[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

phuongmit

Xe cút kít
Ngày xưa hình như đi đẻ cũng theo tuyến như đi học đó cụ. Quận HBT chắc sinh cây đa nhà bò, còn quận Hoàn kiếm bên em thì sinh ở BVBVBMTE tràng thi đó. Em chắc Đống Đa và Ba Đình có chỉ định chỗ đẻ hết rồi hehee
Bản đồ đi đẻ ở HN e nhớ có: hộ sinh A Ngô Quyền, đợt bà già đi đẻ e thì vào đây đầu tiên rồi cấp cứu mới chuyển sang viện BVBMTE, cây đa nhà bò Lò Đúc, nhà hộ sinh đầu Lê Trực, bên hàng Bún có 1 cái

stone_lamp

Xe điện
Ngày xưa các cụ được dậy dỗ khoản gia giáo và bếp núc rất cẩn thận cụ à. Em nghĩ 1 phần là do thời đó làm gì có hàng quán như bây giờ, tất cả đều là đi chợ về nấu cơm nên vai trò người phụ nữ đảm đang là phải biết nấu ăn ngon. Bây giờ định nghĩa phụ nữ đảm khác 1000% rồi :)

Cây đa nhà Bò là câu cửa miệng bọn em hay nói về phụ nữ "nọ kia" đó nhưng thực ra có biết gì đâu. Em nhớ là các khu nào mà có đường tàu điện là bọn em biết, chứ không có tàu thì chịu, vì làm gì có phương tiện nào khác để đi. Mãi đến giữa 80 mới có xe đẹp tàu phổ thông cụ à
Nhà em ngày xưa muốn lên Bờ hồ hay triển lãm Giảng võ thì có 2 cách,m 1 là đi Bộ từ cây đa nhà Bò ra tận chỗ bây h là đầu chợ trời- Phố huế để đi tàu điện lên Bờ Hồ, hoặc đi bộ lên đầu lò đúc Phan Chu trinh có cái bến xe to tướng toàn Carosa.
trẻ con làm gì có xe đạp mà đi

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Trẻ con thời đấy nghịch ngu thường xếp đá lên đường ray tầu điện phố Quán Thánh để cho nó chẹt nát vụn.
Thời bao cấp thì đúng là không thiếu trò gì, kể ra thì chắc mất vài ngày. Nhưng trò chơi giải trí của trẻ con trên phố phổ biến: cá chọi, chơi bi, chơi quay, súng phốc, súng cao su, đánh khăng, đánh đáo, dép ném ống bơ, trốn tìm, đá bóng, chơi ù, chơi truyền, ô ăn quan, nhảy lò cò, nhảy dây, nhảy ngựa, đá cầu chinh...

Chỉnh sửa cuối:

z300

Xe điện
Em đẻ ở bệnh viện bà mẹ và trẻ em (viện C) bây giờ. Ở Cửa Đông, ngõ bé tẹo, nhà thì ẩm thấp chật chội, những năm 90 vẫn đun củi, nhà nào đk hơn tí thì bếp dầu, bếp điện LX hồi đó là vip pro rồi. Bể nước chung ngoài vỉa hè, xách vào trong sân mỗi nhà 1 phuy, tắm giặt hôm thì vỉa hè hôm trong sân. E ở phố cổ đến hết cấp 1 thì thoát ly lên Nghi Tàm dc lên đời nhà tập thể nhưng kí ức về phố cổ giờ e vẫn đọc vanh vách dc như hôm qua. Bắt đầu đi học lớp 1 e dc ông bà già cho 3 tờ 1k để sinh hoạt cả ngày, 1k cho bữa sáng và 2k cho bữa trưa cơm bụi do ông bà già đi làm và e ở cùng với ông nội nên k nấu cơm trưa. 6 tuổi khi đi học về trưa cơm xong e ở trong nhà chỉ 1 lúc rồi bắt đầu đi bát phố, đông cũng như hè, ngày nào mưa chơi kiểu ngày mưa. Hồi đó trưa e hay đi bộ từ nhà lên hồ Hale vớt cá 7 màu, mang về gốc cây vỉa hè Lý Nam Đế khoét đất ở gốc cây, gần vỉa 3 toa ra để "đổ bê tông" xây 1 cái bể con con nuôi cá 7 màu trong đó. E nhớ là bọn nó sống dc cỡ 12h, trưa hôm sau ra khám thấy chết lại đi vớt về thả vào. Tạm tạm thế, e đọc và hóng các cụ phố khác, phố nào từng qua e lại nhớ tiếp
Em chơi với anh em cửa đông cực nhiều đây! Mùa đông có mấy bà chị bán quẩy rán đầu chỗ giáp phùng hưng, tối ra đó quây quây chỗ lửa xong có khách mua thì xin các chị nửa cái quẩy ăn, Thời đó ăn cái quẩy rán mà sao no ngon như sơn hào hải vị ý

z300

Xe điện
E cũng 7x và sinh ra lớn lên ở Thuốc Bắc. E đoạn đầu, gần ra Hàng Mã
ôi khéo bé đi nhà trẻ với vỡ lòng với nhau ý cụ nhỉ. Em đầu ra Bát đàn đây, gần nhà Cu Chó, cụ nhớ Cu chó không?

cap3hk

Tháo bánh
Hum qua em vừa lên Chợ Gạo ăn bún đậu. Gửi xe nguyễn hữu huân xong cuốc bộ ra.
Rõ là ngonnnnnn.
Ăn uống ở phố cổ vẫn là No1.

EPL

Xe tăng
Ngày xưa hình như đi đẻ cũng theo tuyến như đi học đó cụ. Quận HBT chắc sinh cây đa nhà bò, còn quận Hoàn kiếm bên em thì sinh ở BVBVBMTE tràng thi đó. Em chắc Đống Đa và Ba Đình có chỉ định chỗ đẻ hết rồi hehee
Em sinh ra ở cây đa nhà bò mà cụ, giờ hình như vẫn có cái nhà hộ sinh và cây đa ở đấy

z300

Xe điện
Không cụ ơi. NGT sát hồ Thiền Quang. Rốn nước cụ ạ.
Em lạ gì phố cụ mà. 4 quận cũ em thuộc trong lòng bàn tay. Nhưng bây giờ đi đâu (hầu như là khu mới vì khu cụ chật ngại vào) đều phải dùng bản đồ hehe

z300

Xe điện
Những năm 80 em đi Hà Nội mua thuốc bắc thì cũng chỉ đến Lãn Ông để mua, Thuốc Bắc thời ấy đã không bán thuốc bắc nữa rồi. (Em được bám đit ông nội hehe)
Thời em đi học đại học, ở làng Vòng. Chủ nhà có bà cụ đi cấy lấy gạo làm cốm, ngoài cánh đồng Mỹ Đình xa tít tắp về hướng đường 70. Thời ấy đường Phạm Hùng mới chuẩn bị làm
Có Thằng bạn học BK nó trọ trong ngõ Mai Hương, các anh dẹo vật vờ nhưng tấp nập, doanh số bán hàng khéo ngang 1 con phố cổ
Thời đó bọn em ếch ngồi đáy giếng, chịu không biết Mỹ đình ở đâu, đoán có khi gần Liên Xô vì có từ Mỹ haha

phuongmit

Xe cút kít
Em chơi với anh em cửa đông cực nhiều đây! Mùa đông có mấy bà chị bán quẩy rán đầu chỗ giáp phùng hưng, tối ra đó quây quây chỗ lửa xong có khách mua thì xin các chị nửa cái quẩy ăn, Thời đó ăn cái quẩy rán mà sao no ngon như sơn hào hải vị ý
E ở 49 thuộc Cửa Đông trong theo quy ước mồm hồi đó, giáp Lý Nam Đế, ngoài thì giáp bên Hàng Gà. E hay ăn cơm bụi bên 42. Hồi đó phố này có ksan Ngọc Mai to đùng, hình như giờ là Dung Hòa và karaoke Đêm Màu Hồng nổi nhất. Nhà gấu mèo hồi đó có nhà Linh mỗ buôn gỗ, e nghe kể mỗ là do hắn từ Đại Mỗ chuyển đến, tầm 90 đã có ô tô

Song Do Anh

Xe máy
Trần Khát Chân hồi xưa chỉ là cái đê, chưa phải là phố.
Chuẩn rồi cụ, Năm 81-82 em học cấp II ở Lê Ngọc Hân vẫn đi đường đê từ đoạn phố Huế (em nhớ có cái bách hóa ) ra đoạn cuối là ô Đống mác đi ngược lò Đúc đến trường.

z300

Xe điện
Ký ức của em về Hà Nội xưa là sâu róm bàng, mùi hương trầm vảng vất ở các cửa hàng trên phố cổ, góc bán chim chợ Đồng Xuân, mấy hàng cá chọi Nghi Tàm, Ô Chợ Dừa, Đoạn đầu máy Ga Hàng Cỏ, bảo tàng lịch sử ở Bác Cổ, bãi giữa, vườn hoa Con Cóc, công viên Thống nhất....
Còn về nhà thì cám và cứt lợn, hố xí hai ngăn, gà nuôi, mèo hoang, chuột, gián và cứt gián, pháo tết, quần pích kê mông, ghẻ và hắc lào..
Cụ làm em cười suýt đứt hơi hahaha

trinh_iat

Xe tải
ôi khéo bé đi nhà trẻ với vỡ lòng với nhau ý cụ nhỉ. Em đầu ra Bát đàn đây, gần nhà Cu Chó, cụ nhớ Cu chó không?
cu chó e Diệp giờ bán phụ kiện bếp? e hopcj với Diệp và cả Tuấn 111TB

nunachuoi

Xe điện
Bản đồ đi đẻ ở HN e nhớ có: hộ sinh A Ngô Quyền, đợt bà già đi đẻ e thì vào đây đầu tiên rồi cấp cứu mới chuyển sang viện BVBMTE, cây đa nhà bò Lò Đúc, nhà hộ sinh đầu Lê Trực, bên hàng Bún có 1 cái
Em quân số Hàng Bún đây cụ.

XPQ

Xe cút kít
Cụ chắc hơn tuổi em, Trên từng cây số e chỉ lõm bõm chứ chẳng nhớ mấy chỉ Hồ sơ thần chết là còn nhớ chút đến bây giờ😂 Đang chơi đông vui là thế mà nhạc phim là phố vắng teo. Ít trò giải trí nên phim là cái nhiều sức hút. Ai đã xem hồ sơ thần chết chắc nhớ về một thời bé tý. Hồi đó em còn thích xem phim chiến binh đấu kiếm nữa Hồng quân đeo huân chương mặc áo choàng đấu kiếm là em đặc biệt thích😂
Phin Hồ sơ thần chết có cái nhạc cũng rất quấn. Nhưng nhạc Trên từng cây số với Họng súng vô hình hay hơn. Phin Liên Xô em xem từ Con đường đau khổ đến Ra đời trong cách mạng có thiếu tá hồng quân Ca ra chép, nhất là phin tài liệu Cuộc chiến tranh vệ cuốc vĩ đại rất hoành tráng. Buồn cười có lần vô tuyến nhá hàng phin Đội kỵ binh sắt của Tiệp, tưởng là có oánh nhau to hoá ra là về đội máy cày.

z300

Xe điện
Hum qua em vừa lên Chợ Gạo ăn bún đậu. Gửi xe nguyễn hữu huân xong cuốc bộ ra.
Rõ là ngonnnnnn.
Ăn uống ở phố cổ vẫn là No1.
Em giờ hầu như không về phố cổ. Nhà cũ vẫn còn đó, 1 ông cậu ở giữ bàn thờ.

z300

Xe điện
E ở 49 thuộc Cửa Đông trong theo quy ước mồm hồi đó, giáp Lý Nam Đế, ngoài thì giáp bên Hàng Gà. E hay ăn cơm bụi bên 42. Hồi đó phố này có ksan Ngọc Mai to đùng, hình như giờ là Dung Hòa và karaoke Đêm Màu Hồng nổi nhất. Nhà gấu mèo hồi đó có nhà Linh mỗ buôn gỗ, e nghe kể mỗ là do hắn từ Đại Mỗ chuyển đến, tầm 90 đã có ô tô
À thế khu quân đội đúng không cụ. Em chơi mấy nhà đoạn giữa ý, đa số bà con nguoi gốc Hoa cụ à, nên họ có gia truyền làm quẩy đó

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Quẩy nóng với quả bánh gối bán trước cửa bể bơi đổ nước tương vào....

Hoang Giang91

Xe tăng
Vạn Hoàng hay Tô Hoàng nhỉ? Phía bên Đại Cồ Việt là đê Tô Hoàng. Hồi mở đường ĐCV thì bọn anh được Đoàn thanh niên huy động đi dỡ nhà tạm phía bên ĐHBK, bữa trưa được bồi dưỡng 1 bát bún mọc :). Đê Vạn Hoàng mà em nói xưa là đường đê nhỏ, lầy lội, hai bên có rất nhiều bãi than và ao chuôm
Hồi đó trường cấp 2 Tô Hoàng còn sập cả hành lang ban công khi học sinh ra chưa cụ có nhớ không

phuongmit

Xe cút kít
À thế khu quân đội đúng không cụ. Em chơi mấy nhà đoạn giữa ý, đa số bà con nguoi gốc Hoa cụ à, nên họ có gia truyền làm quẩy đó
Ngõ nhà e là nhà dân bthuong thôi cụ ạ, k phải bên quân đội đâu. Quẩy thì e hay mua ở 1 nhà cuối Đường Thành, đi qua rạp Hồng Hà đi lên phía Phủ Doãn, bên tay trái cùng phía với rạp, hàng này giờ vẫn bán