[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Dzutuananh

Xe máy
Em sinh 76, mẹ sinh ở nhà hộ sinh Đống Đa ngõ Thổ Quan, Khâm Thiên. Các cụ thân sinh làm nhà nước nên cơ quan đi đâu là cán bộ theo ở tập thể ở đó, từ Cát Linh, Triều Khúc (Thanh Trì) rồi Thanh Xuân. Tuổi thơ cấp 2 nhớ nhất là những lần mưa, mặc áo mưa nhảy tàu điện bị ngã, nhảy xe bus Karosa, trèo cây hái phượng hồ Trúc Bạch, chèo thuyền Hồ Tây (chẳng có áo phao gì mà cả bọn dám trèo ra giữa Hồ Tây, đi bơi ở hồ, hồi ấy không biết bơi mà cũng dám đi bơi, liều thật. 7h tối thì ra xem Tivi Neptune do Ba Lan sản xuất của tập thể công ty. 1985 nhà em mua cái Tivi Samsung đen trắng 14" 2,7 chỉ vàng BT359R mờ mịt toàn muỗi, ra xoay ăng ten để các chú cơ quan bố mẹ xem bóng đá. Hà Nội ngày ấy đường phố còn mương nước, ruộng, ao hồ tự nhiên nhiều. Mà hồi ấy nhà nào cũng nghèo, ít ai nghĩ đến việc kinh doanh chuyên nghiệp mua đất mặt phố nhỉ? Thế hệ 6x đi nước ngoài (Châu Âu) học tập và lao động, nhiều người thức thời kinh doanh rồi thành đạt, trong đó có anh Vượng.
Hồi ấy nhiều ao hồ mương nhưng phố Nguyễn Trường Tộ cứ trời mưa là bọn nhỏ đi học phải lội bì bõm nước ngập đến háng . Chắc bãi sông hồng hồi đó nước còn lên dữ.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Chèo thuyền kiểu Kayak đó bạn, 2 người một thuyền chèo ra giữa Hồ Tây chỗ cắm cờ luôn. Cấp 2 mình học Việt An.
Ờ thế thì víp rồi. Đây đội thuyền thúng với thuyền xi măng 23h đêm xung trận. 4h sáng về luộc.cá mè bằng xô nhậu đến 8h. Đời như hoa hồng luôn. Còn Kayak em nghĩ không ai bằng em. Có thằng bạn Pháp về nước tặng loại có 2 lỗ cắm đạp chân. Thất tình làm két đạp ra giữa hồ nốc :)))))))))))))

Nhimtiu

Xe container
Khổ, hồi chúng ta bé có gì chơi đâu. Mấy thằng nhóc 6-7 tuổi. Quần đùi áo may ô cháo lòng, thò lò mũi xanh sụt sịt suốt. Trưa nắng chang chang lang thang ở bãi rác tìm đồ chơi😩
Mấy cái phôi tiện về thích nhất là mài nhọn xong chơi phập đồn, ngồi chơi phập đồn kẹp nhau kẻ sát sạt xuống nền đất sét thì trẻ con chơi cả buổi đc cụ ạ. Đểu nhất là trò sập hầm, em nhớ có lần mấy ông lớn chút còn chơi khăm ị luôn xuống hố xong phủ giấy pơ luya và cành khô rồi rải cát lên xong lùa bọn nhóc con chạy chơi đuổi bắt. Thế nào cũng có chú bị sập hầm chân dính đầy mứt. =)) Chơi oánh xèng xưa cũng vui nhiều cái mài sắc lẹm hay tạo cả răng cưa để cắt dây của đối thủ...ném loong bằng dép cao su và dép nhựa rồi chơi khăng chơi đáo, bắn chun...vv nhiều trò k kể hết đc giờ đi vào dĩ vãng vì trẻ con chơi diều thì mua sẵn chứ k làm rồi chúng nó chơi game bằng stupid phone.=))

lhduong2002

Xe tăng
E 73, sinh ra và lớn lên ở Thuỵ Khuê (cạnh dốc La Pho). Gắn bó với CVA, Hồ Tây, nhà Bát Giác, nhà nổi sau xưởng phim truyện VN, bến tầu điện vườn Ươm, dốc La Pho nhẩy tường sang Bách Thảo câu tôm, soi ve, sáng sớm bị các ac lớn gọi dậy đi tập thể dục bên Bách Thảo, tối ra lăng Bắc bắt cào cào, muỗm, châu chấu. Xem đổi gác rồi về quê trình diễn lại, bà con trầm trồ. Nhớ mãi năm 85 được ra ngay cửa nhà sờ tận tay xe tăng, xe bọc thép .... Được đi đổi tiền cùng bố mẹ, nhiều lắm ko thể kể hết được. Sống ở khu tập thể nên gần như cái gì cũng chung, trừ mâm cơm nhà mình. Vo gạo, rửa rau, tắm bể chung. Tối thì tập chung chơi ở sân, mất điện thì ối cái để nghịch. Nói đến đây bao kỷ niệm lại ùa về, nhớ lắm. Có cccm nào quanh khu em ở ko P20 Phụ Nữ, P16 Bộ Nông Nghiệp, ngõ 27, ngõ 29, đầu dốc La Pho. E ở P19 khu tập thể Bộ Nông Nghiệp.

tientung000

Xe điện
E 73, sinh ra và lớn lên ở Thuỵ Khuê (cạnh dốc La Pho). Gắn bó với CVA, Hồ Tây, nhà Bát Giác, nhà nổi sau xưởng phim truyện VN, bến tầu điện vườn Ươm, dốc La Pho nhẩy tường sang Bách Thảo câu tôm, soi ve, sáng sớm bị các ac lớn gọi dậy đi tập thể dục bên Bách Thảo, tối ra lăng Bắc bắt cào cào, muỗm, châu chấu. Xem đổi gác rồi về quê trình diễn lại, bà con trầm trồ. Nhớ mãi năm 85 được ra ngay cửa nhà sờ tận tay xe tăng, xe bọc thép .... Được đi đổi tiền cùng bố mẹ, nhiều lắm ko thể kể hết được. Sống ở khu tập thể nên gần như cái gì cũng chung, trừ mâm cơm nhà mình. Vo gạo, rửa rau, tắm bể chung. Tối thì tập chung chơi ở sân, mất điện thì ối cái để nghịch. Nói đến đây bao kỷ niệm lại ùa về, nhớ lắm. Có cccm nào quanh khu em ở ko P20 Phụ Nữ, P16 Bộ Nông Nghiệp, ngõ 27, ngõ 29, đầu dốc La Pho. E ở P19 khu tập thể Bộ Nông Nghiệp.
Em có thằng bạn tên Khôi Nguyên, ở khu nhà cụ, chắc ngang lứa cụ. Đầu 198x chả hiểu từ đâu ra mà được mặc bu dông Đông Âu mới cứng, đi học được ngay thằng bạn quý dùng dao banh xa lam cắt ngọt 1 đoạn 10cm, khóc uất. Thầy bu cũng thương con trẻ, về khâu lại mặc tiếp thôi. Cũng chả hiểu sao mà ko nhảy vào tẩn cho thằng cận kia 1 trận :D !

PS. Nhà bát giác CVA tuổi cụ chắc ko được lượn vào chơi. Lúc đó âm u lắm, hầm ngầm thì tối thui, rắn rết ko biết đâu mà lường.

gatocdai

Xe tải
Cửa hàng lương thực chỗ gần hàng chè bây giơ á cụ Em lớp 2 -5 chuyển hẳn vào Hồng Hà học. C2 đúng tuyến học Lê Lợi hoặc Thanh Quan nhưng bố mẹ em ngại nên em thì vào chuyên từ C2
Cửa hàng lương thực là ở giữa phố, hàng chè là ở ngay đầu phố. Cấp 2 em đúng tuyến cũng phải học Thanh Quan cơ mà ông bô xin cho sang trường Hoàn Kiếm ở nhà thờ lớn. Cấp 3 đúng tuyến là Lý Thường Kiệt thì ông bô lại quen biết nên lượn sang Hoàn Kiếm buổi sáng. Nên không học chung với bọn cùng phố. Về sau chơi với bạn toàn ở chỗ khác.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Cụ em ơi. Thủ tương là chơi chun chứ ))))))))))
Không ạ. Chơi bi cũng thủ (vạch ngang), tương là cái ô chữ nhật dính dưới giữa thủ. Tương ăn 4, thủ ăn 2 ạ. Chơi chun là sau giải phóng, bọn em lớn rồi :D

tientung000

Xe điện
Không ạ. Chơi bi cũng thủ (vạch ngang), tương là cái ô chữ nhật dính dưới giữa thủ. Tương ăn 4, thủ ăn 2 ạ.
Chun, bi, xu đáo đều chơi được chứ cụ. Mà em nhớ còn cho phép thằng đi sau ném kích nhau bắn ra khỏi thủ tương

phuongmit

Xe cút kít
Cửa hàng lương thực là ở giữa phố, hàng chè là ở ngay đầu phố. Cấp 2 em đúng tuyến cũng phải học Thanh Quan cơ mà ông bô xin cho sang trường Hoàn Kiếm ở nhà thờ lớn. Cấp 3 đúng tuyến là Lý Thường Kiệt thì ông bô lại quen biết nên lượn sang Hoàn Kiếm buổi sáng. Nên không học chung với bọn cùng phố. Về sau chơi với bạn toàn ở chỗ khác.
trong trí nhớ của e thì Thanh Quan cấp 2 khá hư nên nhiều nhà né. Ông nội e dạy toán trường Tân Trào, trường này học chung với Hoàn Kiếm, chia nhau sáng chiều

Pumzen

Xe ba gác
Trước em vẫn nhớ cái vụ tàu chẹt người. Đại khái là năm nào cũng có vài chú bị tàu chẹt (tai nạn, tự tử, chết, bị thương...) từ đoạn Khâm Thiên xuống đến Giáp Bát. Nhiều nên cũng thấy quen, chả có gì!

Hồi đó các cụ ở mạn dưới nam HN có ai nhập hội bơi từ đảo Dừa xang đảo Xanh ở CV Thống Nhất rồi thì giơ tay, mình lập hội bơi lại đi ạ :D :D
Hồi bé a 1 lần suýt toi ở Sông Hồng, đi chơi cùng mấy tay hơn mình 3-4t, chúng nó lớn hơn lại tập toẹ vùng vẫy tay cũng sải đi được mấy m. Lũ về, hay có bè gỗ neo sát bờ sông Hồng, bọn nó nhảy từ bờ, sải mấy sải là bám được bè gỗ, leo lên chơi đùa rồi lại quay về. A nhìn thấy thế sướng quá nhảy bắt chước theo, nhưng lúc đó chưa biết bơi, bị dòng nước đẩy ra ngoài như cỏ rác. Đúng là nhờ hồng phúc của tổ tiên mới ngồi đây gõ được. :)) Trôi tự do ra gần giữa dòng thì may quá a mắc vào cái ngọn của cả thuyền tre neo gần đấy. Tay chủ thuyền phát hiện, chạy ra cứu, lên bờ hắn tát a 1 phát trời giáng. Lúc đó đâu như năm 73 thì phải.
Sau vụ này a bắt đầu học bơi ở Hồ HK, biết bơi rất nhanh, nhưng do nước hồ cực bẩn (hồi xưa toàn váng dầu vì nhà máy biến thế bên Trần ng Hãn xả ra), thế là cả bọn rủ nhau sang bên Gia Lâm bơi. Bơi ở hồ Lâm Du, nhưng ngày đó khu vực này vẫn còn nguyên thuỷ, hoang sơ rộng bát ngát, nước vừa trong vừa mát, lần nào đi bơi ở hồ này về cũng tha ít rong về để thả bể, cóóng nuôi cá cảnh.
Hồ Bảy Mẫu thì a thỉnh thoảng bơi ở đây hồi học cấp 3. Cũng hay vào Chu v An, phía sau trường để bơi ở Hồ Tây. Nhưng bơi thích nhất vẫn là hồ bơi Quảng Bá, rộng rãi thoải mái, bơi ra đảo hay bơi ra chỗ đập vẫn là đích của bọn a. Bơi ở S Hồng a vẫn đôi khi, nhưng tần suất rất ít vì đi xa và lâu. Từ cầu Long Biên xuống bãi giữa, thả người từ đây cho nước cuốn đỡ tốn sức, thế mà nó cuốn đến tận đoạn Hàm tử quan mới vào bờ, sau đó đi bộ ngược lên để về. Nghĩ lại hồi xưa cực liều và dại, kiểu như điếc không sợ súng vậy.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em có thằng bạn tên Khôi Nguyên, ở khu nhà cụ, chắc ngang lứa cụ. Đầu 198x chả hiểu từ đâu ra mà được mặc bu dông Đông Âu mới cứng, đi học được ngay thằng bạn quý dùng dao banh xa lam cắt ngọt 1 đoạn 10cm, khóc uất. Thầy bu cũng thương con trẻ, về khâu lại mặc tiếp thôi. Cũng chả hiểu sao mà ko nhảy vào tẩn cho thằng cận kia 1 trận :D !

PS. Nhà bát giác CVA tuổi cụ chắc ko được lượn vào chơi. Lúc đó âm u lắm, hầm ngầm thì tối thui, rắn rết ko biết đâu mà lường.
Muỗi. Em còn dẫn cả đội xuống tầng hầm dưới sàn trường Trưng Vương HB cơ.

HCVN

Xe máy
Nhà em cạnh hàng gạo phố Bạch Mai đầu ô Cầu Dền, rìa 4 quận thôi. Đầu phố Bạch Mai là đầu ô Cầu Dền, cuối phố có chợ Mơ họp phiên vào các ngày 2 và 7.
Ngày ấy phố Đại Cồ Việt và Trần Khát Chân không rộng lớn như bây giờ đâu, bé tí, chỉ bé như mấy phố Mai Hắc Đế hay Triệu Việt Vương, Bùi Thị Xuân thôi. Học C1,2 Tô Hoàng, đi học về hay ra ngã tư đầu ô chỗ ấy gọi là Đê Vạn Hoàng chơi, nơi họ hay thả nhiều gà tây.
Đợt đổi tiền 1985 thì em vẫn còn nhớ các gia đình ra xếp hàng đổi tiền ở đồn công an phường Cầu Dền, đối diện ngõ Tô Hoàng giờ.
Mới đó đã hơn 4 chục năm, nhanh thật.
Nhà cụ gần nhà em rồi, em ở ngõ Tô Hoàng cụ ở gần cửa hàng gạo ngày xưa bọn em gọi là gốc bàng vì có 1 cây bàng rất to ở đó. Cạnh cửa hàng gạo có 1 ông pê đê trong ngõ hay sờ soạng bọn trẻ con

lhduong2002

Xe tăng

Nghe tên thì quen lắm, nhưng chắc ko phải cùng lứa e hoặc ở khu P20, hoặc kém vài tuổi. Vì cùng lứa với e và các a lớn e biết hết, bây h vẫn giữ liên lạc mặc dù tan đàn hết rồi. Người ở khu TT này bán nhà đến 90% hoặc cùng tầm tuổi dính vào tệ nạn ko còn nữa.
Còn vụ áo khoác ngoại thì e từ 82, 83 đã có áo lông Đức mặc rồi. Nhà cũng có tý kinh tế, ông già thì 80 đã đi Đức làm NCS nên tầm 82, 83 nhà e đã có đồ của đông Đức, còn vụ cụ hỏi sao ko dám đánh thì ngày xưa nếu đã hiền thì hiền lắm, nhất là ko có quan hệ với các a đại ka (gọi là Quân khu) thì thôi phải nhịn thôi. Quanh khu e ở chỉ từ ngõ 27 hất lên chợ Bưởi thì mới nhiều các anh Quân khu, còn từ dốc La Pho về trường CVA thì hầu như toàn khu tập thể các cơ quan. Bố mẹ là cán bộ nhà nước nên nghiêm về khoản dậy con cái lắm, nếu có ông nào nghịch thì cũng chỉ đến mức nghịch dại thôi. Còn gọi hội đánh nhau thì hiếm, mà thời đó để đánh nhau to thì ko nhiều vì gọi mấy anh Đại ka đến thì hầu như hai bên biết nhau cả. Lúc đó lại giải hoà thôi, có thì chỉ bị mấy anh đại ka trấn đồ ngon ngon nếu có.
Vụ nhà bát giác thì e học CVA từ vỡ lòng đến 12 nên biết rõ, nhưng chỉ dám chơi le ve phía trên và ven hồ tây thôi. Dưới hầm thì nghe đồn có ma nên ko dám xuống, chơi ở trên thỉnh thoảng gặp các anh đi cắt bom về chui vào hầm để lục đồ và giấu. Nên e chưa bao h dám tiến qua cửa hầm, chỉ đứng ngó nghiêng bên ngoài thôi

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Hồi bé a 1 lần suýt toi ở Sông Hồng, đi chơi cùng mấy tay hơn mình 3-4t, chúng nó lớn hơn lại tập toẹ vùng vẫy tay cũng sải đi được mấy m. Lũ về, hay có bè gỗ neo sát bờ sông Hồng, bọn nó nhảy từ bờ, sải mấy sải là bám được bè gỗ, leo lên chơi đùa rồi lại quay về. A nhìn thấy thế sướng quá nhảy bắt chước theo, nhưng lúc đó chưa biết bơi, bị dòng nước đẩy ra ngoài như cỏ rác. Đúng là nhờ hồng phúc của tổ tiên mới ngồi đây gõ được. :)) Trôi tự do ra gần giữa dòng thì may quá a mắc vào cái ngọn của cả thuyền tre neo gần đấy. Tay chủ thuyền phát hiện, chạy ra cứu, lên bờ hắn tát a 1 phát trời giáng. Lúc đó đâu như năm 73 thì phải.
Sau vụ này a bắt đầu học bơi ở Hồ HK, biết bơi rất nhanh, nhưng do nước hồ cực bẩn (hồi xưa toàn váng dầu vì nhà máy biến thế bên Trần ng Hãn xả ra), thế là cả bọn rủ nhau sang bên Gia Lâm bơi. Bơi ở hồ Lâm Du, nhưng ngày đó khu vực này vẫn còn nguyên thuỷ, hoang sơ rộng bát ngát, nước vừa trong vừa mát, lần nào đi bơi ở hồ này về cũng tha ít rong về để thả bể, cóóng nuôi cá cảnh.
Hồ Bảy Mẫu thì a thỉnh thoảng bơi ở đây hồi học cấp 3. Cũng hay vào Chu v An, phía sau trường để bơi ở Hồ Tây. Nhưng bơi thích nhất vẫn là hồ bơi Quảng Bá, rộng rãi thoải mái, bơi ra đảo hay bơi ra chỗ đập vẫn là đích của bọn a. Bơi ở S Hồng a vẫn đôi khi, nhưng tần suất rất ít vì đi xa và lâu. Từ cầu Long Biên xuống bãi giữa, thả người từ đây cho nước cuốn đỡ tốn sức, thế mà nó cuốn đến tận đoạn Hàm tử quan mới vào bờ, sau đó đi bộ ngược lên để về. Nghĩ lại hồi xưa cực liều và dại, kiểu như điếc không sợ súng vậy.
Hồi lụt to anh chị.em lên cầu thò chân xuống. Hồi đấy mà có mạng thì có khi du lịch thủ đô chả cần quảng cáo cụ anh nhỉ. Phố em lụt lên, ông già nhờ ngay.hàng.xóm kê ghế kênh con sim sơn s51 lên. Người thì chả lo gì :))))))))))))))