[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Thỏ móm

Xe điện
Ở Tố Tịch hồi đấy họ tiện quay rồi cụ, lúc đầu là chơi đinh sắt về sau là dùng đinh lấy từ máy làm sợi thì phải. Hồi đấy sắt thep nó hiếm nên chơi vòng cũng không phải đứa nào cũng có. Em thì ham chơi nên toàn để dành tiền để mua đồ chơi. Năm 85 chuẩn bị đổi tiền cũng là gần đến trung thu, em vác tiền ra chỗ hàng đồ chơi ở đối diện chợ Đồng Xuân mua đồ chơi mà họ không bán.
Thời bác có chơi con in và mua gỗ ở Tố Tịch về tự khắc?

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
à nhân thể các cụ trên này ở phố cổ, có nhà cụ nào tăng gia nuôi gà với nuôi lợn ko? ngày xưa có vụ lấy nước gạo về nuôi gà lợn các cụ nhể
Vụ nuôi lợn tăng gia thì trước em có nhà ông bác ở tập thể Giảng Võ có nuôi cả lợn cả gà trên tầng luôn.

Tiger Lee

Xe tải
Nhà em cạnh hàng gạo phố Bạch Mai đầu ô Cầu Dền, rìa 4 quận thôi. Đầu phố Bạch Mai là đầu ô Cầu Dền, cuối phố có chợ Mơ họp phiên vào các ngày 2 và 7.
Ngày ấy phố Đại Cồ Việt và Trần Khát Chân không rộng lớn như bây giờ đâu, bé tí, chỉ bé như mấy phố Mai Hắc Đế hay Triệu Việt Vương, Bùi Thị Xuân thôi. Học C1,2 Tô Hoàng, đi học về hay ra ngã tư đầu ô chỗ ấy gọi là Đê Vạn Hoàng chơi, nơi họ hay thả nhiều gà tây.
Đợt đổi tiền 1985 thì em vẫn còn nhớ các gia đình ra xếp hàng đổi tiền ở đồn công an phường Cầu Dền, đối diện ngõ Tô Hoàng giờ.
Mới đó đã hơn 4 chục năm, nhanh thật.
Nhà cụ cạnh cửa hàng lương thực Bạch Mai em tưởng cụ học cấp 1 ở trong ngõ cạnh nhà "truyền thần", cách cửa hàng gạo 5-6 nhà chứ nhỉ ?

angkorwat

Xe container
Người OF
Ngày xưa các cụ được dậy dỗ khoản gia giáo và bếp núc rất cẩn thận cụ à. Em nghĩ 1 phần là do thời đó làm gì có hàng quán như bây giờ, tất cả đều là đi chợ về nấu cơm nên vai trò người phụ nữ đảm đang là phải biết nấu ăn ngon. Bây giờ định nghĩa phụ nữ đảm khác 1000% rồi :)

Cây đa nhà Bò là câu cửa miệng bọn em hay nói về phụ nữ "nọ kia" đó nhưng thực ra có biết gì đâu. Em nhớ là các khu nào mà có đường tàu điện là bọn em biết, chứ không có tàu thì chịu, vì làm gì có phương tiện nào khác để đi. Mãi đến giữa 80 mới có xe đẹp tàu phổ thông cụ à
Không có đường tàu điện thì đi bộ chứ cụ. Bọn em cứ nhảy tầu đến đầu đường Thang niên rồi đi bộ lên Nghi Tàm mua cá chọi.
Em đẻ ở nhà hộ sinh Đội Cấn nhưng lớn lên ở khu Hai Bà Trưng suốt dọc từ Chợ Trời đến Đuôi Cá là khu vực tuổi thơ em sống ở đó. Những Chủ Nhật được nghỉ học là em với một thằng nữa nhảy tàu lên rạp Tháng Tám rồi từ đó đi bộ lang thang lên Chợ Đồng Xuân, khu phố cổ, vườn hoa Hàng Đậu... Chiều quay về rạp Kim Đồng xem phim, ăn kem...tối mịt mới về nhà.

angkorwat

Xe container
Người OF
Ngày xưa hình như đi đẻ cũng theo tuyến như đi học đó cụ. Quận HBT chắc sinh cây đa nhà bò, còn quận Hoàn kiếm bên em thì sinh ở BVBVBMTE tràng thi đó. Em chắc Đống Đa và Ba Đình có chỉ định chỗ đẻ hết rồi hehee
Ba đình thì ở nhà hộ sinh Hàng Bún.

printer05

Xe điện
Chắc em kể xót đới, món đó là dễ chơi nhất nhỉ, tụt dép ra và ném ... hình như học môn từ bi sắt há hahaha
Chăc cụ cũng chơi bắn xu chứ, không hiểu sao hổi đấy tay còn bé bắt đồng xu 5 hào chuẩn thế, cứ bắn đập vào tường khi rơi nếu vào các vạch của ô gạch 30x30 thì ngang là x3 dọc là x2, hoặc là bắn xu của thằng khác cho nó đi nhặt.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Nhà cụ cạnh cửa hàng lương thực Bạch Mai em tưởng cụ học cấp 1 ở trong ngõ cạnh nhà "truyền thần", cách cửa hàng gạo 5-6 nhà chứ nhỉ ?
Em ở ngoài mặt đường, giờ vẫn ở đây. Ngõ đấy nhà thằng Sơn cu tin, học cùng lớp em thôi. Cụ chắc cũng dân thổ khu này nhỉ, khéo ngày xưa em với cụ học cùng lớp ấy.

angkorwat

Xe container
Người OF
Chăc cụ cũng chơi bắn xu chứ, không hiểu sao hổi đấy tay còn bé bắt đồng xu 5 hào chuẩn thế, cứ bắn đập vào tường khi rơi nếu vào các vạch của ô gạch 30x30 thì ngang là x3 dọc là x2, hoặc là bắn xu của thằng khác cho nó đi nhặt.
Hồi em chơi trò đó chỉ có đồng 5 xu và đồng 2 xu thôi.

Song Do Anh

Xe máy
Em sinh ra ở đầu phố Kim Mã .Đến năm 1976 khi ông già em từ B ra lúc đó CQ mới phân nhà cho mẹ em về cuối phố Đại La, Tuổi thơ của em ấn tượng nhất là ngày CN theo các anh ở trong phố ra chỗ ( NH đầu phố ĐC). Hồi đó ở đấy bán bánh mỳ trợ giá cho đồng bào các nơi về thăm Lăng bác hình như 5 hào/ cái sau đó mang về bến xe KM bán lại cho nhân dân 1 đồng một cái . Đi được mấy lần bị ông già phát hiện ra đánh cho một trận và cấm không được theo các anh ra đấy mua bánh mỳ bán lại , niềm vui nữa là ra núi Nùng trong Bách Thảo nhặt hạt khô của cây sưa , về quấn dẻ đốt trêu nhà hàng xóm. Em hỏi CCCM chút giấy khai sinh của em ghi sinh tại hộ sinh B Ba Đình giờ là chỗ nào nhỉ?

tientung000

Xe điện
Trẻ con thời đấy nghịch ngu thường xếp đá lên đường ray tầu điện phố Quán Thánh để cho nó chẹt nát vụn.
Thời bao cấp thì đúng là không thiếu trò gì, kể ra thì chắc mất vài ngày. Nhưng trò chơi giải trí của trẻ con trên phố phổ biến: cá chọi, chơi bi, chơi quay, súng phốc, súng cao su, đánh khăng, đánh đáo, dép ném ống bơ, trốn tìm, đá bóng, chơi ù, chơi truyền, ô ăn quan, nhảy lò cò, nhảy dây, nhảy ngựa, đá cầu chinh...
Chơi ngày xưa nghĩ ra nhiều. Em bổ sung: gẩy chun, súng ống bơ, xoay vỏ ốc làm bi đá, chơi xèng (gõ nắp lon bia cho phẳng rồi khoét lỗ, luồn dây quay, đấu nhau), con quay hạt vải vs quay gỗ (cù) chân đinh/chân bi, vót cần câu câu săn sắt, vớt cá 7 màu/đèn pin, làm diều, súng diêm, nhồi pháo đùng, trèo cây, nhòm trộm,...

Em quân số Hàng Bún đây cụ.
Thấy cụ nổi bên thớt du học, giờ lại quay về đây. Em cũng nơi sinh NHS Hàng Bún. Nhỏ thì phố khác, nhớn tí thì địa bàn đi học xiên giữa Quân khu K95, QK Lý Nam Đế, bến Nứa, đánh nhau cũng có, may mà không dính tí chàm nào trong lý lịch tư pháp.

caisua

Xe lăn
Em cách cụ vài trăm mét, ở LVC, gần như tối nào cũng ra Bờ Hồ oánh nhau với bọn Cầu Gỗ tranh nhau mấy toa tàu điện để chơi trốn tìm. Phố em còn có 1 thằng cứ sẩm tối ra nằm dưới gầm ghế đá để dòm các đôi tâm sự, có lúc bị tưới cả vào mặt mà ko dám kêu

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Chủ thớt định lập hội nhóm "Phố cổ" à ?

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Đã nói phố. Phải nói đến pháo tép xanh đỏ gang tay. Vung vang trời luôn. Oách cực.

tientung000

Xe điện
Kính cụ quại bia. Đồng duy nhất nhà ta có lỗ.
Em nhớ có mấy đồng chinh cũ bằng đồng, mỏng hơn nhưng nhẹ hơn, làm cầu chinh nhanh đứt nhưng đá sướng hơn. Đồng 5 xu và 2 xu nhôm làm cầu hơi nhẹ.
Chơi xu thì sau thời cụ angkorwat tụi em chơi đồng 1 đồng hay hơn, to vừa tay. Thế méo nào mà ngày đó em bắn xa 4-5m gì đó vẫn trúng. Đồng đội trốn xa vãi mà bắn không thoát. Luyện khiếp thật!!

fallingwater

Xe tăng
Em sinh ra ở đầu phố Kim Mã .Đến năm 1976 khi ông già em từ B ra lúc đó CQ mới phân nhà cho mẹ em về cuối phố Đại La, Tuổi thơ của em ấn tượng nhất là ngày CN theo các anh ở trong phố ra chỗ ( NH đầu phố ĐC). Hồi đó ở đấy bán bánh mỳ trợ giá cho đồng bào các nơi về thăm Lăng bác hình như 5 hào/ cái sau đó mang về bến xe KM bán lại cho nhân dân 1 đồng một cái . Đi được mấy lần bị ông già phát hiện ra đánh cho một trận và cấm không được theo các anh ra đấy mua bánh mỳ bán lại , niềm vui nữa là ra núi Nùng trong Bách Thảo nhặt hạt khô của cây sưa , về quấn dẻ đốt trêu nhà hàng xóm. Em hỏi CCCM chút giấy khai sinh của em ghi sinh tại hộ sinh B Ba Đình giờ là chỗ nào nhỉ?
Em cũng ở Kim Mã, vẫn còn nhớ cái cửa hàng mậu dịch bán gạo ở gần chợ Ngọc Hà, chỗ đổi tiền năm 1985 ở cái đình gần chùa Kim Sơn, mua dầu hỏa mậu dịch phải sang Giảng Võ, gần đối diện bộ Y tế.