[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Song Do Anh

Xe máy
Cụ này lại nhầm lẫn rồi: đã học vỡ lòng thì làm gì có lớp hệ 12 năm?
Có chứ cụ. Em 7X đời đầu học vỡ lòng, cấp hai đến lớp 8 (bỏ qua lớp 9) lên cấp 3 vào học lớp 10 - 12 luôn . Mô hình ấy nếu em ko nhầm những cụ 75 trở về trước vẫn áp dụng . Thằng em ruột em sinh 76 nên phải học lớp 9.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Có chứ cụ. Em 7X đời đầu học vỡ lòng, cấp hai đến lớp 8 (bỏ qua lớp 9) lên cấp 3 vào học lớp 10 - 12 luôn . Mô hình ấy nếu em ko nhầm những cụ 75 trở về trước vẫn áp dụng . Thằng em ruột em sinh 76 nên phải học lớp 9.
Chuẩn kụ

trinh_iat

Xe tải
Em nhớ rồi, cửa hàng lương thực (cửa màu xanh) là đoạn lõm vào, có một ngõ nhỏ ngay cạnh, có bậc tam cấp và dốc ở giữa để dắt xe.

Cấp 3 hồi đó thì Lý Thường Kiệt buổi sáng, Việt Đức buổi chiều và Hoàn Kiếm buổi sáng, Trần Phú buổi chiều
E trước cấp 1 Hồng Hà, Cấp 2 Thanh Quan. Cấp 3 thì theo đúng tuyến là TRần Phú nhưng năm đó k hiểu sao họ lại chuyển bọn e lên Phan Đình Phùng.

Cửa hàng gạo e nhớ nó cchs ngõ hàng Bút 1-2 nhà thì phải. Ngoài rađầu chỗ Lò Rèn cắt Thuốc Bắc có thêm cửa hàng rau củ quả. Trẻ con bọn nghỉ hè vẫn sang giúp hạ rau củ qur từ xe tải vào cửa hàng

ht900

Xe buýt
Chắc trên đoạn phố có Cafe Hói, nổi tiếng 1 thời. Thương hiệu này giờ ở nơi đâu....
Nhà em cách nhà cụ Hói độ chục số nhà, cafe Hói thì thời ông nội em rồi các bác em uống thường xuyên. Em nhớ hồi đó còn nhỏ, mùi cà phê thơm phức ngồi trong sân nhà và đặc biệt là cà phê hói chỉ dùng đường viên để ở ngoài ai uống bao nhiêu thì tự bỏ đường vào.

Jumping up

Xe tải
Em điểm danh, cụ chủ post nói đến phở Bắc Hải làm em nhớ hương vị đặc biệt ấy, nhớ đến tận giờ. Ngày đó chỉ mong mỗi sáng chủ nhật đc đi cùng ba mẹ đi ăn phở Bắc Hải xong uống cà phê ở ngõ Tạm Thương, hồi đó được ba cho nhấp cà phê đen nóng có bọt sao mà thơm ngon, xong ra chợ Hàng Da mua nhãn. Giờ các cụ không ai còn, nhớ ghê! Huhu.
Hôm trước f1 nghỉ hè toàn dán mắt vào youtube với game rủ đi bơi cũng khó, tối ngồi kể cho f1 nghe tuổi thơ phố cổ của mẹ cứ tầm 6h tất cả hội trẻ con ăn cơm xong ra tụ tập chơi công an bắt gián điệp 😅 hoặc đi bắt ve ở bờ hồ và thư viện quốc gia. Ngày nào tối mất điện thì cả phố mang ghế, mang chõng ra vỉa hè ngồi buôn dưa lê, tay không rời cái quạt nan 😂 Cụ bố thì hảo hán hơn cụ mẹ, quân khu hai bà trưng, ngày ngày bố mẹ đi làm cho đeo quả chìa khóa vào cổ rồi lang thang công viên thống nhất cùng đám bạn trai, nhớ từng cái cây nào có quả ăn được, ngày đó đói làm gì có gí ăn ... trèo cây với bơi hồ bảy mẫu thành thần 😅

Chỉnh sửa cuối:

printer05

Xe điện
E trước cấp 1 Hồng Hà, Cấp 2 Thanh Quan. Cấp 3 thì theo đúng tuyến là TRần Phú nhưng năm đó k hiểu sao họ lại chuyển bọn e lên Phan Đình Phùng.

Cửa hàng gạo e nhớ nó cchs ngõ hàng Bút 1-2 nhà thì phải. Ngoài rađầu chỗ Lò Rèn cắt Thuốc Bắc có thêm cửa hàng rau củ quả. Trẻ con bọn nghỉ hè vẫn sang giúp hạ rau củ qur từ xe tải vào cửa hàng
Cửa hàng lương thực mà em nói là ở phố Hàng Cân, còn cụ đang nói là cửa hàng gạo ở ngã ba Hàng Bút, Thuốc Bắc

Jumping up

Xe tải
Ôi cảm ơn cụ nhắc lớp vỡ lòng, em không nhớ để giải thích cho f1 tại sao không học lớp 9 🤣

bubibubi

Xe tải
Em cũng 7x đời đầu. Phố em gần phố cụ. Nhưng khác với cụ, ngày em bé, em vẫn nghĩ phố Thuốc Bắc đã bé lại đông 😂. Phố em ko phải trục nên hồi xưa rất là vắng. Phố to, vỉa hè to, cả ngày đá bóng giữa đường được.
Ko biết ngày xưa cụ có ra phố em xem chiếu bóng không? Năm chiếu 1-2 lần là cùng, nhưng là sự kiện lớn với trẻ con. Chiếu bóng dựng phông ngang đường, dân tình các phố xung quanh đem ghế ra ngồi xem, đông như hội. Nhà em thì ngồi ban công là xem được rồi. Nhưng trẻ con thì thích xuống đường chen nhau xem cơ.

Cấp 1 em học ở Hàng Bút. Ko biết có cùng trường với cụ ko? Nhưng có mấy năm phải học ở các điểm phụ khác nhau. Lúc thì Cửa Đông, lúc thì Hàng Vải, lúc thì Lãn Ông. Thích nhất cái năm học ở Lãn Ông, giờ ra chơi hay chạy quanh phố xin được cam thảo với quế vụn chia nhau.

Cái phở gia truyền ở Bát Đàn cụ kể thì đúng là khoảng cuối 8x mới xuất hiện ở đó. Nó từ đình Thái Cam chuyển về nên cũng là có từ trước nữa. Từ bao giờ em ko biết. Hồi bé có tiền mà ăn phở đâu! Chỉ nhớ mang máng bát phở ở đình Thái Cam xưa có miếng thịt lợn mỏng dính mà sao ngon thế! Hồi ấy thịt lợn còn hiếm, làm gì mà có thịt bò! Có hôm mẹ cho đi mua phở về cho cả nhà ăn sáng - là mua 1 bát phở, xin nhiều nước đầy cặp lồng, về cả nhà chan cơm nguội ăn. Ngon như "đặc sản" 😜 (mẹ bảo thế chứ trẻ con thời cơm độn mì đâu có biết đặc sản nó là cái gì đâu?!)

Góc Thuốc Bắc cắt Hàng Vải ngày xưa có hàng cháo quẩy rất ngon. Hồi ấy em rất thích khi bà ốm (😭), vì ông sẽ sai đi mua cháo quẩy cho bà. Quẩy cắt lên trên. Trên đường bê về, tất cả các mẩu quẩy ở trên còn khô là em ăn vụng hết, chỉ chừa lại các miếng đã dính vào cháo. Cứ nghĩ ăn vụng khéo thế nên ông không biết. Mãi sau mới hiểu là ông toàn bảo mua 2 quẩy là để cho mình có cái mà ăn vụng 🥺.
Cụ chắc nhà Cửa Đông. Cụ nhớ đúng. Góc Thuốc Bắc ,H. vải có bà bán cháo sườn hay ngồi cạnh bà béo xôi xéo.

p.maldini

Xe tải
không có cụ nào từng va Hải Bánh, Khánh trắng nhỉ

SunshineA

Xe tăng
Có Cụ nào học lớp 1-6 Bế Văn Đàn (khu Nam Đồng) 1986-1990, Đống Đa cấp II (khu Kim Liên) 1991-1993 không ạ
em cũng có 2 năm học ở cấp 2 BVĐ, nhưng không cùng đoạn này ợ :D
Em cũng có kỷ niệm 3 năm cấp II BVĐ. Hồi đó chỉ mong mưa thật to là khu Nam Đồng & trường lớp bị ngập nặng để được nghỉ học ;))
Thế các cụ cũng con nhà lính ợ :D

YarisVerso

Xe tải
85 em hết cấp 2, cô Thành dạy văn làm chủ nhiệm, nhưng chắc cô em hơn tuổi cô nhà cụ
Hôm qua em tính nhầm, cô em sinh đầu 5x, học đại học sư phạm ra trường về dạy ở trường Hoàn Kiếm từ năm 74, 75 gì đấy. Có bức ảnh của các cô chụp hồi đó em chôm được trên facebook của cô em, có khi cụ cũng nhận ra được ai đó?

Trường Hoàn Kiếm của cụ cũng là loại trường được Unicef viện trợ giống trường Huy Văn của em. Khung thép, mái tôn có trần chống nóng bằng bông thủy tinh. Bàn ghế khung sắt, mặt bàn bằng gỗ vụn ép dán focmica, không có ngăn bàn để giấu vở quay cóp 🤣, ghế có lưng và mặt là tấm nhựa cứng.

Còn đây là lớp em năm 87 ở trường Huy Văn:

Mợ toét 2710 có khi cũng nhận ra vài đồng hương ngõ 1, ngõ 2 đấy nhỉ? 😜

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít
Hôm qua em tính nhầm, cô em sinh đầu 5x, học đại học sư phạm ra trường về dạy ở trường Hoàn Kiếm từ năm 74, 75 gì đấy. Có bức ảnh của các cô chụp hồi đó em chôm được trên facebook của cô em, có khi cụ cũng nhận ra được ai đó?

Trường Hoàn Kiếm của cụ cũng là loại trường được Unicef viện trợ giống trường Huy Văn của em. Khung thép, mái tôn có trần chống nóng bằng bông thủy tinh. Bàn ghế khung sắt, mặt bàn bằng gỗ vụn ép dán focmica, không có ngăn bàn để giấu vở quay cóp 🤣, ghế có lưng và mặt là tấm nhựa cứng.
Đây là lớp em năm 87:

Ngày vào Huy Văn lớp 1, em bước cái cầu thang kia còn run lẩy bẩy vì sợ độ cao. Mà cổ bậc nó trống hoác nhìn càng hãi. Độ vài hôm là quên đi.
Hồi đó, hay chơi su vê đuổi nhau có thằng học cùng ở ngõ Sân Quần chạy đuổi còn cộc cả mặt vào gầm chiếu nghỉ, thầy giáo bế chạy ra Hàng Bột khâu chục mũi hôm sau vẫn đi học bình thường chả thấy chấn động não gì sất.

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Nhớ lắm vị bàng chín Mai Hắc Đế, ăn xong còn đập hột lấy nhân ăn tiếp. Ôi tuổi thơ đi đâu mất rồi
Phố MHĐ đoạn gần Trần Nh Tông trước cấm ô tô, có mấy bàn bóng bàn bằng xi măng. Bọn cháu bên BT hay sang chơi nhờ

YarisVerso

Xe tải
hình như đứng bên trái là Cô Khuể dạy toán ạ?
À, đây là ảnh ở trường Huy Văn của em. Cô chủ nhiệm em cũng dạy toán lý. Cô là con của một vị tướng, nhà ở trên phố Lý Nam Đế. Mỗi năm ngày 20.11 là bọn em kéo nhau nhảy tàu điện (trốn vé) từ Ô Chợ dừa đến thăm cô. Quà thì cả lớp chung nhau mỗi đứa mấy đồng mua cân cam và một thứ đồ lưu niệm nào đó. Có năm mua cái cây dừa làm bằng phim nhựa, mấy thằng đùa giằng nhau nó xổ tung ra hết. Thất thểu lên đến nhà cô chỉ còn cân cam, mất công cô phải bổ cam và và thêm một số thứ hoa quả nữa để cho đám học trò giải khát.
Ngày ấy tình thầy trò vẫn rất trong sáng. Cô không dạy thêm mà chỉ kèm miễn phí những đứa nào học kém. Có tổ chức học hè nhưng chủ yếu là vì bố mẹ không muốn con lêu lổng 3 tháng chứ không phải học để kiếm điểm tốt.

gatocdai

Xe tải
Thế thì nó cạnh cái đền hả cụ
Đền là ở đoạn dưới gần LVC. Nó ở trên này, chỗ hơi thụt vào nên nếu đi đúng chiều thì nhiều khi qua mà không để ý.
Em nhớ rồi, cửa hàng lương thực (cửa màu xanh) là đoạn lõm vào, có một ngõ nhỏ ngay cạnh, có bậc tam cấp và dốc ở giữa để dắt xe.

Cấp 3 hồi đó thì Lý Thường Kiệt buổi sáng, Việt Đức buổi chiều và Hoàn Kiếm buổi sáng, Trần Phú buổi chiều
Cụ nhớ chính xác vãi. Giờ em cũng mới nhớ ra là cửa gỗ màu xanh. Còn cái cửa chính là gỗ xịn hình như lim thì phải. Xưa em đẩy cái cửa đấy giúp các cô hàng gạo mãi. Nhà em ở trong cái ngõ có cái bậc tam cấp có dốc để dắt xe đấy.

Còn đây là lớp em năm 87 ở trường Huy Văn:

Nhìn cái ảnh này em nhớ đúng cái trường Hoàn Kiếm cấp 2 ngày xưa. Lớp em học ở tầng 1 phòng góc ngoài. Bọn lớp em toàn phi thân qua cửa sổ bùng học ra sân nhà thờ chơi.

hieudie

Xe hơi
Nhà mình ở Tràng Thi (góc TT-P Doãn), mấy ae đều sinh ở viện C, bà bô đi đẻ toàn đi bộ sang đường.
Thời đấy HN chỉ có 4 khu phố nội thành (sau mới gọi là quận) và mấy huyện ngoại thành.
Có cụ nào đc bơi thuyền ở Bờ Hồ và chơi xà-bóng bàn ở Thủy Tạ (trước 75) chưa?
Em năm 88 ở đầu Bà Triệu hay ra bồ hồ bơi với câu tôm câu cá. Trước của có cái giếng nước công cộng cả lũ phố tắm cời truồng chạy khắp phố.

caisua

Xe lăn
Nhìn cái ảnh này em nhớ đúng cái trường Hoàn Kiếm cấp 2 ngày xưa. Lớp em học ở tầng 1 phòng góc ngoài. Bọn lớp em toàn phi thân qua cửa sổ bùng học ra sân nhà thờ chơi.
bọn lớp em toàn lôi mấy thằng yếu nhất ra cầm 2 chân kéo hơn chục bậc ở sân nhà thờ xuống, gọi là ăn bánh tầng