[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

honglong1

Xe điện
Giọt lệ là cái đèn nằm trong công tơ mét. Nó cảnh báo (chớp nháy liên tục) khi xe chạy tốc độ cao (hình như 50-60km/h).
Còn cái lỗ bô to nữa nhưng có vẻ it ai để ý. Khi nhắc cả câu thì là "kim vàng, giọt lê, lỗ bô to" và xe thường có màu xu hào.

z300

Xe điện
Em điểm danh, cụ chủ post nói đến phở Bắc Hải làm em nhớ hương vị đặc biệt ấy, nhớ đến tận giờ. Ngày đó chỉ mong mỗi sáng chủ nhật đc đi cùng ba mẹ đi ăn phở Bắc Hải xong uống cà phê ở ngõ Tạm Thương, hồi đó được ba cho nhấp cà phê đen nóng có bọt sao mà thơm ngon, xong ra chợ Hàng Da mua nhãn. Giờ các cụ không ai còn, nhớ ghê! Huhu.
Hôm trước f1 nghỉ hè toàn dán mắt vào youtube với game rủ đi bơi cũng khó, tối ngồi kể cho f1 nghe tuổi thơ phố cổ của mẹ cứ tầm 6h tất cả hội trẻ con ăn cơm xong ra tụ tập chơi công an bắt gián điệp 😅 hoặc đi bắt ve ở bờ hồ và thư viện quốc gia. Ngày nào tối mất điện thì cả phố mang ghế, mang chõng ra vỉa hè ngồi buôn dưa lê, tay không rời cái quạt nan 😂 Cụ bố thì hảo hán hơn cụ mẹ, quân khu hai bà trưng, ngày ngày bố mẹ đi làm cho đeo quả chìa khóa vào cổ rồi lang thang công viên thống nhất cùng đám bạn trai, nhớ từng cái cây nào có quả ăn được, ngày đó đói làm gì có gí ăn ... trèo cây với bơi hồ bảy mẫu thành thần 😅
Cụ chắc con nhà bộ đội hoặc nhà buôn. Bọn em là tiểu thủ công (thành phần trong lý lịch ý), tức là hơn cán bộ nn 1 tý mà có khi tháng 2 tháng mới được ăn ởh Bắc hải 1 lần. Sướng hơn ăn Waigu bây giờ

Jumping up

Xe tải
Sau này em nghe người lớn kể truyện là ông ý bị kết tội tiêu diệt sức lao động của cnxh - aka giết bò mà bò là công vụ lao động chính => cấm bán … truyện này em không biết có đúng không
Em google được cái này cụ ơi, chắc ông chủ Phở Bắc Hải Hàng Bồ là một trong 5 người con của cụ này.

Phỗng new

Xe điện
Mẹ em chửi suốt. Em đúng là ngu. Hồi đó mà mang mua đất cát thì giờ có khi em giàu gần bằng anh Vượng ấy. Hồi đó đam mê quá cứ đổ vào xe máy, nào CMT, STEALTH 400… Đén 95 bắt đầu cấm pkl. Thế là mấy ông CA phường sang gạ bán rẻ mớ xe cho các ông ý. Hồi đó em mất 1 đống. Cay vãi
Tầm 94 mà cụ phóng " xì tít" thì đỉnh rồi =D>

Jumping up

Xe tải
Cụ chắc con nhà bộ đội hoặc nhà buôn. Bọn em là tiểu thủ công (thành phần trong lý lịch ý), tức là hơn cán bộ nn 1 tý mà có khi tháng 2 tháng mới được ăn ởh Bắc hải 1 lần. Sướng hơn ăn Waigu bây giờ
Cụ đoán gần đúng :)):)):))

printer05

Xe điện
89: Cúp 80 máy cánh 2 cây 4 không nói nhiều. 94 81 đời chót kim vàng giọt lệ đồng hồ xăng 1 cây 4. Hồi đấy mua xe toàn quy ra vàng. :)))))))))))))). Có cụ nào nhớ giọt lệ nó là thế nào không ? :D
Trên công tơ mét có một cái bóng đèn (như kiểu đi ôt) nằm ở vị trí gần cuối đồng hồ, khi nào chạy nhanh thì nó nháy sáng.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Không còn đâu cụ. Hồi em ăn cùng ba mẹ là thời ông Bắc Hải trực tiếp bán, sau này các con ông ý bán một thời gian cũng lâu rồi đóng cửa ko bán nữa thì phải.
Em xưa tẩn phở bò sốt vang của ông anh bà chị ngon nhất Hà Nội, quán ở quãng giữa phố Hàn Thuyên. Búp phát hàng đó biến mất thay bằng cửa hàng thời trang, không hiểu giờ bán phở bò sốt vang ngon dã man đó ở đâu

hiepchiken82

Xe tăng
trên otofun ngày trước có cụ viết truyện góc khuất cuộc đời, cũng tả nhiều về cuộc sống sinh hoạt của những thanh niên hà nội thời đấy. Giá mà cụ ý còn sinh hoạt trên này nhỉ?

bubibubi

Xe tải
Không còn đâu cụ. Hồi em ăn cùng ba mẹ là thời ông Bắc Hải trực tiếp bán, sau này các con ông ý bán một thời gian cũng lâu rồi đóng cửa ko bán nữa thì phải.
Nhà Bắc Hải có ông Tư kè ăn chơi cũng khét. Cụ nào ở đó chắc nghe câu TL, Tư Kè đè LS

Pumzen

Xe ba gác
E hồi xưa hiếm khi đc đi chơi tối nên ko biết chợ đàn ông. Tầm nhập nhoạng 2-3 lần lượn hồ Hale là e bị hỏi rồi
Cuối những năm 8x đầu 9x ở Hà nội bắt đầu hình thành chợ của giới LGBT hồi đó đã gọi là pê đê, không rõ cụm từ này tiếng Phớp hay Anh hoặc bắt nguồn từ đâu nữa. Địa điểm đội này tụ hội, có lẽ 1 số cụ ở phố cổ còn nhớ, đó là 9 gốc Hồ HK. Dân tình gọi 9 gốc là bởi chỗ này 1 quần thể gồm 9 cây Lộc vừng tạo thành.
Cứ tầm 8h tối, tụi pê đê quần loe áo chẽn chim cò, tóc dài uốn xoăn mỳ tôm tụ tập về zone 9 gốc để buôn chuyện như 1 cái chợ. Sau đó chúng bắt đầu tản ra và bắt khứa. Có lẽ thời đó hội này đã giả gái đứng đường để mồi chài rồi. Những tưởng chỉ có dân cùng vía với hội đó bắt sóng quan hệ với nhau thôi, nhưng ai dè khứa vãng lai cũng nhiều phết. Hồi đó nhà cháu nghe kể, mỗi lần xơi kem mút, chúng trả cho khứa 5-10k.
Tụ điểm tệ nạn này có thời gian bị chính quyền dẹp, nhưng vẫn lay lắt mãi không sạch được. Nó như cái chợ cóc, khi bị truy quét ở 9 gốc, khu vực nhà vệ sinh, tụi đó nhảy về phía dưới gần nhà cháu. Ở đây có cụ nào biết quán cà phê Mộng Dần không nhỉ? Quán CF này từ thời 7x đến tận 93-94 mới nghỉ, chuyển sang kd ngành hàng khác. Quán CF này chính là tụ điểm ăn chơi của dân nghệ sĩ nửa mùa, mèo mả gà đồng, tả pổ xiểng đủ loại trong đó có đám 8 vía này. Đôi khi tụi PD này còn dịch xuống sát nhà cháu, tụ tập hàng nước, bàn tán ba hoa chích choè tới tận 2-3h sáng.