[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Thỏ móm

Xe điện
Thỏ kéo cái ghế đẩu hóng chuyện Hà lội:D

hiepchiken82

Xe tăng
Có em đây. Xưa từ hồi lớp 5 ngày nào em cũng quẩy đôi xô sang nhà ông anh họ mặt phố bên kia xách về đôi xô nước luộc bì. Ông anh họ em, lạy thánh A la che chở linh hồn bác, vốn hành nghề bóng bì và nem chạo, nước luộc mùa đông thì nó đông như thạch mùa hè từ sáng đến chiều nó thối rình lên. Mà như bây giờ khoa học biết nó chỉ gồm cô la gien nhưng ngày đó nó là bao nhiêu chất. Tóm lại, cứ rau muống xơ bột ngô và nước bì cũng gần một năm mới ra một tạ lợn. Đến con lợn ngày ấy cũng đói thối mồm.
cụ với em có khi là shipper đời đầu hà lội phố, e có hôm mải chơi đi lấy nc gạo muộn bị chủ nhà nó tế cho vì cái thùng nc gạo nó đầy chàn ra ngoài nhục ko tả được, đận đấy cũng lớp 4 lớp 5 như cụ, qua lớp 5 e vứt mie cái xô đấy đi, ô bà già dọa nạt mấy cũng ko đi nữa, thế là nhà cũng ko nuôi gà qué j nữa. Cứ mùa hè lấy nc gạo khổ vãi vì mùi nó thối nhanh, cứ phải nhịn thở để đổ nó vào, làm xong còn phải quét cho nó sạch sẽ...

• Vodka
Reactions: XPQ

z300

Xe điện
Khu nhà em quân đội số 1 Lê Thánh Tông nuôi lợn trên tầng thượng là bình thường. Em hay theo mấy thằng bạn bán kết quả ở ngã 5 trước cây xăng Trần Hưng Đạo.
là gần nhà tang lễ hả cụ?

phuongmit

Xe cút kít
Hè này thì Hanoi có món đá cây, bảo quản trong tải gai (k biết đúng k, e nhớ nó màu nâu), chặt bằng dao răng cưa như bồ cào của thằng Trư Bát Giới. Hôm nào nhà có cỗ mới đi mua về, kèm thêm mấy chai Coca Pepsi háo hức lắm :)) gần nhà e có quán bia hơi vườn hoa Đường Thành, có đợt ông già cho nhấm thử e nhăn mặt bảo bia này cay lắm, sau ông già trêu bảo sao hồi đấy chê cay giờ uống lắm thế

printer05

Xe điện
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
Em cũng phường Hàng Bồ, lớp 1 học Lê Văn Tám ở Hàng Bút nhưng không có lớp nên học ở đền 8x Hàng Bồ, lên lớp 2 chả hiểu sao chuyển về Hồng Hà, Lãn Ông.

• Vodka
Reactions: XPQ

printer05

Xe điện
Em cuối 8x còn chả biết gì vụ đổi tiền thì cơ may nào mà con cụ 9x nó biết được :D.

Em trước ở khu Hàng Chuối, phạm đình Hổ. Không hiểu sao ngày trước phố xá nó rộng rãi, toàn đá bóng lòng đường với vỉa hè. Mà giờ quay lại, phố nó chật chội, cái sân ngày bé chơi ném lon, giờ bé tí :))
Em biết nhà số 2 và số 4 Hàng Chuối, trước mấy nhà đó còn thông sang cả bên 23 Hàn Thuyên.

Politeboy

Xe tăng
Nhìn phía ngoài thì kiểu ông thế thôi, nhưng phía sau cái nhà đấy là cả khoảng sân rộng và nối tiếp các công trình khác. Một nhà thường khá rộng rãi, sau giải phóng thì cb vào ở rồi chia nhau các căn thì nó mới thành phố cổ ngày nay!
Em trải nghiệm ở 2 nơi nhà cổ rồi: nhà cổ trong ngõ phố Hàng Gà và biệt thự cổ phố Nguyễn Chế Nghĩa, mỗi nơi 1 tháng.
Qua đó mới thấy nhà Pháp xây đỉnh thế nào

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em 8x đời đầu, Hàng Chuối, sống trong biệt thự Pháp được nhà nước cấp cho, cũng trải qua cái thời đốt pháo dịp tết, hay ra hồ gươm xem đua xe, hồi đấy còn chưa cấm pháo với bắt buộc đội MBH

minhtallica

Xe buýt
Em sinh ra ở Nhà hộ sinh khu Ba Đình (góc phố NTT - Hàng Bún), thời đầu ở Quan Thánh, sau chuyển về khu TT quân đội Nam Đồng, khi ông già đi B thì chuyển về khu TT cơ quan bà già ngay sau nhà thờ Hàng Bột.

Cấp 1 em học trường Tô Vĩnh Diện trong ngõ Quan Thổ gần Ô Chợ Dừa. Những năm 7x thế kỷ trước, đi sâu vào mấy ngõ Thịnh Hào vẫn còn làng và ruộng lúa. Lắm hôm đi học toàn đi phía trong dọc bờ ruộng tới tận Ô Chợ Dừa, có đứa nghịch quá còn trượt chân ngã xuống ruộng :)

Cấp 2 em lên học Trưng Vương ở Hàng Bài, đã bắt đầu biết nhảy tàu điện Bờ Hồ Hà Đông rồi Bờ Hồ Bạch Mai để đi học (những hôm bà già bận ko đèo đi học được).

Có thời gian em sẽ cùng các cụ/mợ ôn kỷ niệm Hà Nội xưa... :)

printer05

Xe điện
Buổi tối hồi 197x phim truyện hình như là 9h tối chăng? Đang chơi ngoài đường thì nghe tiếng nhạc phim "Tính tinh tình tình" thì mọi đưa trẻ bổ về ngõ, về nhà để xem phim hết! Hồi những năm 70s thì em nhớ phim nổi tiếng về hồng quân là "Trên từng cây số" có 1 ông béo 1 ông gầy - Đya nốp và Bôm Bốp. Còn "Hồ sơ thần chết" là sang những năm 80s rồi :)
Phố em có 1 vụ nhớ mãi: nghe tiếng nhạc chạy về, 1 chú chạy qua đường bị 1 chiếc com măng ca cán chẹt dọc lưng, bắn ra ngoài, xước hết lưng. Nhưng không sao hết. Sau vụ đó chú nổi tiếng lắm. Nhưng đến trận lụt khủng khiếp năm 80 thì cậu ý bị điện giật chết rất thương. Vụ này ám ảnh em rất nhiều năm. Em sẽ nhớ lại và kể các cụ nghe ạ :)
"Trên từng cây số" em nhớ thì là phim của Bun hay Hung, Hồ sơ thần chết là 5 chiến sĩ Hồng Quân nhảy dù xuống hậu phương của Đức nhưng máy bay trúng đạn nên lạc nhau. Có Bai zen đầu trọc, thiếu tá có con chó to vãi. Nhà em phải cuối 82 mới có tivi, wc82 tại Tây Ban Nha phải đi sang nhà ông trẻ bên phố Gia Ngư xem nhờ.

Thỏ móm

Xe điện
Ngõ nhà e là nhà dân bthuong thôi cụ ạ, k phải bên quân đội đâu. Quẩy thì e hay mua ở 1 nhà cuối Đường Thành, đi qua rạp Hồng Hà đi lên phía Phủ Doãn, bên tay trái cùng phía với rạp, hàng này giờ vẫn bán
Nghỉ gần chục niên rồi. Ngay cổng chùa, cạnh bún chả Đắc Kim. Hồi 9x còn cả chảo cả bàn nhưng bẵng đi vài năm không bán thì một ngày đẹp trời bà vợ lại vác rổ đựng quẩy ra ngồi. Giờ thì nghỉ hẳn rồi.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Hè này thì Hanoi có món đá cây, bảo quản trong tải gai (k biết đúng k, e nhớ nó màu nâu), chặt bằng dao răng cưa như bồ cào của thằng Trư Bát Giới. Hôm nào nhà có cỗ mới đi mua về, kèm thêm mấy chai Coca Pepsi háo hức lắm :)) gần nhà e có quán bia hơi vườn hoa Đường Thành, có đợt ông già cho nhấm thử e nhăn mặt bảo bia này cay lắm, sau ông già trêu bảo sao hồi đấy chê cay giờ uống lắm thế
Đá cây HN trước chở trong cái xe Lambretta 3 bánh có thùng, phủ đầy vỏ trấu xong bọc bao tải gai đi giao cho các cửa hàng ăn uống mậu dịch. Sau hết thời xe Lam là chuyển sang xế lô

Thỏ móm

Xe điện
Mà hình như chưa bác nào chơi món đi soi ve ở các thân cây mùa hè rồi quá đà nghe bọn lớn hơn xui đi soi cả các đôi yêu nhau ở vườn hoa? Mùa đông thì kiếm cái ống bơ, tự đục tự đan thành cái lò, đi bửa vỏ cây cho vào vừa đốt vừa quay?

phuongmit

Xe cút kít
Đá cây HN trước chở trong cái xe Lambretta 3 bánh có thùng, phủ đầy vỏ trấu xong bọc bao tải gai đi giao cho các cửa hàng ăn uống mậu dịch. Sau hết thời xe Lam là chuyển sang xế lô
vâng tầm sau 90 thì ship = xế lô rồi bác. Xe lam hồi đó vẫn còn nhưng rất ít, phục vụ đội chuyển nhà, chở hàng kiểu xe thương binh bây giờ

printer05

Xe điện
Em không biết cụ nói quê là ở đâu :) Chứ Hà nội lấy đâu ra mà nhiều gỗ và cây thế cụ :) Em nhớ ngày xưa các anh lớn chút sẽ về quê như cụ nói đó (em không biết ở đâu), khi ra HN sẽ có một ít gỗ tạp và sẽ đẽo và gọt đủ thứ đồ chơi. Còn bọn em bé hơn ở HN thì hay ra hàng mành, hàng hòm và ngõ Tô lịch xin gỗ thừa về đẽo. Thời đó ngõ Tô LỊch có mấy chú bác hay đẽo các khuôn gỗ hình các chiến tướng trong truyện Tàu, rồi bôi mực in lên giấy, cắt ra bán cho bọn trẻ con tụi em. Thực sự rất đẹp. Giờ thất truyền rồi thì phải. Mấy con quay gỗ cụ tả thì chuẩn rồi. Ngoài ra bọn em còn có trò đánh vòng, tức là gò lấy cái vòng sắt, xong lấy 1 que sắt thế là đánh cái vòng đó chạy khắp các phố. Hồi đó đều tự làm hết hehee
Ở Tố Tịch hồi đấy họ tiện quay rồi cụ, lúc đầu là chơi đinh sắt về sau là dùng đinh lấy từ máy làm sợi thì phải. Hồi đấy sắt thep nó hiếm nên chơi vòng cũng không phải đứa nào cũng có. Em thì ham chơi nên toàn để dành tiền để mua đồ chơi. Năm 85 chuẩn bị đổi tiền cũng là gần đến trung thu, em vác tiền ra chỗ hàng đồ chơi ở đối diện chợ Đồng Xuân mua đồ chơi mà họ không bán.

phephe

Xe hơi
E ở cuối phố Tô Hiến Thành. Phố trồng rất nhiều cây cơm nguội. Đến mùa hái quả chơi phốc. Xong rồi lang thang ra phố 325 ( phố Thể giao bg) bẻ lá hoa sữa chơi.