[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

lhduong2002

Xe tăng
Chào Cụ đồng niên 1973, nhà cháu bây giờ gần Sun Plaza 69B Thụy khuê.
Chào cụ, e dứt áo ra đi từ sau khi tốt nghiệp cấp 2 (1987). Về Thái Thịnh ở. Lúc mới Thái Thịnh buồn gần chết, thời đó còn gọi là khu bãi rác, còn chưa làm đường Láng Hạ. Đi hết Giảng Võ là đến đường bãi rác, đi đến chỗ rạp chiếu phim QG bây h đi men theo bờ mương để vào nhà. Bây h là ngõ 180 Thái Thịnh, đến 2009 lại một lần nữa xa ra hơn một chút đến bây h định cư ở Định Công xã

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Không thấy cụ nào kể trò đấu xèng nhỉ. Nhà em ở Ô chợ dừa, toàn kiếm nắp chai bia đem ra cho tàu điện cán rồi về mài tiếp để chơi. Tay giờ vẫn còn sẹo trò đó.
Đập dẹt xâu dây vào xoắn chặt rồi bem nhau. Công nhận trò này nguy hiểm. Em là cắt tất các kiểu hoa lá vườn nhà. Còn trò nữa là súng ống bơ như súng băng đạn tròn của hồng quân. Hồi đấy là cứ bị các cụ khốt buổi trưa đuổi tán loạn.

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Nghe tên thì quen lắm, nhưng chắc ko phải cùng lứa e hoặc ở khu P20, hoặc kém vài tuổi. Vì cùng lứa với e và các a lớn e biết hết, bây h vẫn giữ liên lạc mặc dù tan đàn hết rồi. Người ở khu TT này bán nhà đến 90% hoặc cùng tầm tuổi dính vào tệ nạn ko còn nữa.
Còn vụ áo khoác ngoại thì e từ 82, 83 đã có áo lông Đức mặc rồi. Nhà cũng có tý kinh tế, ông già thì 80 đã đi Đức làm NCS nên tầm 82, 83 nhà e đã có đồ của đông Đức, còn vụ cụ hỏi sao ko dám đánh thì ngày xưa nếu đã hiền thì hiền lắm, nhất là ko có quan hệ với các a đại ka (gọi là Quân khu) thì thôi phải nhịn thôi. Quanh khu e ở chỉ từ ngõ 27 hất lên chợ Bưởi thì mới nhiều các anh Quân khu, còn từ dốc La Pho về trường CVA thì hầu như toàn khu tập thể các cơ quan. Bố mẹ là cán bộ nhà nước nên nghiêm về khoản dậy con cái lắm, nếu có ông nào nghịch thì cũng chỉ đến mức nghịch dại thôi. Còn gọi hội đánh nhau thì hiếm, mà thời đó để đánh nhau to thì ko nhiều vì gọi mấy anh Đại ka đến thì hầu như hai bên biết nhau cả. Lúc đó lại giải hoà thôi, có thì chỉ bị mấy anh đại ka trấn đồ ngon ngon nếu có.
Vụ nhà bát giác thì e học CVA từ vỡ lòng đến 12 nên biết rõ, nhưng chỉ dám chơi le ve phía trên và ven hồ tây thôi. Dưới hầm thì nghe đồn có ma nên ko dám xuống, chơi ở trên thỉnh thoảng gặp các anh đi cắt bom về chui vào hầm để lục đồ và giấu. Nên e chưa bao h dám tiến qua cửa hầm, chỉ đứng ngó nghiêng bên ngoài thôi
Cụ này lại nhầm lẫn rồi: đã học vỡ lòng thì làm gì có lớp hệ 12 năm?

Muon_biet

Xe cút kít
Chào cụ, e dứt áo ra đi từ sau khi tốt nghiệp cấp 2 (1987). Về Thái Thịnh ở. Lúc mới Thái Thịnh buồn gần chết, thời đó còn gọi là khu bãi rác, còn chưa làm đường Láng Hạ. Đi hết Giảng Võ là đến đường bãi rác, đi đến chỗ rạp chiếu phim QG bây h đi men theo bờ mương để vào nhà. Bây h là ngõ 180 Thái Thịnh, đến 2009 lại một lần nữa xa ra hơn một chút đến bây h định cư ở Định Công xã
Khu Thái Thịnh hồi đó là đất trống và ruộng, em đi qua đó còn xem họ làm nhà lắp ghép bằng các tấm bê tông đúc sẵn.

O Muong Te

Xe điện
Cụ ấy không nhầm hoàn toàn đâu cụ ạ. Em cầm tinh con Hợi, học vỡ lòng, bỏ qua lớp 9, nhận kết quả tốt nghiệp lớp 12 ợ.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Cụ ấy không nhầm hoàn toàn đâu cụ ạ. Em cầm tinh con Hợi, học vỡ lòng, bỏ qua lớp 9, nhận kết quả tốt nghiệp lớp 12 ợ.
Lứa này thì không có cả lớp 5 cụ nhé! Từ lớp 4 hết cấp 1 lên lớp 6 cấp 2 luôn, cộng lại vẫn chỉ có 10 năm phổ thông

Muon_biet

Xe cút kít
Em có học vỡ lòng, ko có lớp 9 ...từ lớp 8 c2 vào lớp 10 cấp 3 đây...đúng ra là hệ 11 năm :))
Em cũng học vỡ lòng, học cấp 1 trường Đại La, cấp 2 tại trường Khương Đình đường Trường Chinh, lớp 8,9,10 (cấp 3) chuyển về trường mới Tây Sơn ở đường Láng.

lhduong2002

Xe tăng
Đúng rồi. Hồi em với một thằng bạn (anh nó là đại ka có số má ở chợ trời) lên chỗ bốt hàng đậu chơi bị mấy thằng ở trên đó nó trấn, thằng bạn em nó chỉ mặt bảo chúng mày chó cậy gần nhà tý anh tao lên đốt hết nhà chúng mày, bọn kia nó còn thách và cho địa chỉ bảo anh mày lên đây thì anh tao băm luôn. Thế rồi sau anh nó cùng đội cầm xích dẫn tụi em đi tưởng uýnh nhau to, nhưng gặp hóa ra quen thế là chỉ bạt tai cho mấy thằng kia vài cái bảo trả lại đồ rồi xin lỗi thôi, sau đấy đuổi tụi nhỏ 2 bên giải tán còn các ông ấy kéo nhau đi đâu đó chắc ngồi bia rượu. Đợt bác em ở quê ra, em đưa đến chợ Đồng Xuân chơi mua được mảnh vải với cái khăn nhung còn để trong cái nón ôm cặp nách ở người mà ra ngoài chợ bị bọn nó lấy mất lúc nào không biết. Tối em sang nhà nó kể chuyện rồi anh nó lên gặp đội trên đấy 2 hôm sau lấy về được, thằng bạn em nó mang sang nhà đưa cho bác em đúng mảnh vải và cái khăn đấy luôn mới tài. Bà bác thì cứ xoa đầu nó bảo em hè đưa bạn về quê chơi :))
Tầm sinh năm 70-76 thường là đã ngoan là rất nhát và hiền, còn đã nghịch là hay đi theo các anh đại ka, ngày đó ko có khái niệm xã HĐ, giang hồ. Chỉ có hội Quân khu, ví dụ: QK Nam Đồng, QK 1A Hoàng Văn Thụ,... còn các anh cầm đầu là Đại Ka. E còn nhớ ngày xưa đi xe đạp hay buộc đồ bằng dây chun ở cái Gacbaga sau nên có khái niệm: Cắt bom. Ám chỉ là dùng dao cắt dây để lấy, còn khi hai ông mê một đứa xinh xinh cùng trường hoặc cùng lớp thì hay hẹn rồi về gọi anh em để đánh nhau, ông nào ko có hội thì thôi lép vế luôn. Nhưng thời đó mốt của con gái là thích các a đi bộ đội hoặc hơn nữa là đại ka của khu nào đó, không bao h thích bạn trai cùng tuổi. Còn đứa con gái nào mà hiền thì chỉ có học thôi ko đua đòi được

lhduong2002

Xe tăng
Cụ nhầm nhé, lứa 73 có lớp 12 nhưng ko có lớp 9 nhé. Vỡ lòng đến lớp 5 là cấp 1, lớp 6 đến lớp 8 là cấp 2, lớp 10 đến lớp 12 là cấp 3. Cụ check lại nhé, sang lứa 74 mới bắt đầu có cải cách, bỏ vỡ lòng vào thẳng lớp 1

lhduong2002

Xe tăng
Khu Thái Thịnh hồi đó là đất trống và ruộng, em đi qua đó còn xem họ làm nhà lắp ghép bằng các tấm bê tông đúc sẵn.
Đấy là khu Yên Lãng, nhà e là khu mới 1985 mới làm chính là đoạn nối từ đương Láng Hạ đến cầu Thái Thịnh bây h, ngõ 180 Thái Thịnh đối diện cổng gửi xe trường CĐ nghề CNHN bây h. Thời đó Thái thịnh bắt đầu từ Tây Sơn vào đến cầu Thái Thịnh, sau nàu mới làm đường

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nếu nói bơi, các cụ còn nhớ trước đây ở bãi An Dương có cái cầu phao qua sông Hồng, em có thằng bạn nhà ở đấy nó bơi giỏi còn bọn em đa phần là tay mơ. Đến nhà nó chơi thế mà thách nhau ra lặn từ bên này sang bên kia cầu phao (tất nhiên là đoạn gần bờ và dòng chảy yếu), sau này nghe mọi người nói rất nhiều người bơi thách nhau lặn qua cầu phao và bị chết đuối ở đấy, gia đình tìm thấy toàn đoạn cảng HN hoặc xa hơn nữa. Sau này mấy thằng F1 nhà em lớp 3-4 em đều bắt học bơi, chúng nó nhìn em bơi và phán một câu xanh rờn" bố bơi chẳng ra kiểu gì cả" , em giật mình nhớ lại ngày trước có ai dậy mình bơi tử tế đâu, toàn theo các anh lớn tuổi hơn đi tắm ao và ôm bèo tây hoặc cây chuối để tập bơi đấy chứ. Đúng là một thời để nhớ !
Thế mà kụ em mình bơi vài cây số ok. Bọn trẻ con các thày dạy kiểu gì mà 50m còn khó bơi

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Trước 1980 không có tiểu khu cụ ạ. Họ chia thành khối và tổ. Một khu họ chia nhỏ ra khá nhiều khối. Trước khi đi lính em không nghe thấy từ " tiểu khu".
Em lại nhớ thay đổi tên gọi là: khối -> tiểu khu -> phường. Còn trên là khu/khu phố -> quận.

phuongmit

Xe cút kít
Không thấy cụ nào kể trò đấu xèng nhỉ. Nhà em ở Ô chợ dừa, toàn kiếm nắp chai bia đem ra cho tàu điện cán rồi về mài tiếp để chơi. Tay giờ vẫn còn sẹo trò đó.
Hình như xưa còn gọi là xùng xèng, nắp chai lấy búa đập ra, lấy đục đục 2 lỗ ở giữa, xâu dây gai, dây dù vào quay tít như dao cắt, rách hết tay :))

lhduong2002

Xe tăng
Đập dẹt xâu dây vào xoắn chặt rồi bem nhau. Công nhận trò này nguy hiểm. Em là cắt tất các kiểu hoa lá vườn nhà. Còn trò nữa là súng ống bơ như súng băng đạn tròn của hồng quân. Hồi đấy là cứ bị các cụ khốt buổi trưa đuổi tán loạn.
Theo e tất cả các trò chơi thời đó đều nguy hiểm, nhưng ko có chơi nên chơi thôi. Đánh khăng, xènh, xô vê, trốn tìm, chơi quay, xô vê xe đạp, đót lốp soi ve, trưa 12h trốn nhà đi bơi nhiều lắm e ko nhớ xuể may ra có trò bắn bi là lành nhất

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Theo e tất cả các trò chơi thời đó đều nguy hiểm, nhưng ko có chơi nên chơi thôi. Đánh khăng, xènh, xô vê, trốn tìm, chơi quay, xô vê xe đạp, đót lốp soi ve, trưa 12h trốn nhà đi bơi nhiều lắm e ko nhớ xuể may ra có trò bắn bi là lành nhất
Cụ là công chúa hoàng tử cấm cung rồi.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Còn 2 trò nữa mới nhớ ra.
Chạy kèm nhau vòng sắt. Level tanh nhất là vừa xe đạp vừa dẫn vòng. Với nắp nhựa đục lỗ chạy....