[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

phuongmit

Xe cút kít
Chưa thấy cụ nào nhắc đến môn bi lắc. E hay đánh ở Cửa Đông ngoài. K nhớ giá nhưng nó có cái xèng cỡ đồng xu, có đục 2 rãnh song song nhau đút vào rồi giật cái tay cho bóng ra. Có đợt chủ k ở đấy, bọn e cài cái que vào thế là bóng rơi liên tục k cần đút xèng nên chơi chùa dc lâu :)) sau có nhà mới mở, bàn xịn hơn, ông bác chủ bàn có hướng dẫn môn này phải luyện lắc cổ tay. Cuối cùng ổng giới thiệu ông là bố của vđv bóng bàn Vũ Mạnh Cường :))

YarisVerso

Xe tải
Không thấy cụ nào kể trò đấu xèng nhỉ. Nhà em ở Ô chợ dừa, toàn kiếm nắp chai bia đem ra cho tàu điện cán rồi về mài tiếp để chơi. Tay giờ vẫn còn sẹo trò đó.
Có chứ cụ. Còn cái trò đồng xèng ấy đục hai lỗ ở giữa, mài sắc mép, lồng sợi dây dù vào, hai tai hai vòng dây, đưa ra đưa vào nhịp nhàng để dây xoắn lại rồi nhả ra làm vòng xèng quay tít. Hai thằng bổ xèng vào nhau xem thằng nào đứt dây trước thì thua.
Ô chợ Dừa ngày xưa có nhiều hàng bán cá chọi và thuốc pháo. Em có thằng bạn cùng khu chuyên xúc trộm gạo trong thùng nhà nó đem ra chợ Ô chợ dừa để bán mua cá chọi nên gọi chết tên là H. mổ.

DurexXL

Xe lăn
Chào cụ, e dứt áo ra đi từ sau khi tốt nghiệp cấp 2 (1987). Về Thái Thịnh ở. Lúc mới Thái Thịnh buồn gần chết, thời đó còn gọi là khu bãi rác, còn chưa làm đường Láng Hạ. Đi hết Giảng Võ là đến đường bãi rác, đi đến chỗ rạp chiếu phim QG bây h đi men theo bờ mương để vào nhà. Bây h là ngõ 180 Thái Thịnh, đến 2009 lại một lần nữa xa ra hơn một chút đến bây h định cư ở Định Công xã
Thái Thịnh 1988 mới bắt đầu lắp đèn đường
Nhà bạn em khu Vĩnh Hồ, hồi 1983 -1984 chưa có đèn neon, chỉ có bóng đèn tròn vàng treo giữa nhà, đêm còn mấy con dơi bay vào bay xung quanh ăn muỗi

SIGNUS

Xe container
Người OF
Chưa thấy cụ nào nhắc đến môn bi lắc. E hay đánh ở Cửa Đông ngoài. K nhớ giá nhưng nó có cái xèng cỡ đồng xu, có đục 2 rãnh song song nhau đút vào rồi giật cái tay cho bóng ra. Có đợt chủ k ở đấy, bọn e cài cái que vào thế là bóng rơi liên tục k cần đút xèng nên chơi chùa dc lâu :)) sau có nhà mới mở, bàn xịn hơn, ông bác chủ bàn có hướng dẫn môn này phải luyện lắc cổ tay. Cuối cùng ổng giới thiệu ông là bố của vđv bóng bàn Vũ Mạnh Cường :))
Món này em chơi từ khoảng năm 81-82. Sau học cấp 3 buổi tối toàn trốn học thêm lên dãy bàn trong chợ giời, trước cửa trường Đoàn Kết oánh đến hết giờ học mới về. Sau đi làm cty cũng có mấy bàn, oánh độ to lắm :)

XPQ

Xe cút kít
Trước em vẫn nhớ cái vụ tàu chẹt người. Đại khái là năm nào cũng có vài chú bị tàu chẹt (tai nạn, tự tử, chết, bị thương...) từ đoạn Khâm Thiên xuống đến Giáp Bát. Nhiều nên cũng thấy quen, chả có gì!

Hồi đó các cụ ở mạn dưới nam HN có ai nhập hội bơi từ đảo Dừa xang đảo Xanh ở CV Thống Nhất rồi thì giơ tay, mình lập hội bơi lại đi ạ :D :D
Lứa bọn em bắt đầu bơi là ở Thiền Quang, mấy thằng lội vớt hồng trần rồi dạy nhau bơi. Năm 81 có một thằng trong hội đi vớt hồng trần bị bắt theo Hà Bá ngay chỗ cầu ra CLB Thanh Niên từ đó hồ Hale cấm tiệt, thằng trẻ con nào lội xuống là ăn gạch mà lên là ăn vụt.
Mà cũng lạ cái đất đảo CLB Thanh Niên, không hiểu sao buôn cái gì cũng lụn bại. Kể cả xưa chiếu video phim chưởng rồi cũng tắt sớm.

O Muong Te

Xe điện
Mình cũng Văn chương đây, lớp 5 năm 74.
Em học trước cụ 3 khóa. Chủ nhiệm lớp đầu tiên của em ở Văn chương là cô Tuyền dạy Anh văn, thời đó cô đã đi mini Kensun đẹp vãi. Cô nghỉ thì bọn em được thầy Dương dạy Văn (nick là Dương hói) thay. Không biết cụ có bị cụ Ba bảo vệ phi cho cái dùi trống nào như em không.

• Vodka
Reactions: XPQ

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em học trước cụ 3 khóa. Chủ nhiệm lớp đầu tiên của em ở Văn chương là cô Tuyền dạy Anh văn, thời đó cô đã đi mini Kensun đẹp vãi. Cô nghỉ thì bọn em được thầy Dương dạy Văn (nick là Dương hói) thay. Không biết cụ có bị cụ Ba bảo vệ phi cho cái dùi trống nào như em không.
Cụ ấy học từ năm 74 cơ mà cụ :)

phuongmit

Xe cút kít
Món này em chơi từ khoảng năm 81-82. Sau học cấp 3 buổi tối toàn trốn học thêm lên dãy bàn trong chợ giời, trước cửa trường Đoàn Kết oánh đến hết giờ học mới về. Sau đi làm cty cũng có mấy bàn, oánh độ to lắm :)
Hồi cấp 1 bọn e gầy đét, đánh kiểu đu cả lên bàn, ông bác chủ bàn bảo đừng đánh thế, phải luyện cổ tay, mắt nhìn nhanh. Ở mấy công ty e cũng thấy có bi-a bi lắc cho nhân viên chơi giờ nghỉ trưa

SIGNUS

Xe container
Người OF
Hồi cấp 1 bọn e gầy đét, đánh kiểu đu cả lên bàn, ông bác chủ bàn bảo đừng đánh thế, phải luyện cổ tay, mắt nhìn nhanh. Ở mấy công ty e cũng thấy có bi-a bi lắc cho nhân viên chơi giờ nghỉ trưa
Món này chơi cuối giờ thôi chứ giờ nghỉ trưa kg chơi đc vì ồn lắm. Hồi 2014-15 em làm ở cty mà cậu GĐ nghiện món này, sắm 4 cái bàn xịn xong tổ chức giải suốt. Gạ đánh độ với bọn Sing, từ 20 đô lên 50 rồi 100 đô/ quả :)

YarisVerso

Xe tải
Nhà e
Chào cụ, e dứt áo ra đi từ sau khi tốt nghiệp cấp 2 (1987). Về Thái Thịnh ở. Lúc mới Thái Thịnh buồn gần chết, thời đó còn gọi là khu bãi rác, còn chưa làm đường Láng Hạ. Đi hết Giảng Võ là đến đường bãi rác, đi đến chỗ rạp chiếu phim QG bây h đi men theo bờ mương để vào nhà. Bây h là ngõ 180 Thái Thịnh, đến 2009 lại một lần nữa xa ra hơn một chút đến bây h định cư ở Định Công xã
Nhà em cũng chuyển về cuối năm 1987. Khu tập thể nằm ngay chỗ giao Thái Thịnh - Láng Hạ. Lúc ấy khu vực này vẫn còn đầy lò gạch và ruộng rau muống. Đi hết đường Láng Hạ, qua phía bên kia đường Láng, đoạn bắt đầu đường Lê Văn Lương bây giờ đã là nông thôn, heo hút lắm rồi.

roninVN

Xe buýt
Trời hè nóng như mấy hôm nay mà mất điện ae thời đó ra đường chơi bắn bòm, hóng phố, ngủ hè

Pumzen

Xe ba gác
Giờ nhà cháu vẫn có cái thú đạp xe vòng vòng len lỏi qua các con phố thân quen, phải nói như trong lòng bàn tay. Đa phần những lúc này, ký ức tuổi thơ thường ùa về. Nhiều khi mải suy nghĩ vẫn suýt va chạm với các phương tiện khác trên đường. :))

angkorwat

Xe container
Người OF
Các cụ có tuổi thơ trên đất HN cũng nhiều. Tha hồ ôn lại những trò chơi trẻ con. Những buổi lang thang trên phố phường HN xưa, yên tĩnh, trầm mặc, trong lành...
Mới đó đã nửa thế kỷ trôi qua.🤓

YarisVerso

Xe tải
Em
Cụ nhầm nhé, lứa 73 có lớp 12 nhưng ko có lớp 9 nhé. Vỡ lòng đến lớp 5 là cấp 1, lớp 6 đến lớp 8 là cấp 2, lớp 10 đến lớp 12 là cấp 3. Cụ check lại nhé, sang lứa 74 mới bắt đầu có cải cách, bỏ vỡ lòng vào thẳng lớp 1
Em cũng 73, học xong vỡ lòng và lớp 1 thì lên lớp 3 luôn vì năm học 81-82 là bắt đầu cải cách. Lớp thì khác nhưng chương trình học và sách giáo khoa vẫn là của lớp 2 như cũ. Cứ thế đến tận sau này sách giáo khoa vẫn là loại sách cũ như lớp 8 thì dùng sách ghi là lớp 7. Không có lớp 9, lên thẳng lớp 10 nhưng sách giáo khoa vẫn là...lớp 8. Đến năm lớp 12 mới có thêm mấy quyển sách bố sung cho môn văn là mới.

6997

Xe container
Em vừa về tới nhà. Trên đường đi ngẫu nhiên nghe thấy bài hát này trong ĐT, nên vào khoe với các cụ.

Anh LV cũng là 1 người HN, cũng là 1 người có thể gọi là tài hoa, lãng mạn kiểu HN. Anh ý trước nhà ở ngõ Yên Thành - còn giờ không biết trôi dạt về đâu.

Ngưòi hát thì không phải HN, nhưng anh ý hát về HN cũng rất hay...

polizia

Xe container
Chơi trốn tìm hay có trò ván cuối thằng kia bịt mắt xong cả đám về cmn nhà luôn.
Thằng kia mở mắt ra đi tìm mãi chả thấy ai, lúc sau mới biết bị chơi xỏ.
Khu em còn có trò nữa là rủ nhau đi ỉa bậy :))
Nhà có xí xổm ko thích cứ thích ăn cơm xong cầm theo ít giấy báo vò mềm, mấy đứa cùng khu cả anh lớn lẫn đứa ít tuổi hơn rủ nhau ra chỗ đất thoáng nào đó ngồi ỉa :))

XPQ

Xe cút kít
Mình cũng Văn chương đây, lớp 5 năm 74.
Ôi giờ em biết hai cụ ni cao lão quá đi, em mãi 76 mới vào Văn Chương lớp 1 mà được hơn tháng bị điều sang Huy Văn đến hết cấp 2. Học Văn Chương thì hội Nhà Dầu đông đảo nhất.

polizia

Xe container
Có đánh đáo chứ cụ. Thủ tương là chơi bi, đánh đáo đồng xèng và cái chì, cái chì đúc bằng 6 cái díp (tuýp kem) đánh răng.
Thủ tương là bi lăn vào ô kiểu cầu môn nhỉ. Đậu tương thì nằm đúng vạch gôn luôn thì phải.
Lâu quá rồi ko nhớ.

Ồ, mình cùng được sinh ra ở nhà hộ sinh Đống Đa 60 Ngõ Thổ Quan nhỉ, mợ sinh năm bao nhiêu?
Chèo thuyền kiểu Kayak đó bạn, 2 người một thuyền chèo ra giữa Hồ Tây chỗ cắm cờ luôn. Cấp 2 mình học Việt An.
Em Giáp dần.
Đã từng chèo đưa bạn gái ra chỗ cái cờ, có hôm gặp mưa to đái ra quần luôn. Vì em không biết bơi, và bạn gái không biết chuyện đấy.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa về tới nhà. Trên đường đi ngẫu nhiên nghe thấy bài hát này trong ĐT, nên vào khoe với các cụ.

Anh LV cũng là 1 người HN, cũng là 1 người có thể gọi là tài hoa, lãng mạn kiểu HN. Anh ý trước nhà ở ngõ Yên Thành - còn giờ không biết trôi dạt về đâu.

Ngưòi hát thì không phải HN, nhưng anh ý hát về HN cũng rất hay...

Viết về Hà Nội không ai viết được 1 sê ri. Hứng là viết. 1 lần trong đời sáng tác...Mà giờ không còn bài nào hay về Hà Nội nữa.