[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

z300

Xe điện
Nhà em 10 Nguyễn Gia Thiều. Một trong mấy rốn ngập của HN. Mưa phát là cả nhà lên tầng 3 nhà hàng xóm ở nhờ. Ngập không chợ búa được gì nhưng bù lại xơi cá từ hồ Thiền Quang mệt nghỉ. Thầu dầu, chép, lươn giăng lưới trong sân cũng bắt được cả xô. Em vẫn nhớ có bận cả nhà đang ngồi ăn trên giường, cụ nhà em hô ngồi im xong phi xuống làm được con chạch to đoành. Quân khu NGT còn chặn các quân khu khác vào bắt cá. Dìm nhau vui vãi chưởng.
Phố cụ VIp quá, ngày xưa bọn em chả dám bén mảng hehe
Hồi đó mưa là ngập. Em nghĩ cả cái HN cũ nó ngập hết ý

phuongmit

Xe cút kít
Em đẻ ở bệnh viện bà mẹ và trẻ em (viện C) bây giờ. Ở Cửa Đông, ngõ bé tẹo, nhà thì ẩm thấp chật chội, những năm 90 vẫn đun củi, nhà nào đk hơn tí thì bếp dầu, bếp điện LX hồi đó là vip pro rồi. Bể nước chung ngoài vỉa hè, xách vào trong sân mỗi nhà 1 phuy, tắm giặt hôm thì vỉa hè hôm trong sân. E ở phố cổ đến hết cấp 1 thì thoát ly lên Nghi Tàm dc lên đời nhà tập thể nhưng kí ức về phố cổ giờ e vẫn đọc vanh vách dc như hôm qua. Bắt đầu đi học lớp 1 e dc ông bà già cho 3 tờ 1k để sinh hoạt cả ngày, 1k cho bữa sáng và 2k cho bữa trưa cơm bụi do ông bà già đi làm và e ở cùng với ông nội nên k nấu cơm trưa. 6 tuổi khi đi học về trưa cơm xong e ở trong nhà chỉ 1 lúc rồi bắt đầu đi bát phố, đông cũng như hè, ngày nào mưa chơi kiểu ngày mưa. Hồi đó trưa e hay đi bộ từ nhà lên hồ Hale vớt cá 7 màu, mang về gốc cây vỉa hè Lý Nam Đế khoét đất ở gốc cây, gần vỉa 3 toa ra để "đổ bê tông" xây 1 cái bể con con nuôi cá 7 màu trong đó. E nhớ là bọn nó sống dc cỡ 12h, trưa hôm sau ra khám thấy chết lại đi vớt về thả vào. Tạm tạm thế, e đọc và hóng các cụ phố khác, phố nào từng qua e lại nhớ tiếp

z300

Xe điện
phố thuốc bắc nhà cụ hình như lại ko bán thuốc bắc nhiều bằng phố lãn ông nhỉ, e hay nhầm 2 phố này với nhau. Nhà cũng có họ hàng ở trên phố này nhưng giờ chuyển đi hết rồi thì phải. Trước dịp tết e hay đến, nhưng toàn ra vỉa hè chơi vì trong nhà chật quá ko có chỗ ngồi
Vâng tên là Thuốc bắc nhưng hầu như không có hàng ạ. Bên Lãn ông mới lại là bán thuốc bắc. Có lẽ do dịch chuyển dòng lịch sử sau 1954, chứ trước đó là nơi bán thuốc bắc đó cụ. Bây giờ phố Thuốc bắc như cái ngõ ý cụ à, chật chội như mọi con phố cổ khác.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Phố cụ VIp quá, ngày xưa bọn em chả dám bén mảng hehe
Hồi đó mưa là ngập. Em nghĩ cả cái HN cũ nó ngập hết ý
Không cụ ơi. NGT sát hồ Thiền Quang. Rốn nước cụ ạ.

z300

Xe điện
Sâng đó đến trường vắng tanh vắng ngắt, thầy cô giáo cũng nghỉ hết lo đổi tiền. Em về nhà được bà ngoại giao việc trảy hoa quả trong vườn cho bà mang đi bán ngoài Trương định plaza, cũng được mớ tiền.
Mợ nhớ giỏi thế :)

Khongtrucloi

Xe tải
Cái đê La Thành con và Kim Hoa nó thuộc đoạn đê nào anh nhỉ? Em thấy giờ phi thẳng ra ô chợ dừa.
Chắc vậy đó cụ! Đoạn đê từ Ô Cầu Dền đến GP phá khoảng cuối những năm 80 rồi!

SIGNUS

Xe container
Người OF
Đoạn này em nghĩ phá lâu lắm rồi cụ ạ, ko phải những năm 80 đâu
Không cụ ah, chỉ phá cuối những năm 80 thôi! Em học cấp 3 Thăng Long 84-87 vẫn còn đê đó, khoảng 88-89 gì đó em ở nhà thì được đoàn phường huy động đi phá dỡ nhà lấn chiếm ở phía trong đê đất đó để mở đường Đại Cồ Việt

z300

Xe điện
Nhìn phía ngoài thì kiểu ông thế thôi, nhưng phía sau cái nhà đấy là cả khoảng sân rộng và nối tiếp các công trình khác. Một nhà thường khá rộng rãi, sau giải phóng thì cb vào ở rồi chia nhau các căn thì nó mới thành phố cổ ngày nay!
Ở phố em các cụ lớn tuổi gọi là bọn nhảy dù cụ ạ

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
chắc cụ nhớ lộn, ĐCV thì chạy song song với cái đê Tô hoàng, bé như cụ nói thôi, còn TCK thì hoàn toàn chưa có, nó là 1 con đê chạy xiên từ bên cạnh Phòng Giáo dục quận HB rồi men theo sông thối chạy qua khu tập thể éo gì ở Thọ lão rồi ra đến ô Đống Mác, Lò Đúc, Lương Yên
Vâng em hiểu cụ ạ, Trần Khát Chân bây giờ ngày xưa chỉ là con đê Vạn Hoàng. Đại Cồ Việt xưa thì vẫn ở vị trí bây giờ, chạy ngang qua cổng ĐH Bách Khoa và công viên Lê Nin, chợ Đuổi... Phố Đại Cồ Việt bây giờ là mở rộng sang hai bên đường.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cái đê La Thành con và Kim Hoa nó thuộc đoạn đê nào anh nhỉ? Em thấy giờ phi thẳng ra ô chợ dừa.
Anh nghĩ nó cùng tuyến với đê Tô Hoàng và TKC. Đoạn từ GP đến Ô chợ Dừa giờ vẫn còn 1 đoạn chạy song song với Xã Đàn đấy!

trinh_iat

Xe tải
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
E cũng 7x và sinh ra lớn lên ở Thuốc Bắc. E đoạn đầu, gần ra Hàng Mã

Đông Gioăng

Xe buýt
Những năm 80 em đi Hà Nội mua thuốc bắc thì cũng chỉ đến Lãn Ông để mua, Thuốc Bắc thời ấy đã không bán thuốc bắc nữa rồi. (Em được bám đit ông nội hehe)
Thời em đi học đại học, ở làng Vòng. Chủ nhà có bà cụ đi cấy lấy gạo làm cốm, ngoài cánh đồng Mỹ Đình xa tít tắp về hướng đường 70. Thời ấy đường Phạm Hùng mới chuẩn bị làm
Có Thằng bạn học BK nó trọ trong ngõ Mai Hương, các anh dẹo vật vờ nhưng tấp nập, doanh số bán hàng khéo ngang 1 con phố cổ

Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)

z300

Xe điện
Em dân cây đa nhà bò nên cái làng Thanh Nhàn Thanh Lương là ngày xưa nghịch nát, cái đê nối từ đầu Trần Khát Trân đi sau tập thể Văn Phòng phảm Hồng Hà đi ra đầu Phố Huế chợ Trời ngày xưa là con đường đất, bây h ko còn nữa.
Dân Phố cổ xin thì là vk em để Hàng buồm, nhà nội NT Tộ nhà mẹ vợ Hàng Gai nhiều đời. Có cái điểm khá lạ là mẹ vợ toàn gọi con cháu là mày tao, mẹ vợ nhà em là con nhà tư sản hẳn hoi, cái này thì thua nhà quê, và con gái HN rất đảm đang thời bao cấp và điểm chung nấu ăn rất ngon
Ngày xưa các cụ được dậy dỗ khoản gia giáo và bếp núc rất cẩn thận cụ à. Em nghĩ 1 phần là do thời đó làm gì có hàng quán như bây giờ, tất cả đều là đi chợ về nấu cơm nên vai trò người phụ nữ đảm đang là phải biết nấu ăn ngon. Bây giờ định nghĩa phụ nữ đảm khác 1000% rồi :)

Cây đa nhà Bò là câu cửa miệng bọn em hay nói về phụ nữ "nọ kia" đó nhưng thực ra có biết gì đâu. Em nhớ là các khu nào mà có đường tàu điện là bọn em biết, chứ không có tàu thì chịu, vì làm gì có phương tiện nào khác để đi. Mãi đến giữa 80 mới có xe đẹp tàu phổ thông cụ à

XPQ

Xe cút kít
Ký ức của em về Hà Nội xưa là sâu róm bàng, mùi hương trầm vảng vất ở các cửa hàng trên phố cổ, góc bán chim chợ Đồng Xuân, mấy hàng cá chọi Nghi Tàm, Ô Chợ Dừa, Đoạn đầu máy Ga Hàng Cỏ, bảo tàng lịch sử ở Bác Cổ, bãi giữa, vườn hoa Con Cóc, công viên Thống nhất....
Còn về nhà thì cám và cứt lợn, hố xí hai ngăn, gà nuôi, mèo hoang, chuột, gián và cứt gián, pháo tết, quần pích kê mông, ghẻ và hắc lào..

z300

Xe điện
Em cùng thế hệ với chủ thớt sinh ra ở Hộ sinh B Lò Đúc, gọi là cây đa nhà bò, lớn lên khu Vĩnh Tuy gần Timescity bây giờ, giờ em vẫn ở Quận BT, trước đường Trần Khát Trân, Đại Cồ Việt bé tí như kểu đường đê, đường Phạm Ngọc Thạch Kim Liên cũng vậy, tuổi thơ đúng thời bao cấp khốn khó,, nây giờ có khó mấy thì cũng sướng hơn chán vạn ngày xưa
Ngày xưa hình như đi đẻ cũng theo tuyến như đi học đó cụ. Quận HBT chắc sinh cây đa nhà bò, còn quận Hoàn kiếm bên em thì sinh ở BVBVBMTE tràng thi đó. Em chắc Đống Đa và Ba Đình có chỉ định chỗ đẻ hết rồi hehee

stone_lamp

Xe điện
Không cụ ah, chỉ phá cuối những năm 80 thôi! Em học cấp 3 Thăng Long 84-87 vẫn còn đê đó, khoảng 88-89 gì đó em ở nhà thì được đoàn phường huy động đi phá dỡ nhà lấn chiếm ở phía trong đê đất đó để mở đường Đại Cồ Việt
à đúng rồi, em nhớ đoạn ngắn trước cổng trường Tô Hoàng, từ ngã 3 cuối Bà Triệu đến đầu phố Huế

Honghen2008

Xe container
Buổi tối hồi 197x phim truyện hình như là 9h tối chăng? Đang chơi ngoài đường thì nghe tiếng nhạc phim "Tính tinh tình tình" thì mọi đưa trẻ bổ về ngõ, về nhà để xem phim hết! Hồi những năm 70s thì em nhớ phim nổi tiếng về hồng quân là "Trên từng cây số" có 1 ông béo 1 ông gầy - Đya nốp và Bôm Bốp. Còn "Hồ sơ thần chết" là sang những năm 80s rồi :)
Phố em có 1 vụ nhớ mãi: nghe tiếng nhạc chạy về, 1 chú chạy qua đường bị 1 chiếc com măng ca cán chẹt dọc lưng, bắn ra ngoài, xước hết lưng. Nhưng không sao hết. Sau vụ đó chú nổi tiếng lắm. Nhưng đến trận lụt khủng khiếp năm 80 thì cậu ý bị điện giật chết rất thương. Vụ này ám ảnh em rất nhiều năm. Em sẽ nhớ lại và kể các cụ nghe ạ :)
Cụ chắc hơn tuổi em, Trên từng cây số e chỉ lõm bõm chứ chẳng nhớ mấy chỉ Hồ sơ thần chết là còn nhớ chút đến bây giờ😂 Đang chơi đông vui là thế mà nhạc phim là phố vắng teo. Ít trò giải trí nên phim là cái nhiều sức hút. Ai đã xem hồ sơ thần chết chắc nhớ về một thời bé tý. Hồi đó em còn thích xem phim chiến binh đấu kiếm nữa Hồng quân đeo huân chương mặc áo choàng đấu kiếm là em đặc biệt thích😂