[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

SIGNUS

Xe container
Người OF
Nhìn cái cầu thang em lại bồi hồi thời học cấp 1 trường Quỳnh Mai (bên Quỳnh Lôi; cũng Unicef viện trợ; 2 tầng)
Đúng òi, HN trước có mấy trưởng kiểu này. Các bạn nữ đi học toàn đi guốc mộc, lên xuống váng cả đầu. Được mỗi cái trực nhật nhanh vì nền nhà lát ván sạch bóng

gatocdai

Xe tải
Con đường đi bộ đi học của em 4 năm học Hồng Hà, khoảng những năm 4x thì nhà em ở 14 Hàng Cân
Cụ ở nhà 14 là nhà ông giáo Kính. Nhà đấy ngày xưa là cao nhất phố Hàng Cân. Nhà em là cao nhì phố. Sau này nhà Hồng Hưng xây lên mới là cao nhất phố.
năm 83 em học 6A1 lớp đầu bên trái tầng 2 nhà lắp ghép, cô Thành dạy văn làm chủ nhiệm, cô Khuể dạy toán, và em cũng nhớ thày Sơn chuyên chở 2 thùng nước gạo. Hồi đó cứ bị rủ ra cổng trường ăn bánh gối bơm nước tương ớt cay xé mồm. Thằng nào vào lớp mũi đỏ chót là biết ngay vừa trốn ra ngoài đớp món này
HK 2 lớp 7 em sợ vẽ nên toàn trốn nộp bài với đủ mọi lý do, cuối kỳ 1.0 môn Họa, phải xin bét nhè lên 4.0 để cả năm được 5.0 còn đạt HSTT
Em lớp 6 là học bên phía nhà xây gạch. Là lớp học tiếng Anh duy nhất, cơ mà cô giáo dạy đến lớp 7 thì nghỉ đẻ nên nửa học kỳ 2 lớp 7 lại chuyển sang học tiếng Nga. Bởi vậy nên tiếng Nga em dốt như bò. :D Chỉ biết mỗi Dờ đờ rát tờ vui che với ết tơ vova và ết tờ masha.
Toàn có số có má đấy cụ, Thưởng phát x it, Sơn nước gạo
Ô thế cụ cũng học trường này à? Thưởng phát xít dạy em lớp 7,8 đấy.
83 học 6 trường Hoàn Kiếm, tức là sinh năm 72, nhà ở phố 13 hoặc 15 Lương Văn Can mà sao em không biết cụ nhỉ.
Em học cấp 1 với 2 thằng Sơn ở LVC, 1 thằng là Sơn bé hình như số 13, 1 thằng là Sơn lớn số 17.

rongmayman

Xe tải
Hồi ấy nhiều ao hồ mương nhưng phố Nguyễn Trường Tộ cứ trời mưa là bọn nhỏ đi học phải lội bì bõm nước ngập đến háng . Chắc bãi sông hồng hồi đó nước còn lên dữ.
Hà Nội những ngày ấy vào mùa lũ là sông Hồng nước lên, hệ thống thoát nước toàn thành phố từ thời Pháp để lại nên kém, sông Hồng chưa được các thủy điện thượng nguồn như Lai Châu, Sơn La trị thủy nên mùa mưa còn tình trạng ngập lụt, hệ thống đê điều vẫn phát huy tác dụng.

omerta77

Xe điện
Cụ ở nhà 14 là nhà ông giáo Kính. Nhà đấy ngày xưa là cao nhất phố Hàng Cân. Nhà em là cao nhì phố. Sau này nhà Hồng Hưng xây lên mới là cao nhất phố.

Em lớp 6 là học bên phía nhà xây gạch. Là lớp học tiếng Anh duy nhất, cơ mà cô giáo dạy đến lớp 7 thì nghỉ đẻ nên nửa học kỳ 2 lớp 7 lại chuyển sang học tiếng Nga. Bởi vậy nên tiếng Nga em dốt như bò. :D Chỉ biết mỗi Dờ đờ rát tờ vui che với ết tơ vova và ết tờ masha.

Em học cấp 1 với 2 thằng Sơn ở LVC, 1 thằng là Sơn bé hình như số 13, 1 thằng là Sơn lớn số 17.

Cụ làm em nhớ đến thầy Sơn nước gạo. Có lần ở trước cổng trường mấy thằng ở ngoài trường trêu thầy cầm dây chạy quấn quanh người để trói, thầy cầm dây giật 1 phát mấy thằng ngã dúi dụi

Muon_biet

Xe cút kít
Có chứ cụ. Em 7X đời đầu học vỡ lòng, cấp hai đến lớp 8 (bỏ qua lớp 9) lên cấp 3 vào học lớp 10 - 12 luôn . Mô hình ấy nếu em ko nhầm những cụ 75 trở về trước vẫn áp dụng . Thằng em ruột em sinh 76 nên phải học lớp 9.
Thế thì các cụ thuộc giai đoạn chuyển tiếp của cải cách giáo dục rồi. Bọn em tốt nghiệp 10 năm 1975. Học đủ vỡ lòng, lớp 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10 là tốt nghiệp phổ thông. Do chiến tranh nên các lứa tuổi 54÷57 hay học cùng lớp vì có 2 thời kì sơ tán chống chiến tranh phá hoại.

lolotica

Xe điện
em 7x đời đầu, sinh ra ở phố Hàng Da, ông bà ngoại bên phố Hà Trung; chào các cụ 😆

Muon_biet

Xe cút kít

phuongmit

Xe cút kít
em 7x đời đầu, sinh ra ở phố Hàng Da, ông bà ngoại bên phố Hà Trung; chào các cụ 😆
Hàng Da cụ ở đoạn nào thế, hồi vài tháng tuổi e có 1 thời gian được người quen trông hộ ở gần cafe Nghĩa bây giờ :D e hỏi để xác định toạ độ chứ hồi đó e cũng ít giao lưu :))

bubibubi

Xe tải
Con đường đi bộ đi học của em 4 năm học Hồng Hà, khoảng những năm 4x thì nhà em ở 14 Hàng Cân
14 H.Cân là cái Phòng Chẩn trị Đông y. Ngày xưa nó hoạt động theo kiểu HTX. Ông nội em có thời gian cũng tham gia khám bệnh ở đấy.

ZynZyn

Xe lăn
Hồ Hale đoạn phố Nguyễn Du, mỗi khi mưa là ngập đến đầu gối. Hôm e lội bì bõm vớt đc con cá bé bé, về cho vào cái chảo đồ chơi, đặt lên nóc bể phơi nắng (mục đích để cho chín :)):)):)) ) rồi đi ngủ trưa. Ngủ dậy ra bể xem cá chín chưa thì cá bị mèo ăn mất rồi.

Em trùm vượt rào. Chấp tất các kiểu dây thép gai như đặc công luôn. Ông già quật chán chê rồi cũng thua :D. Xểnh cái là em đã có mặt ở hồ Ha Le câu thầu dầu.

• Vodka
Reactions: XPQ

bubibubi

Xe tải
Cụ học lớp nào? Em học lớp cô Thịnh chủ nhiệm. Nhà cô là cửa hàng bán thuốc lào ở Hàng Gà, chỗ ngã 3 Hàng Gà với Lò Rèn. Trước học văn với thầy Thưởng ở Hàng Ngang. Em còn nhớ ông thầy thể dục gọi là Sơn nước gạo.
Em cũng học văn thầy Thưởng, Toàn phải về H.Ngang lấy áo vest cho thầy. Công nhận thầy đỏm dáng kinh. bao nhiêu comple. chữ thày đẹp hiếm. thầy thân với cô Tuyết dạy họa ở Thuốc Bắc. lớp em cô Loan toán chủ nhiệm.

ntdz27

Xe tải
Hồ Hale đoạn phố Nguyễn Du, mỗi khi mưa là ngập đến đầu gối. Hôm e lội bì bõm vớt đc con cá bé bé, về cho vào cái chảo đồ chơi, đặt lên nóc bể phơi nắng (mục đích để cho chín :)):)):)) ) rồi đi ngủ trưa. Ngủ dậy ra bể xem cá chín chưa thì cá bị mèo ăn mất rồi.
Chuẩn luôn cụ, cứ mưa to là nguyễn du ngập nặng.
Em cũng 7x, sinh ra ở 27 Triệu Việt Vương, Ông nội em bán cafe ở đây giờ đến thằng cháu đời thứ 4 rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Lâu lắm rồi em mới thấy có 1 thớt 50 tầng mà chưa thấy cãi chửi nhau, chưa ai bị xì lốp :)
Thớt hoài niệm, kể câu chuyện xưa thì đa phần lành mà bác. Trải nghiệm để kể lại ít tuổi cũng phải gần 40, cao thì suýt gấp đôi với lại cũng k có đất để băm bổ nhau do nhiều chuyện quá, kể ra nhớ lại là sướng rồi :))

angkorwat

Xe container
Người OF
Thớt hoài niệm, kể câu chuyện xưa thì đa phần lành mà bác. Trải nghiệm để kể lại ít tuổi cũng phải gần 40, cao thì suýt gấp đôi với lại cũng k có đất để băm bổ nhau do nhiều chuyện quá, kể ra nhớ lại là sướng rồi :))
Những ai có tuổi thơ trên đất HN đều bồi hồi nhớ lại tuổi thơ trèo me, trèo sấu. Những ngày hè quần đùi, áo may ô lang thang đi bộ khắp HN ngó nghiêng. Đi chán lại tìm cái ghế đá ở các vườn hoa ngắm đường phố.

ZynZyn

Xe lăn
Cứ tầm chiều tối là e sợ đi ở mạn hồ Hale này lắm. Mấy lần bị hỏi đi ko em, hết cả hồn :)):)):))
Chuẩn luôn cụ, cứ mưa to là nguyễn du ngập nặng.
Em cũng 7x, sinh ra ở 27 Triệu Việt Vương, Ông nội em bán cafe ở đây giờ đến thằng cháu đời thứ 4 rồi.

angkorwat

Xe container
Người OF
Cứ tầm chiều tối là e sợ đi ở mạn hồ Hale này lắm. Mấy lần bị hỏi đi ko em, hết cả hồn :)):)):))
Sao lại hỏi đi không ? Mợ lang thang ở đó năm bao nhiêu ? Hồi nhỏ em cũng hay lang thang Hale, Bẩy Mẫu mà có ai hỏi gì đâu ?🤓

phuongmit

Xe cút kít
Những ai có tuổi thơ trên đất HN đều bồi hồi nhớ lại tuổi thơ trèo me, trèo sấu. Những ngày hè quần đùi, áo may ô lang thang đi bộ khắp HN ngó nghiêng. Đi chán lại tìm cái ghế đá ở các vườn hoa ngắm đường phố.
E đẻ ở phố cổ nhưng đến khi học lớp 1 thì mới sinh sống liên tục ở đây, hồi bé thì hay di chuyển hơn. 5 năm phố cổ do thời lượng đi đo đường nhiều hơn lũ bạn nên nhiều sự kiện và trải nghiệm để nhớ hơn

phuongmit

Xe cút kít
Sao lại hỏi đi không ? Mợ lang thang ở đó năm bao nhiêu ? Hồi nhỏ em cũng hay lang thang Hale, Bẩy Mẫu mà có ai hỏi gì đâu ?🤓
Đi k là bị lẫn mợ đấy với các mợ hay…đi :)) bác đàn ông mà hỏi đi k thì có mà quỷ sứ :))

XPQ

Xe cút kít
Phét!
Thời chúng mình còn chưa hôi nách thì chỉ chỗ Hale đầu Nguyễn Quyền cạnh bến xe Kim Liên mới có đội chị em cầm lược. Còn quanh hồ toàn hình sự số 7 với anh em trộm cá quất ba tiêu đứa nào dám tụ tập ở đấy.
Từ chín mấy giở đi quanh hồ mới tụ tập đội quần trắng giày trắng mũ trắng đa phần trung niên, thành chợ đàn ông rồi.