[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Đường Cống Quỳnh có cặp vợ chồng già người HN gốc nấu món Nga món Pháp ngon dã man . Ô Bà có Cô con gái học cấp 3 Có người yêu người Pháp làm ở Lãnh sự vừa học xong cấp 3 .. cưới luôn.:)

datdo

Xe máy
năm 83 đổi tiền. mẹ tôi làm ngân hàng đầu tư ở 4b Lê Thánh Tông. tôi vẫn thường đi cùng với mẹ tôi khi bà đi làm vì để ở nhà thì chẳng có gì chơi, lại nghịch ngợm rồi phá đồ thì khổ. mặc dù tin đổi tiền đã râm ran suốt gần 1 tuần nhưng hồi đó không có báo dài , mạng như bây giờ nên thông tin cũng chỉ bó hẹp.
Hôm đó đúng 12h trưa, toàn cơ quan được lệnh cấm không cho ai ra ngoài.bên kho quỹ thì nhộn nhịp hẳn lên.đến chiều tin đổi tiền chính thức lan ra ngoài. hồi đó tôi khoảng 5,6 tuổi nên cũng không ý thức gì nhiều.
Chỉ nhớ mãi là bố mẹ tôi cho hàng xóm vay 100 đồng. đi đòi mãi mà ng ta không trả. sau khi đổi tiền , họ trả còn 10 đồng. tôi hồi đó chưa ý thức được tiền to nhỏ ra sao, nhưng có 1 cảm giác là nhà mình bị thiệt cứ lan ra. tôi ngồi bệt xuống khóc. xong bố mẹ chạy ra dỗ, bảo 10 đồng tiềm mới bằng 100 đồng tiền cũ..... Thế mà đã mấy chục năm trôi qua...
Giờ nghĩ lại chỉ muốn chửi thề....

Tuancap

Xe buýt
Nhớ không nhầm thì đổi tiền 2 lần . 83 và 86 phải không các cụ

gatocdai

Xe tải
Em cũng học văn thầy Thưởng, Toàn phải về H.Ngang lấy áo vest cho thầy. Công nhận thầy đỏm dáng kinh. bao nhiêu comple. chữ thày đẹp hiếm. thầy thân với cô Tuyết dạy họa ở Thuốc Bắc. lớp em cô Loan toán chủ nhiệm.
Thầy Thưởng ăn mặc thì cực kỳ chỉn chu. Sơmi trắng, quần tây là phẳng phiu, mùa đông thì áo vest vs khăn len, đi giày tây. Xe thì đi con Phượng hoàng màu xanh. Hồi đấy thì quá xịn rồi, chỉ thua đội Peugoet thôi.

Muon_biet

Xe cút kít
Năm 1979, gần Tết được nghỉ. Ông bạn rủ đến nhà cô bạn gái ở phố Phó Đức Chính gói hộ bánh chưng. Nhà có 3 mẹ con, 2 cô con gái trông khá xinh. Khi bọn em đến nhà, bà mẹ mừng lắm vì có người gói bánh giúp. Cô chị thấy bạn trai đến nhà thì cũng rất đon đả dù có khách lạ là em. Lúc gói bánh chỉ khổ em phải luôn tay vì ông bạn có biết làm đâu. Em vừa gói, lại phải vừa tận tay chỉ việc cho cô em gái. Thấy vậy, cô chị cũng bỏ bê ông bạn ngồi cạnh em học gói bánh. Xong việc được mời ở lại ăn cơm nhưng bọn em từ chối ra về. Hai chị em tíu tít tiễn ra cửa và cũng như mẹ không quên mời các cháu, các anh đến chơi nhà dịp Tết.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Hồ Hale đoạn phố Nguyễn Du, mỗi khi mưa là ngập đến đầu gối. Hôm e lội bì bõm vớt đc con cá bé bé, về cho vào cái chảo đồ chơi, đặt lên nóc bể phơi nắng (mục đích để cho chín :)):)):)) ) rồi đi ngủ trưa. Ngủ dậy ra bể xem cá chín chưa thì cá bị mèo ăn mất rồi.
Quả này thì em thua :)))))))))). Em bắt được con sẻ bị thương do đc nào đấy bắn. Hồi đấy súng hơi Tiệp rất nhiều. Nhà không có lồng, lấy cái bể cá để không cho đất sâu cành khô các kiểu. Trưa đi học về thấy mỗi tí lông còn thằng mèo tam thể thì bỏ cơm trưa.

printer05

Xe điện
năm 83 đổi tiền. mẹ tôi làm ngân hàng đầu tư ở 4b Lê Thánh Tông. tôi vẫn thường đi cùng với mẹ tôi khi bà đi làm vì để ở nhà thì chẳng có gì chơi, lại nghịch ngợm rồi phá đồ thì khổ. mặc dù tin đổi tiền đã râm ran suốt gần 1 tuần nhưng hồi đó không có báo dài , mạng như bây giờ nên thông tin cũng chỉ bó hẹp.
Hôm đó đúng 12h trưa, toàn cơ quan được lệnh cấm không cho ai ra ngoài.bên kho quỹ thì nhộn nhịp hẳn lên.đến chiều tin đổi tiền chính thức lan ra ngoài. hồi đó tôi khoảng 5,6 tuổi nên cũng không ý thức gì nhiều.
Chỉ nhớ mãi là bố mẹ tôi cho hàng xóm vay 100 đồng. đi đòi mãi mà ng ta không trả. sau khi đổi tiền , họ trả còn 10 đồng. tôi hồi đó chưa ý thức được tiền to nhỏ ra sao, nhưng có 1 cảm giác là nhà mình bị thiệt cứ lan ra. tôi ngồi bệt xuống khóc. xong bố mẹ chạy ra dỗ, bảo 10 đồng tiềm mới bằng 100 đồng tiền cũ..... Thế mà đã mấy chục năm trôi qua...
Giờ nghĩ lại chỉ muốn chửi thề....
Đổi tiền 1 lần thôi cụ năm 1985. Trước đó là năm 1978 sau khi 2 miền thống nhất.

Em sửa lại từ 76 thành 78

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF
Đổi lần đầu tiên năm 1978. Đợt đó đơn vị em đang ở Tây Ninh tham gia phòng thủ biên giới. Cả đại đội chẳng có thằng có tiền mà đổi.🤓
Và lần sau là 1985.

ZynZyn

Xe lăn
E hồi xưa hiếm khi đc đi chơi tối nên ko biết chợ đàn ông. Tầm nhập nhoạng 2-3 lần lượn hồ Hale là e bị hỏi rồi
Phét!
Thời chúng mình còn chưa hôi nách thì chỉ chỗ Hale đầu Nguyễn Quyền cạnh bến xe Kim Liên mới có đội chị em cầm lược. Còn quanh hồ toàn hình sự số 7 với anh em trộm cá quất ba tiêu đứa nào dám tụ tập ở đấy.
Từ chín mấy giở đi quanh hồ mới tụ tập đội quần trắng giày trắng mũ trắng đa phần trung niên, thành chợ đàn ông rồi.

printer05

Xe điện
Cụ ở nhà 14 là nhà ông giáo Kính. Nhà đấy ngày xưa là cao nhất phố Hàng Cân. Nhà em là cao nhì phố. Sau này nhà Hồng Hưng xây lên mới là cao nhất phố.

Em lớp 6 là học bên phía nhà xây gạch. Là lớp học tiếng Anh duy nhất, cơ mà cô giáo dạy đến lớp 7 thì nghỉ đẻ nên nửa học kỳ 2 lớp 7 lại chuyển sang học tiếng Nga. Bởi vậy nên tiếng Nga em dốt như bò. :D Chỉ biết mỗi Dờ đờ rát tờ vui che với ết tơ vova và ết tờ masha.

Ô thế cụ cũng học trường này à? Thưởng phát xít dạy em lớp 7,8 đấy.

Em học cấp 1 với 2 thằng Sơn ở LVC, 1 thằng là Sơn bé hình như số 13, 1 thằng là Sơn lớn số 17.
Em không học Hoàn Kiếm nhưng hay chơi nên biết, em học Trưng Vương. Cụ biết thầy Kính là cũng chuẩn rồi, thầy Kính dạy mộn Lịch Sử ở trường Ams, con thầy Kính (em quên tên rồi) học chuyên Hóa trường Ams

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Năm 1979, gần Tết được nghỉ. Ông bạn rủ đến nhà cô bạn gái ở phố Phó Đức Chính gói hộ bánh chưng. Nhà có 3 mẹ con, 2 cô con gái trông khá xinh. Khi bọn em đến nhà, bà mẹ mừng lắm vì có người gói bánh giúp. Cô chị thấy bạn trai đến nhà thì cũng rất đon đả dù có khách lạ là em. Lúc gói bánh chỉ khổ em phải luôn tay vì ông bạn có biết làm đâu. Em vừa gói, lại phải vừa tận tay chỉ việc cho cô em gái. Thấy vậy, cô chị cũng bỏ bê ông bạn ngồi cạnh em học gói bánh. Xong việc được mời ở lại ăn cơm nhưng bọn em từ chối ra về. Hai chị em tíu tít tiễn ra cửa và cũng như mẹ không quên mời các cháu, các anh đến chơi nhà dịp Tết.
Cụ kể tiếp đi. Sau này thì cụ lấy cô em hay cô chị đấy :))

O Muong Te

Xe điện
Hôm qua em tính nhầm, cô em sinh đầu 5x, học đại học sư phạm ra trường về dạy ở trường Hoàn Kiếm từ năm 74, 75 gì đấy. Có bức ảnh của các cô chụp hồi đó em chôm được trên facebook của cô em, có khi cụ cũng nhận ra được ai đó?

Trường Hoàn Kiếm của cụ cũng là loại trường được Unicef viện trợ giống trường Huy Văn của em. Khung thép, mái tôn có trần chống nóng bằng bông thủy tinh. Bàn ghế khung sắt, mặt bàn bằng gỗ vụn ép dán focmica, không có ngăn bàn để giấu vở quay cóp 🤣, ghế có lưng và mặt là tấm nhựa cứng.

Còn đây là lớp em năm 87 ở trường Huy Văn:

Mợ toét 2710 có khi cũng nhận ra vài đồng hương ngõ 1, ngõ 2 đấy nhỉ? 😜
Văn chương nhà em cũng có 1 dãy 2 tầng lắp ghép dư lày.

Tuancap

Xe buýt
Đổi lần đầu tiên năm 1978. Đợt đó đơn vị em đang ở Tây Ninh tham gia phòng thủ biên giới. Cả đại đội chẳng có thằng có tiền mà đổi.🤓
Và lần sau là 1985.
Vâng cụ . Em nhớ mang máng .
Đổi năm 78 ông bà bô nhà em ,9 h tối hôm trước cầm tiền đi mua cái đài chạy băng cối AkAi . Về nó méo tiếng eo éo .
85 thì em đi làm rồi . Đến ngày phát lương . Con mẹ kế toán nó ghét . Nó cho nửa mũ cối tiền xu .

z300

Xe điện
Có nhung ít. Hàng xóm nhà e bà Bảy gốc tư sản cũ, tầm 83-84 có anh con rể to cao gọi là Thông Chả Cá có con CB125T lòng súng xịn nhất HN bấy giờ. E ngưỡng mộ nhất là cặp thụt thủy lực trước của nó mỗi khi phi ngang qua cái cống ngang vỉa hè (hồi đó cống rãnh toàn lộ thiên, hoặc có đậy gạch 30x30 nhưng hay tắc nên lật lên bỏ hết).
Đầu Tống D Tân có nhà ông Tiến con là Tuấn, Tú có cái DD xanh hay đem ra máy nước rửa. Tụi e gọi là nhà Tuấn Tú Tiến Thọt, tương ứng bên này đường là đội Quân Quỳnh Quảng Què :))
E thả diều đá bóng với thằng Quỳnh, h nó mất rồi.
Nhà phở bò đường tàu xưa hay kéo xe đi lấy nước máy, xe bằng gỗ đóng 4 vòng bi loại to làm bánh, chở dc 2 phuy nước, hứng hàng giờ mới đầy. Mỗi lần kéo đi kêu ù ù zè zè qua cửa biết ngay đồng bọn :))
Năm 1994 em mua chiếc cbt bạc khá mới từ viễn dương hải phòng giá 6 cây, mua căn ”chung cư” tập thể Trung tự 2,5 cây 28m2. Khá giàu hỉ =))

z300

Xe điện
Em cũng 7x đời đầu. Phố em gần phố cụ. Nhưng khác với cụ, ngày em bé, em vẫn nghĩ phố Thuốc Bắc đã bé lại đông 😂. Phố em ko phải trục nên hồi xưa rất là vắng. Phố to, vỉa hè to, cả ngày đá bóng giữa đường được.
Ko biết ngày xưa cụ có ra phố em xem chiếu bóng không? Năm chiếu 1-2 lần là cùng, nhưng là sự kiện lớn với trẻ con. Chiếu bóng dựng phông ngang đường, dân tình các phố xung quanh đem ghế ra ngồi xem, đông như hội. Nhà em thì ngồi ban công là xem được rồi. Nhưng trẻ con thì thích xuống đường chen nhau xem cơ.

Cấp 1 em học ở Hàng Bút. Ko biết có cùng trường với cụ ko? Nhưng có mấy năm phải học ở các điểm phụ khác nhau. Lúc thì Cửa Đông, lúc thì Hàng Vải, lúc thì Lãn Ông. Thích nhất cái năm học ở Lãn Ông, giờ ra chơi hay chạy quanh phố xin được cam thảo với quế vụn chia nhau.

Cái phở gia truyền ở Bát Đàn cụ kể thì đúng là khoảng cuối 8x mới xuất hiện ở đó. Nó từ đình Thái Cam chuyển về nên cũng là có từ trước nữa. Từ bao giờ em ko biết. Hồi bé có tiền mà ăn phở đâu! Chỉ nhớ mang máng bát phở ở đình Thái Cam xưa có miếng thịt lợn mỏng dính mà sao ngon thế! Hồi ấy thịt lợn còn hiếm, làm gì mà có thịt bò! Có hôm mẹ cho đi mua phở về cho cả nhà ăn sáng - là mua 1 bát phở, xin nhiều nước đầy cặp lồng, về cả nhà chan cơm nguội ăn. Ngon như "đặc sản" 😜 (mẹ bảo thế chứ trẻ con thời cơm độn mì đâu có biết đặc sản nó là cái gì đâu?!)

Góc Thuốc Bắc cắt Hàng Vải ngày xưa có hàng cháo quẩy rất ngon. Hồi ấy em rất thích khi bà ốm (😭), vì ông sẽ sai đi mua cháo quẩy cho bà. Quẩy cắt lên trên. Trên đường bê về, tất cả các mẩu quẩy ở trên còn khô là em ăn vụng hết, chỉ chừa lại các miếng đã dính vào cháo. Cứ nghĩ ăn vụng khéo thế nên ông không biết. Mãi sau mới hiểu là ông toàn bảo mua 2 quẩy là để cho mình có cái mà ăn vụng 🥺.
Em nhớ mang máng vụ chiếu phim ngoài trời, không nhớ rõ lắm. Có phải hàng phèn không cụ? Em hộ khẩu lại đường thành nên cấp 1 là học Thăng long. Ngày xưa đó không hề có tiền, chỉ đi qua hàng quán nhìn biết món gì thôi chứ không hề được mua bao giờ. Cái mà ông bà hay đưa hào đi mua là mua dưa cà mắm muối thôi :)