[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

coolpix8700

Xe ngựa
printer05 nói:
cụ có nhớ nhầm mệnh giá không ah? Tiền xu phát hành năm 1976 đây
View attachment 8580135
Còn đồng 5 xu đục lỗ nữa, em chưa nhìn thấy đồng 2 xu bao giờ
Đây cụ ơi.
Những đồng xu này ngoài cho tụi con trai làm cầu (đồng xu lỗ vuông bằng đồng thì đỉnh rồi, nhiều đứa có, nhưng chẳng bao giờ mang ra chơi, sợ mất), còn cho các bà, các chị ăn ốc mút. Nhét đuôi con ốc vào cái lỗ rồi bẻ đồng xu là đuôi con ốc cũng bị bẻ ra. Các bà ấy đưa lên mồm mút. Sau lên Hòa Bình em thấy những con ốc to hơn rất nhiều, chắc phải dùng dao chặt chứ đồng xu này không dùng được!

DurexXL

Xe lăn
Chuẩn cụ. nhiều người không biết vẫn tưởng hàng phở gia truyền Bát Đàn có từ lâu đời rồi. Thực ra sau này mới chuyển về đấy. Chỗ đấy là nhà của HTX. Cuối những năm 70 lúc e sinh ra thì chỉ có hàng phở Phú Mỹ là hàng phở xào bây giờ thôi. Còn gần trên ngã tư Hàng Điếu có hàng mỳ vằn thắn nữa. Ngõ cạnh hàng phở gia truyền trước có cụ bán bánh phở cũng nổi tiếng.
Em thích phở Lý Quốc Sư hơn
Phở LQS hồi còn là HTX, ở lùi về phía Hàng Bông chứ ko phải cái phở LQS ở vị trí hiện nay

Quán phở ốp gạch men trắng ngà 10x10
Nước phở trong, ngon, sợi phở chuẩn

ZynZyn

Xe lăn
E học LNH, lớp e toàn ra đoạn trc cửa nhà ông Đ10 đá bóng, bị cảnh vệ ra đuổi, bọn e hét toáng lên: sau này đỗ hẳn 12 chứ ko thèm Đ10 :D :D :D

Kéo áo cụ tiền bối chút.
Nhà xác là ở phố Trần Thánh Tông,
XN dược phẩm II cũng ở trên phố này, góc ngã tư Trần Thánh Tông - Nguyễn Huy Tư. (XN dược phẩm I thì trên phố Hàng bột - Tôn Đức Thắng)
Viện Pasteur thì chéo góc qua vườn hoa Bát tơ, góc ngã tư Yecsanh và Lò đúc.
Phố Tăng Bạt Hổ thì có Nhà văn hóa Thanh niên (e cưới ở đó :)) , có 2 bể bơi thiếu niên và thanh niên. Giao với phố Tăng Bạt Hỗ là phố Phạm Đình Hổ, có nhà của cụ Đ 10, a e toàn xúi nhau dẫm c.u.t (bấm chuông)
Bức tường ở phố Nguyễn Công Trứ thì kéo dài đến ngã tư Nguyễn Công Trứ - Lò Đúc thôi, còn đoạn từ Lò Đúc đến Hàng Chuối thì có nhà dân rồi
Đoàn Kết là ở Chợ giời? E tưởng cụ ở mạn đó thì học Lê Ngọc Hân hoặc Trưng Trắc chứ nhỉ.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Năm 8x (x to) khu nhà em vẫn chưa có đèn đường, 8-9h tối là đường phố tối thui, tối đến mức trẻ con (và cả người lớn) toàn vạch chym ra đái ngay ở cái cống cạnh vỉa hè trước khi đi ngủ.
Mà hồi đó cống ở mép đường chưa được ngầm hoá như bây giờ thì phải, lúc nào cũng có nước chứ ko khô ráo như hiện nay, bọn trẻ con tụi em đuổi nhau, dẫm tụt xuống cống đấy suốt, đái xuống cống trước khi về đi ngủ là việc cuối cùng phải làm trong ngày.

ĐƯờng vắng quá nên bọn em còn đá bóng nhựa dưới lòng đường, em ham bóng, ko nhìn thấy xe đạp nên bị 1 ông đi con Phượng hoàng đâm 1 phát trúng bẹn, thốn vcđ. Kỷ niệm này cũng khó quên

qa108

Xe hơi
Nhà em cạnh hàng gạo phố Bạch Mai đầu ô Cầu Dền, rìa 4 quận thôi. Đầu phố Bạch Mai là đầu ô Cầu Dền, cuối phố có chợ Mơ họp phiên vào các ngày 2 và 7.
Ngày ấy phố Đại Cồ Việt và Trần Khát Chân không rộng lớn như bây giờ đâu, bé tí, chỉ bé như mấy phố Mai Hắc Đế hay Triệu Việt Vương, Bùi Thị Xuân thôi. Học C1,2 Tô Hoàng, đi học về hay ra ngã tư đầu ô chỗ ấy gọi là Đê Vạn Hoàng chơi, nơi họ hay thả nhiều gà tây.
Đợt đổi tiền 1985 thì em vẫn còn nhớ các gia đình ra xếp hàng đổi tiền ở đồn công an phường Cầu Dền, đối diện ngõ Tô Hoàng giờ.
Mới đó đã hơn 4 chục năm, nhanh thật.
Đường Trần Khát Chân làm xong có những ngõ phố mất tên như ngõ Vũ Đỗ Long, Ngõ Bò...
Chắc cụ còn nhớ câu Giai Liên phái-gái Tô Hoàng

Xe cỏ117bt

Xe hơi
quân khu chỉ tính khu có gia đình bộ đội thôi chứ cụ, nam đồng, lý nam đế, ông ích khiêm, quân khu nữa mạn 1A hoàng văn thụ. em vào khu nam đồng toàn phải đi cùng mấy ông anh ko thì toàn bị các anh quân khu ra khám xét
Cụ quên k95 cũng nổi tiếng

angkorwat

Xe container
Người OF
Đường Trần Khát Chân làm xong có những ngõ phố mất tên như ngõ Vũ Đỗ Long, Ngõ Bò...
Ngõ Bò giờ là ngõ 105 hay 115 Bạch Mai. Hồi những những năm 1964 - 1965 bọn em còn trẻ con hay đi đường ngõ Bò lên bãi rác Ô Đông Mác nhặt mấy cái phoi tiện óng ánh đủ các màu về chơi. Trong ngõ Bò hồi xưa ao hồ nhiều nên khi quay về bọn em nhảy xuống tắm xong mới về nhà.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ngõ Bò hiện vẫn ở chỗ cũ, là ngõ 105 Bạch Mai, thông ngõ Đình Đông và thông sang hồ Võ Thị Sáu mà cụ.
Em ở đúng Liên Phái - Tô Hoàng đây mà chưa nghe câu này cụ ạ.

polizia

Xe container
Năm 1994 cháy chợ Đồng Xuân, em là người tham gia một mũi chữa cháy sau đó tham gia cùng C21 khám nghiệm tìm nguyên nhân cháy. Khi đó, xe CC của Hà Nội đa phần của LX Zin 130, Zin 157. Cũng may thời đó vừa trang bị một xe trạm bơm, xe bố trí hút nước hồ Hoàn Kiếm và kéo ống dài hàng km để tiếp nước cho các xe trực tiếp chữa cháy. Sau vụ này, hồ Hoàn Kiếm mức nước cạn rõ rệt.
Đúng ạ, hồi đấy cảm giác có bao xe chữa cháy thì huy động hết vì ở tận Hoàng Hoa Thám cũng nghe thấy còi cứu hoả nó hú. Tiếng còi ngày ấy nó hú tràng dài chứ ko như tiếng còi kiểu Mỹ bây giờ.
Cháy chợ xong ngồi quán nc đủ các ông chém gió. Ông thì kêu nóng đến mức cột điện oằn xuống, ông thì kêu có bà cứu đc cái tủ sắt xong mở ra thấy tiền vs sổ nợ cháy giòn tan lại bưng mặt khóc tu tu :))

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
7x là không thể không nói đến Súng phun nước các cụ nhể

Cả 1 mùa Trung thu

Giờ các Cụ vẫn chơi đều chứ ợ :D
Cụ đã đứng trên tường trường học thi ai ái xa nhất chưa ạ ;))

hatinh5760

Xe điện
E không ở phố cổ. Cái phố gọi là Phố Cũ.
Phố Hàm Long, có Nhà Thờ Hàm Long, có Khu Bất Động Sản Đại Sứ Quán Pháp.
Xưa, xa xưa
Vỉa hè rộng, đủ chỗ cho các trò : nhảy cao, nhảy dây chun, nhảy dây, lò cò, ném lon, đá cầu...
Lòng đường đủ vắng (đoạn từ Hàng Bài - Phố Huế sang Bà Triệu) để đá bóng.
Sau này
Đoạn đường đủ xa Bờ Hồ cho quay vòng cho các đoàn đi bão mỗi trận thắng, tối đêm, đoan phố này nhìn từ trên gác xuống đúng là " dòng sông đèn (xe máy, ô tô) ".
Tuổi thơ của e, không phải HN gốc (nhưng sinh ra, lớn lên và già đi ở đây) cũng khá thú vị và khá dữ dội với các trò chơi, trò nghịch...

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Lương Văn Can bán cờ tướng, cờ quốc tế, bàn cá ngựa, vài loại nhạc cụ là ba nhà ở các góc ngã từ Lương Văn Can - Hàng Gai
Góc phố này có bà vừa béo vừa đen ngồi vỉ hè bán đu đủ, dưa hấu bổ miếng ngon thôi r

Wakeup

Xe điện
Ngõ Bò giờ là ngõ 105 hay 115 Bạch Mai. Hồi những những năm 1964 - 1965 bọn em còn trẻ con hay đi đường ngõ Bò lên bãi rác Ô Đông Mác nhặt mấy cái phoi tiện óng ánh đủ các màu về chơi. Trong ngõ Bò hồi xưa ao hồ nhiều nên khi quay về bọn em nhảy xuống tắm xong mới về nhà.
Nhà em ở dốc Thọ Lão cũng hay ra đây lọ mọ.
Nhờ cụ nhắc lại thì em mới nhớ cái phoi tiện này chứ giờ em quên tiệt cái món này, quên hẳn mấy chục năm rồi :D

printer05

Xe điện
Góc phố này có bà vừa béo vừa đen ngồi vỉ hè bán đu đủ, dưa hấu bổ miếng ngon thôi r
Phố Lương Văn Can có 2 bà bán đu đủ để trong cái coong thủy tinh, nhưng là ở gần ngã ba với Hàng Quạt cơ cụ à.

DurexXL

Xe lăn

ht900

Xe buýt
Mình 7x đít to sinh ở cây Đa nhà bò phố Lò Đúc (giờ hình như vẫn còn), nhà ở Bà Triệu đoạn Viện mắt TW. Nói về ký ức thì nhiều lắm tuôn ra không hết. Hè như bây giờ là em cùng anh em phố lấy rổ vo gạo ở nhà ra hồ Thiền Quang bắt cá, chui vào Công viên Lê nin dính ve, trèo hái quả bồ quân hay ngồi chảy nước dãi xem các anh lớn có điều kiện thi triển trò chơi Nintendo Mario hay Ramboo. Quả rá vo gạo sau khi bắt cá bảy màu ngoài cống hay hồ về rửa qua rồi bà già về nhà không biết lại vo gạo ăn như bình thường

DurexXL

Xe lăn
Đúng ạ, hồi đấy cảm giác có bao xe chữa cháy thì huy động hết vì ở tận Hoàng Hoa Thám cũng nghe thấy còi cứu hoả nó hú. Tiếng còi ngày ấy nó hú tràng dài chứ ko như tiếng còi kiểu Mỹ bây giờ.
Cháy chợ xong ngồi quán nc đủ các ông chém gió. Ông thì kêu nóng đến mức cột điện oằn xuống, ông thì kêu có bà cứu đc cái tủ sắt xong mở ra thấy tiền vs sổ nợ cháy giòn tan lại bưng mặt khóc tu tu :))
Còi xe cứu hỏa hệ Zil130 CCCP rất đặc trưng Cụ nhể
Nó là 1 tiếng/âm thanh kéo dài chói tai: Threeeeeeee

Đến tầm 1995 mới có 1, 2 cái cứu hỏa Renault và mớ cứu hỏa cỡ nhỏ cũ rích Nhật Bản cho thêm

omerta77

Xe điện
Mỳ vằn thắn đến giờ vẫn bán, trc e học cùng lớp với đứa cháu trai nhà này. Có 2 chị e, trc nhà nó giàu lắm nhưng ông già mất sớm nên nó hư. Chị gái thì vẫn ổn, ông bạn này học cùng e mà chuyên đi học muộn với bùng học, sáng nào e cũng sang gọi đi học. Sau đợt e lên cấp 3 hỏi chuyện thì biết là ông bạn nghiện và tèo rồi
Nhà đấy bán lâu rồi mà cụ. Nhà cạnh cửa hàng gạo. Nhà đấy ông bố là thương binh có 3 anh em, con gái là út