 2 hôm thì sửa 20 hôm ở Phủ doãn. Không biết còn chỗ nào không chứ thời đó chủ yếu sửa làm xe nhiều là Phủ doãn
Vầng, đận 9x thì xe khù khoằm tí chỉ có lên Phủ Doãn thôi. Em tận HN 5-6 mà vẫn phải mò lên để bị chém :D

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em không được ở phố, tuổi thơ em ở quê nhưng cũng có tất cả các trò chơi mà chủ thớt liệt kê. Giờ nhớ lại các trò chơi ngày bé em vẫn thấy các trò chơi đó mang lại nhiều lợi ích về sức khỏe, có nhiều trải nghiệm thiết thực hơn thời con cháu chúng ta bây giờ chỉ ngồi điều hòa mở ĐT, máy tính chơi game.