[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

XPQ

Xe cút kít
Cụ làm em cười suýt đứt hơi hahaha
Từ cấp hai là em phải phụ ông bà già nuôi lợn và gà. Mua rau nấu cám và dọn chuồng lợn. Và vì bà bác quá cố của em học được bài thuốc dấu trên mạn ngược chữa bệnh động kinh nên em cũng tranh thủ đi thu gom cứt gián về cho bác làm thuốc. Cũng nhân thể về cứt, môn nuôi gà tăng gia xưa hay gặp bọn gà mái ấp, nó nằm ổ mấy ngày xong xuống sân gạch làm xoẹt phát bãi cứt sát (hay sáp) vừa lúc mình quét sân xong. Chỉ muốn đập cho phát nấu canh.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
Em đầu 7, sinh ra và lớn lên tại HN, nơi cụ em đặt chân đến, ông em, mẹ em từng được sinh ra. Mất điện nằm đất, nghe radio ko sót đêm nào, cả xóm tắt hết điện để dồn điện cho 1 nhà mở TV bán dẫn, hồi hộp chờ đến tối để xem Bông hoa nhỏ, tối T4 để xem phim truyện, tối T7 xem chèo, cải lương trên TV. Dậy sớm xếp hàng gạo, đêm thức 12h đi xách nước ...

Chỉnh sửa cuối:

z300

Xe điện
Em sinh ra ở Ba Đình, khai sinh ở Hai Bà có được tính không ạ?

Ngày xưa gọi là phố chỉ có Hoàn Kiếm, một phần Ba Đình và Hai Bà, Đống Đa thì chắc được mẩu Khâm Thiên với tý chỗ Hàng Bột, Sinh Từ, Văn Miếu là hết.
Thoải mái đi cụ! Nhớ về thời xa xưa chút cho nó nao lòng. Vì em chị thạo phố cũ, các cụ nói xa quá, em lại không biết chỗ nào hic

z300

Xe điện
Từ cấp hai là em phải phụ ông bà già nuôi lợn và gà. Mua rau nấu cám và dọn chuồng lợn. Và vì bà bác quá cố của em học được bài thuốc dấu trên mạn ngược chữa bệnh động kinh nên em cũng tranh thủ đi thu gom cứt gián về cho bác làm thuốc. Cũng nhân thể về cứt, môn nuôi gà tăng gia xưa hay gặp bọn gà mái ấp, nó nằm ổ mấy ngày xong xuống sân gạch làm xoẹt phát bãi cứt sát (hay sáp) vừa lúc mình quét sân xong. Chỉ muốn đập cho phát nấu canh.
hahahahahahahahahaahhahahaahha

phuongmit

Xe cút kít
Hanoi tầm 90-95 e nhớ mưa ngập nhanh nhất là Nguyễn Khuyến, chỗ hủm đường tàu đi dịch lên đoạn ngã 3, động mưa là ngập. Rồi đến Đường Thành cũng ngập nhanh. Hồi đó đợi tạnh mưa xong bọn e đi lội nước mưa, ngày sâu nhất e nhớ ngập tầm thắt lưng trẻ con. Sau có mấy vụ ngập, có đứa bị nước mưa cuốn vào cống cái (1 dạng cống thu nước ở vỉa hè, k biết e nhớ đúng k) nên mới sợ và dừng đi lội mưa chơi

nunachuoi

Xe điện
Thoải mái đi cụ! Nhớ về thời xa xưa chút cho nó nao lòng. Vì em chị thạo phố cũ, các cụ nói xa quá, em lại không biết chỗ nào hic
Em lớn lên ở chỗ Núi Trúc, xưa phố chỉ đến bến xe Kim Mã, qua bến xe là như về quê.

hiepchiken82

Xe tăng
à nhân thể các cụ trên này ở phố cổ, có nhà cụ nào tăng gia nuôi gà với nuôi lợn ko? ngày xưa có vụ lấy nước gạo về nuôi gà lợn các cụ nhể

z300

Xe điện
cu chó e Diệp giờ bán phụ kiện bếp? e hopcj với Diệp và cả Tuấn 111TB
Ơ nó vượt biên đầu những năm 80, nó về rồi à? Nó tên Vinh đó. Mắt sâu, mũi cao như tây, chả hiểu sao lại bị đặt tên là cu Chó. Em nhắc nó vì nó đầu gấu nổi tiếng ở Phố. Chứ nói em chả ai biết :)

hiepchiken82

Xe tăng
Hanoi tầm 90-95 e nhớ mưa ngập nhanh nhất là Nguyễn Khuyến, chỗ hủm đường tàu đi dịch lên đoạn ngã 3, động mưa là ngập. Rồi đến Đường Thành cũng ngập nhanh. Hồi đó đợi tạnh mưa xong bọn e đi lội nước mưa, ngày sâu nhất e nhớ ngập tầm thắt lưng trẻ con. Sau có mấy vụ ngập, có đứa bị nước mưa cuốn vào cống cái (1 dạng cống thu nước ở vỉa hè, k biết e nhớ đúng k) nên mới sợ và dừng đi lội mưa chơi
đúng rồi, tầm năm 90-95 e hay đi học thêm trên hàng bông về hay dính quả ngập ở nguyễn khuyến, đi qua đường tầu là thấy nước lên rồi, phải té ra đi qua ngô sĩ liên về, trc ngập nhưng rút khá nhanh

phuongmit

Xe cút kít
à nhân thể các cụ trên này ở phố cổ, có nhà cụ nào tăng gia nuôi gà với nuôi lợn ko? ngày xưa có vụ lấy nước gạo về nuôi gà lợn các cụ nhể
Lợn thì ngõ nhà e bé k nuôi, gà thì ông nội e nuôi 1 lồng cỡ 3-4 con. Ngày nào e cũng phải cho chúng nó ăn cơm với rau thừa rồi còn phải tiếp nước cho nó uống nữa, hôi nhức đầu. Hè có hôm nghịch e lấy nước tắm cho nó nữa. Nhưng kí ức của e thì e k dc miếng thịt gà nào, e cũng k nhớ vòng đời của bọn nó, chắc ông e nuôi cho vui hay bán đi đâu :))

z300

Xe điện
Quẩy nóng với quả bánh gối bán trước cửa bể bơi đổ nước tương vào....
Dúng ròi đúng rồi, cám ơn cụ. Cụ nhắc em mới nhớ món đó, cay xè heehee. Mùa đông thì có lục tào xá ngon lắm, mà có phải lúc nào cũng có tiền để ăn đâu. Toàn ăn chực và đi xin hahaa

hieudie

Xe hơi
Khu nhà em quân đội số 1 Lê Thánh Tông nuôi lợn trên tầng thượng là bình thường. Em hay theo mấy thằng bạn bán kết quả ở ngã 5 trước cây xăng Trần Hưng Đạo.

6997

Xe container
Em dân cây đa nhà bò nên cái làng Thanh Nhàn Thanh Lương là ngày xưa nghịch nát, cái đê nối từ đầu Trần Khát Trân đi sau tập thể Văn Phòng phảm Hồng Hà đi ra đầu Phố Huế chợ Trời ngày xưa là con đường đất, bây h ko còn nữa.
Dân Phố cổ xin thì là vk em để Hàng buồm, nhà nội NT Tộ nhà mẹ vợ Hàng Gai nhiều đời. Có cái điểm khá lạ là mẹ vợ toàn gọi con cháu là mày tao, mẹ vợ nhà em là con nhà tư sản hẳn hoi, cái này thì thua nhà quê, và con gái HN rất đảm đang thời bao cấp và điểm chung nấu ăn rất ngon
Bên cây đa nhà bò, Thanh Lương.... còn lành chán ạ!

Em thi thoảng vào bên Ô Đống mác - đoạn đê, giờ là ngõ 272 TKC - để mua ... sái thuốc :P :P

Nghĩ lại cũng thấy mình liều vãi! :D

XPQ

Xe cút kít
Có em đây. Xưa từ hồi lớp 5 ngày nào em cũng quẩy đôi xô sang nhà ông anh họ mặt phố bên kia xách về đôi xô nước luộc bì. Ông anh họ em, lạy thánh A la che chở linh hồn bác, vốn hành nghề bóng bì và nem chạo, nước luộc mùa đông thì nó đông như thạch mùa hè từ sáng đến chiều nó thối rình lên. Mà như bây giờ khoa học biết nó chỉ gồm cô la gien nhưng ngày đó nó là bao nhiêu chất. Tóm lại, cứ rau muống xơ bột ngô và nước bì cũng gần một năm mới ra một tạ lợn. Đến con lợn ngày ấy cũng đói thối mồm.

z300

Xe điện
Em hỏi vô phép tí. Cụ có vừa xem phim Chiều qua phố cũ không ạ ?
Ngày xưa có 1 phim tên na ná, em có liếc qua đôi lúc chứ không xem hét từ đầu. Phim về gia đình phố cổ đúng không cụ? Em giờ không còn ở phố cổ nữa, nên tự nhiên nhớ nhớ :)

XPQ

Xe cút kít
Ngày xưa hình như đi đẻ cũng theo tuyến như đi học đó cụ. Quận HBT chắc sinh cây đa nhà bò, còn quận Hoàn kiếm bên em thì sinh ở BVBVBMTE tràng thi đó. Em chắc Đống Đa và Ba Đình có chỉ định chỗ đẻ hết rồi hehee
Em Đống Đa thì hộ sinh Thổ Quan.

z300

Xe điện
Em đầu 7, sinh ra và lớn lên tại HN, nơi cụ em đặt chân đến, ông em, mẹ em từng được sinh ra. Mất điện nằm đất, nghe radio ko sót đêm nào, cả xóm tắt hết điện để dồn điện cho 1 nhà mở TV bán dẫn, hồi hộp chờ đến tối để xem Bông hoa nhỏ, tối T4 để xem phim truyện, tối T7 xem chèo, cải lương trên TV. Dậy sớm xếp hàng gạo, đêm thức 12h đi xách nước ...
đúng đó cụ. Gần nhà có một cột máy nước công cộng. thường là ra đó xếp hàng xách, gánh. Có thế thôi mà mấy anh chị lớn cũng tán nhau, vui phết, thời đó em còn nhỏ