[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Song Do Anh

Xe máy
Nếu nói bơi, các cụ còn nhớ trước đây ở bãi An Dương có cái cầu phao qua sông Hồng, em có thằng bạn nhà ở đấy nó bơi giỏi còn bọn em đa phần là tay mơ. Đến nhà nó chơi thế mà thách nhau ra lặn từ bên này sang bên kia cầu phao (tất nhiên là đoạn gần bờ và dòng chảy yếu), sau này nghe mọi người nói rất nhiều người bơi thách nhau lặn qua cầu phao và bị chết đuối ở đấy, gia đình tìm thấy toàn đoạn cảng HN hoặc xa hơn nữa. Sau này mấy thằng F1 nhà em lớp 3-4 em đều bắt học bơi, chúng nó nhìn em bơi và phán một câu xanh rờn" bố bơi chẳng ra kiểu gì cả" , em giật mình nhớ lại ngày trước có ai dậy mình bơi tử tế đâu, toàn theo các anh lớn tuổi hơn đi tắm ao và ôm bèo tây hoặc cây chuối để tập bơi đấy chứ. Đúng là một thời để nhớ !

Muon_biet

Xe cút kít
Bọn em trước có dạo học bên đó - thi thoảng cũng có va chạm, nhưng toàn 2 khúc với mũ cối là chính!

Mà bọn con bộ đội ở NĐ chúng nó có mũ cối xịn đét. Đập nhau bền kinh :D
Mũ vải công nhân lưỡi trai nhựa thời đó cũng là vũ khí khá sắc bén...hjhjhjhj!

giacmoxe4

Xe điện
E 73, sinh ra và lớn lên ở Thuỵ Khuê (cạnh dốc La Pho). Gắn bó với CVA, Hồ Tây, nhà Bát Giác, nhà nổi sau xưởng phim truyện VN, bến tầu điện vườn Ươm, dốc La Pho nhẩy tường sang Bách Thảo câu tôm, soi ve, sáng sớm bị các ac lớn gọi dậy đi tập thể dục bên Bách Thảo, tối ra lăng Bắc bắt cào cào, muỗm, châu chấu. Xem đổi gác rồi về quê trình diễn lại, bà con trầm trồ. Nhớ mãi năm 85 được ra ngay cửa nhà sờ tận tay xe tăng, xe bọc thép .... Được đi đổi tiền cùng bố mẹ, nhiều lắm ko thể kể hết được. Sống ở khu tập thể nên gần như cái gì cũng chung, trừ mâm cơm nhà mình. Vo gạo, rửa rau, tắm bể chung. Tối thì tập chung chơi ở sân, mất điện thì ối cái để nghịch. Nói đến đây bao kỷ niệm lại ùa về, nhớ lắm. Có cccm nào quanh khu em ở ko P20 Phụ Nữ, P16 Bộ Nông Nghiệp, ngõ 27, ngõ 29, đầu dốc La Pho. E ở P19 khu tập thể Bộ Nông Nghiệp.
Chào Cụ đồng niên 1973, nhà cháu bây giờ gần Sun Plaza 69B Thụy khuê.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nghe tên thì quen lắm, nhưng chắc ko phải cùng lứa e hoặc ở khu P20, hoặc kém vài tuổi. Vì cùng lứa với e và các a lớn e biết hết, bây h vẫn giữ liên lạc mặc dù tan đàn hết rồi. Người ở khu TT này bán nhà đến 90% hoặc cùng tầm tuổi dính vào tệ nạn ko còn nữa.
Còn vụ áo khoác ngoại thì e từ 82, 83 đã có áo lông Đức mặc rồi. Nhà cũng có tý kinh tế, ông già thì 80 đã đi Đức làm NCS nên tầm 82, 83 nhà e đã có đồ của đông Đức, còn vụ cụ hỏi sao ko dám đánh thì ngày xưa nếu đã hiền thì hiền lắm, nhất là ko có quan hệ với các a đại ka (gọi là Quân khu) thì thôi phải nhịn thôi. Quanh khu e ở chỉ từ ngõ 27 hất lên chợ Bưởi thì mới nhiều các anh Quân khu, còn từ dốc La Pho về trường CVA thì hầu như toàn khu tập thể các cơ quan. Bố mẹ là cán bộ nhà nước nên nghiêm về khoản dậy con cái lắm, nếu có ông nào nghịch thì cũng chỉ đến mức nghịch dại thôi. Còn gọi hội đánh nhau thì hiếm, mà thời đó để đánh nhau to thì ko nhiều vì gọi mấy anh Đại ka đến thì hầu như hai bên biết nhau cả. Lúc đó lại giải hoà thôi, có thì chỉ bị mấy anh đại ka trấn đồ ngon ngon nếu có.
Vụ nhà bát giác thì e học CVA từ vỡ lòng đến 12 nên biết rõ, nhưng chỉ dám chơi le ve phía trên và ven hồ tây thôi. Dưới hầm thì nghe đồn có ma nên ko dám xuống, chơi ở trên thỉnh thoảng gặp các anh đi cắt bom về chui vào hầm để lục đồ và giấu. Nên e chưa bao h dám tiến qua cửa hầm, chỉ đứng ngó nghiêng bên ngoài thôi
Đúng rồi. Hồi em với một thằng bạn (anh nó là đại ka có số má ở chợ trời) lên chỗ bốt hàng đậu chơi bị mấy thằng ở trên đó nó trấn, thằng bạn em nó chỉ mặt bảo chúng mày chó cậy gần nhà tý anh tao lên đốt hết nhà chúng mày, bọn kia nó còn thách và cho địa chỉ bảo anh mày lên đây thì anh tao băm luôn. Thế rồi sau anh nó cùng đội cầm xích dẫn tụi em đi tưởng uýnh nhau to, nhưng gặp hóa ra quen thế là chỉ bạt tai cho mấy thằng kia vài cái bảo trả lại đồ rồi xin lỗi thôi, sau đấy đuổi tụi nhỏ 2 bên giải tán còn các ông ấy kéo nhau đi đâu đó chắc ngồi bia rượu. Đợt bác em ở quê ra, em đưa đến chợ Đồng Xuân chơi mua được mảnh vải với cái khăn nhung còn để trong cái nón ôm cặp nách ở người mà ra ngoài chợ bị bọn nó lấy mất lúc nào không biết. Tối em sang nhà nó kể chuyện rồi anh nó lên gặp đội trên đấy 2 hôm sau lấy về được, thằng bạn em nó mang sang nhà đưa cho bác em đúng mảnh vải và cái khăn đấy luôn mới tài. Bà bác thì cứ xoa đầu nó bảo em hè đưa bạn về quê chơi :))

YarisVerso

Xe tải
Trước em vẫn nhớ cái vụ tàu chẹt người. Đại khái là năm nào cũng có vài chú bị tàu chẹt (tai nạn, tự tử, chết, bị thương...) từ đoạn Khâm Thiên xuống đến Giáp Bát. Nhiều nên cũng thấy quen, chả có gì!

Hồi đó các cụ ở mạn dưới nam HN có ai nhập hội bơi từ đảo Dừa xang đảo Xanh ở CV Thống Nhất rồi thì giơ tay, mình lập hội bơi lại đi ạ :D :D
Năm 88-89 bọn em thường xuyên ra tụ tập ở công viên vì có thằng bạn nhà ở Thể Giao hay rủ rê về nhà nó chơi.
Hồi đấy cấp 3 hay có kiểu trường sáng, trường chiều, học chung 1 lớp rồi viết thư qua ngăn bàn làm quen. Mình tán gái lớp nó không sao nhưng thấy bọn lớp kia nó tán gái lớp mình thì nóng mắt. Rồi có đợt đám con trai rủ đánh nhau với bọn trường chiều cũng hẹn nhau ra công viên. Không hiểu sao bọn con gái nó biết được nên rủ cả hội con gái lớp chiều cũng ra đấy, thế là anh em xịt hơi, không dám đánh nhau nữa.

Có đận đi bơi ở công viên, thằng bạn nhảy cắm đầu đúng chỗ nước nông, nhảy xuống ngẩng đầu lên thấy mặt toe toét máu.

angkorwat

Xe container
Người OF
Nhà cụ gần nhà em rồi, em ở ngõ Tô Hoàng cụ ở gần cửa hàng gạo ngày xưa bọn em gọi là gốc bàng vì có 1 cây bàng rất to ở đó. Cạnh cửa hàng gạo có 1 ông pê đê trong ngõ hay sờ soạng bọn trẻ con
Ngõ Tô Hoàng là đối diện nhà em trông sang. Còn đê Tô Hoàng là ở đầu ô. Đi từ đê Tô Hoàng qua ngõ Ao Dài cũng xuống được ngõ Tô Hoàng. E cũng ở trong ngõ Ao Dài gần 1 năm.

Muon_biet

Xe cút kít
Còi xe cứu hỏa hệ Zil130 CCCP rất đặc trưng Cụ nhể
Nó là 1 tiếng/âm thanh kéo dài chói tai: Threeeeeeee

Đến tầm 1995 mới có 1, 2 cái cứu hỏa Renault và mớ cứu hỏa cỡ nhỏ cũ rích Nhật Bản cho thêm
Còi xe chữa cháy thời đó đa phần là còi ủ.

tientung000

Xe điện
Muỗi. Em còn dẫn cả đội xuống tầng hầm dưới sàn trường Trưng Vương HB cơ.
Cụ đọc đoạn cụ ấy thú nhận đi. Hầm nhà bát giác CVA ghê phết, em hiếm thấy có cụ nào khoe đã từng chui vào hết thời 198x về trước. Sau 199x cải tạo thì em ko rõ.

Nghe tên thì quen lắm, nhưng chắc ko phải cùng lứa e hoặc ở khu P20, hoặc kém vài tuổi. Vì cùng lứa với e và các a lớn e biết hết, bây h vẫn giữ liên lạc mặc dù tan đàn hết rồi. Người ở khu TT này bán nhà đến 90% hoặc cùng tầm tuổi dính vào tệ nạn ko còn nữa.
Còn vụ áo khoác ngoại thì e từ 82, 83 đã có áo lông Đức mặc rồi. Nhà cũng có tý kinh tế, ông già thì 80 đã đi Đức làm NCS nên tầm 82, 83 nhà e đã có đồ của đông Đức, còn vụ cụ hỏi sao ko dám đánh thì ngày xưa nếu đã hiền thì hiền lắm, nhất là ko có quan hệ với các a đại ka (gọi là Quân khu) thì thôi phải nhịn thôi. Quanh khu e ở chỉ từ ngõ 27 hất lên chợ Bưởi thì mới nhiều các anh Quân khu, còn từ dốc La Pho về trường CVA thì hầu như toàn khu tập thể các cơ quan. Bố mẹ là cán bộ nhà nước nên nghiêm về khoản dậy con cái lắm, nếu có ông nào nghịch thì cũng chỉ đến mức nghịch dại thôi. Còn gọi hội đánh nhau thì hiếm, mà thời đó để đánh nhau to thì ko nhiều vì gọi mấy anh Đại ka đến thì hầu như hai bên biết nhau cả. Lúc đó lại giải hoà thôi, có thì chỉ bị mấy anh đại ka trấn đồ ngon ngon nếu có.
Vụ nhà bát giác thì e học CVA từ vỡ lòng đến 12 nên biết rõ, nhưng chỉ dám chơi le ve phía trên và ven hồ tây thôi. Dưới hầm thì nghe đồn có ma nên ko dám xuống, chơi ở trên thỉnh thoảng gặp các anh đi cắt bom về chui vào hầm để lục đồ và giấu. Nên e chưa bao h dám tiến qua cửa hầm, chỉ đứng ngó nghiêng bên ngoài thôi
Cậu Khôi Nguyên sinh 1973 cụ à. Khu tt tên gì em ko nhớ, nhưng thẳng dốc La Pho đi vào, cổng to đường rộng, chừng 30-40m rẽ phải cũng đường tương đối rộng. Khu tt quy hoạch đường đi lại khá tiện.

angkorwat

Xe container
Người OF
Dưới tiểu khu là khối chứ? Giờ gọi là tổ dân phố, tương đương với xóm ở nông thôn
Trước 1980 không có tiểu khu cụ ạ. Họ chia thành khối và tổ. Một khu họ chia nhỏ ra khá nhiều khối. Trước khi đi lính em không nghe thấy từ " tiểu khu".

SIGNUS

Xe container
Người OF
Dưới tiểu khu là khối chứ? Giờ gọi là tổ dân phố, tương đương với xóm ở nông thôn
Đúng rồi, khối nằm trong tiểu khu (phường bây giờ) nhưng khối ngày xưa theo địa bàn hành chính thì rất rộng, có lẽ là do hồi ấy dân cư còn ít. Em nhớ tiểu khu nhà em chỉ có 2-3 khối gì thôi!

Muon_biet

Xe cút kít
Em chơi quay cũng ác không có đối thủ trong khu mà hè về quê gặp bọn nó tay to như quả chuối mắn nó bổ cho chỉ thiếu nước vỡ đôi. Còn khăng nhìn bọn nó cầm cái toàn tre đực tươi chơi vãi chưởng chứ không phải bằng gỗ nhẹ tênh như trên hà nội đâu #:-s
Chơi khăng phải dùng gỗ từ cây găng mới ngọt: chắc, nặng, nhiều ông bắt khăng sưng vêu cả mặt.

z300

Xe điện
Ôi 1 ngày bận rộn không vào mạng mà thớt xôm quá, tầng nhiều thế này! Tối muộn xong việc em sẽ cố đọc chuyện Hà nội xưa của các cụ … hehe vui thế

Muon_biet

Xe cút kít
Trước 1980 không có tiểu khu cụ ạ. Họ chia thành khối và tổ. Một khu họ chia nhỏ ra khá nhiều khối. Trước khi đi lính em không nghe thấy từ " tiểu khu".
Có tiểu khu cụ nhé!

lhduong2002

Xe tăng
Cụ đọc đoạn cụ ấy thú nhận đi. Hầm nhà bát giác CVA ghê phết, em hiếm thấy có cụ nào khoe đã từng chui vào hết thời 198x về trước. Sau 199x cải tạo thì em ko rõ.

Cậu Khôi Nguyên sinh 1973 cụ à. Khu tt tên gì em ko nhớ, nhưng thẳng dốc La Pho đi vào, cổng to đường rộng, chừng 30-40m rẽ phải cũng đường tương đối rộng. Khu tt quy hoạch đường đi lại khá tiện.
Thế thì là P20 khu tt Hội Phụ Nữ rồi, thẳng dốc La Pho vào thì thời cũng lứa với e chỉ có P20, P16 và 1 đơn vị bộ đội Thông Tin kẹp ở giữa 2 khu và đối diện cổng P19 của e thôi

Muon_biet

Xe cút kít

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chơi khăng phải dùng gỗ từ cây găng mới ngọt: chắc, nặng, nhiều ông bắt khăng sưng vêu cả mặt.
Vâng, nếu khấc thì khăng gỗ chuẩn hơn vì khăng tre nó tròn trơn khó khấc được nhiều. Nhưng vụt thì khăng tre đực tươi là vô đối cụ ah!

O Muong Te

Xe điện
Không thấy cụ nào kể trò đấu xèng nhỉ. Nhà em ở Ô chợ dừa, toàn kiếm nắp chai bia đem ra cho tàu điện cán rồi về mài tiếp để chơi. Tay giờ vẫn còn sẹo trò đó.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]

Em.đây. CVA hồi đấy có quái gì chơi đâu. Cạnh đấy có mấy bàn bi a nghỉ tiết xuống làm tí. Mà chán thì bùng luôn. Em chỉ.nhớ nhìn vào là thấy cái sàn rất sâu nhưng cửa bị đóng ván kín mít. Em dẫn đội tương gạch vào nhưng chả thấy gì.