[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

hanoien

Xe điện
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
Cụ cùng phường với em. Sinh ra ở phố Hàng Bồ, bạn bè học cấp 1 Hồng Hà, Lê Văn Tám ở Hàng Bút, cấp 2 Thanh Quan, cấp 3 LTK. Thuốc Bắc nhà cụ em nhớ nhất cửa hàng gạo, chuyên gia mang sổ gạo ra lấy hàng cho bố mẹ. Mỗi tháng đc 12-13 ký!

Muon_biet

Xe cút kít
Cái thuật ngữ "quân khu" này là chỉ số má xã hội thôi cụ ah. Xưa quân khu Chợ Trời khiếp luôn ấy, em thấy các đại ca gọi thế chứ có phải theo nghĩa quân khu, quân đoàn của nhà binh đâu!
Cụ chuẩn, ngoài các quân khu trên còn có Trại Tóc, Trại Nhãn...

Wakeup

Xe điện

angkorwat

Xe container
Người OF
cụ có nhớ nhầm mệnh giá không ah? Tiền xu phát hành năm 1976 đây
View attachment 8580135
Còn đồng 5 xu đục lỗ nữa, em chưa nhìn thấy đồng 2 xu bao giờ
Tiền xu này là xu mới rồi. Xu phát hành 1958 chỉ có đồng 5 xu và 2 xu có lỗ ở giữa cơ. Bọn em chơi trò búng xu này từ năm 1970 - 1971 cơ. Thường dùng cái dây xâu qua lỗ treo ở cổ.

hiepchiken82

Xe tăng
:)))))) phố em có ông anh đi Tiệp về lấy vợ. Hồi đấy nhà xây còn có dàn lỗ vuông 20x20 thông khí. 10h tối hôm đấy không hẹn mà gặp trèo lên cây soi vào :)))))))
hỏi khí ko phải cụ có nhòm thấy j ko thế?

hieudie

Xe hơi
Ở vườn hoa Bát Tơ những năm 69 - 70 họ để rất nhiều gạo. Gạo chất thành từng núi cao hơn 2 chục mét phủ ni lông trong. Toàn gạo hạt tròn, họ bảo là gạo Triều Tiên.
Thỉnh thoảng tụi em theo mấy chú bộ đội đặc công hồi ấy hình như họ đang tập đánh trong thành phố, mò cả vào viện 108. Có lần mò cả vào nhà xác!
Chỗ cụ mò vào là nhà tang lễ cũ, đằng sau nhà tang lễ là khoa giải phẫu bệnh lý, đến năm 95 thì mới đập đi để xây
Em còn nghe gọi là phạch, phò, lính năm đồng nữa cơ
Đến năm 95 nhà em chuyển về khu tập thể 39 Trần Khánh Dư. Các cháu đứng đường toàn đứng trước ngõ nhà cháu. Hài vãi là cháu quen được 1 cháu có cữ 22h là làm phát vào bẹn, tâm sự như 2 người bạn. Có dịp khác cháu kể về vụ này.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bọn em ở công viên thì hãy chọn chỗ sau CLB Vườn Xuân bây giờ, chỗ đó là các đôi chỉ sờ sịt hôn hít hay ngồi vì xa lối đi mà ít bọn ỷa bậy lại hay có ghế đá dưới gốc cây. Có lần em với một thằng nữa ngồi trên cây từ 5h đến tận gần 7h mới có khách. Mót tè quá nên lúc hai anh chị đang nhễ nhại thì đành tuột xuống chạy. May mà anh kia cũng đang bận nên không đuổi chỉ chửi thôi.
Mà trong công viên chỗ chuồng khỉ thì đôi nào vào cũng mang tấm ni lông để trải ra ngồi nhỡ may phải bãi qứt đỡ phải hỏng việc, rình mấy đôi này không thích mấy vì toàn chén luôn thấy mỗi mông thằng kia hay lại gặp mấy chị bớp đi khách thì được độ mấy phút là té. Mà đôi nào đã vào chỗ này thường là rắn mặt, có lần em bị chị bớp lùa cho chạy ra tận công trường rạp xiếc, chui vào cái ống thép móng còn ăn nguyên cục gạch vào lưng.
Các cụ Thập diện mai phục kinh thật, 5h chiều đã trèo lên cây để Âu phục chờ đến tối thì em chưa từng =))

Muon_biet

Xe cút kít
Hôm cháy chợ cả họ nhà em đi cứu hàng. Bà trẻ bên ngoại em có 1 quầy ở đấy, nhà bà ngoại em thì ở Yên Ninh nên các cô chú chạy hết ra chợ cứu hàng :))
Năm 1994 cháy chợ Đồng Xuân, em là người tham gia một mũi chữa cháy sau đó tham gia cùng C21 khám nghiệm tìm nguyên nhân cháy. Khi đó, xe CC của Hà Nội đa phần của LX Zin 130, Zin 157. Cũng may thời đó vừa trang bị một xe trạm bơm, xe bố trí hút nước hồ Hoàn Kiếm và kéo ống dài hàng km để tiếp nước cho các xe trực tiếp chữa cháy. Sau vụ này, hồ Hoàn Kiếm mức nước cạn rõ rệt.

coolpix8700

Xe ngựa
Kéo áo cụ tiền bối chút.
Nhà xác là ở phố Trần Thánh Tông,
XN dược phẩm II cũng ở trên phố này, góc ngã tư Trần Thánh Tông - Nguyễn Huy Tư. (XN dược phẩm I thì trên phố Hàng bột - Tôn Đức Thắng)
Viện Pasteur thì chéo góc qua vườn hoa Bát tơ, góc ngã tư Yecsanh và Lò đúc.
Phố Tăng Bạt Hổ thì có Nhà văn hóa Thanh niên (e cưới ở đó :)) , có 2 bể bơi thiếu niên và thanh niên. Giao với phố Tăng Bạt Hỗ là phố Phạm Đình Hổ, có nhà của cụ Đ 10, a e toàn xúi nhau dẫm c.u.t (bấm chuông)
Bức tường ở phố Nguyễn Công Trứ thì kéo dài đến ngã tư Nguyễn Công Trứ - Lò Đúc thôi, còn đoạn từ Lò Đúc đến Hàng Chuối thì có nhà dân rồi
Đoàn Kết là ở Chợ giời? E tưởng cụ ở mạn đó thì học Lê Ngọc Hân hoặc Trưng Trắc chứ nhỉ.
Em đang viết về khu liên cơ số 6 Nguyễn Công Trứ bây giờ. Thời đó cái khu này thuộc Bộ Nông Trường. Ngay giáp với khu này phía Tăng Bạt Hổ là cổng sau và cùng đã tiếp giáp với TTX VN rồi. Tường rào không kéo qua đó nữa.
Bên Hàng Chuối, bên kia đường, hơi chếch sau khu của Bộ có nhà ông Trần Đại Nghĩa, chú thứ 2 nhà em học với đứa cả ông ấy.
Có lần tụi em ném nhau với tụi trẻ con bên Hàng Chuối, tụi em trên gác thượng nên chúng không ném tới thì chúng ném vỡ kính nhà hội trường. Sau đó tụi em bị mấy ông bảo vệ gọi đến nạt cho một trận.
Em học ĐK II vì học chung với tụi trẻ cùng cơ quan ở khi TT Thọ Lão (đối diện với số 1 Trần Cao Vân). Đi sơ tán về cơ quan ghép chung tất cả, vì cơ quan tổ chức nhà trẻ chung cho tụi trẻ ở các nơi sơ tán. Ở Vân Đình lâu nhất, đến năm 69 tụi em vẫn còn phải đi sơ tán ở chèm (học ngay trong Đình làng Đông Ngạc).
Ngày xưa ở cái vườn hoa nhỏ (khu mấy quán bia Lan Chín, Hải Xồm) có mấy cây sến, tụi em toàn đến lấy quả về bắn súng phốc
Trước khi đi Đức em có ghi nhận trang âm của cái Câu lạc bộ Thanh niên này có vẻ được nhất trong Hà Nội (thời đó)!

Chỉnh sửa cuối:

Thành Thị 1

Xe điện
Lần đầu tiên nghe bài này, haizzz
đã là gì, bọn e đi học, có mấy thanh niên cá biệt muốn nghỉ học, nó đi học sớm, bôi phân tứ tung ra bàn học ghế, bảng (bàn 5 người). Thế là buổi đấy cả lớp khệ nệ mang vác đi rửa.

coolpix8700

Xe ngựa
Chỗ cụ mò vào là nhà tang lễ cũ, đằng sau nhà tang lễ là khoa giải phẫu bệnh lý, đến năm 95 thì mới đập đi để xây
...
Mấy ông đặc công vào cả khu Bộ Nông trường để chăng dây, trèo tường.
Còn các ông ấy chuẩn bị ở vườn hoa Pasteur rồi mới băng qua đường, trèo tường vào bệnh viện. Chập tối thấy các ông ấy ở vườn hoa Pasteur là tụi em mò theo. Sau lần mò vào nhà xác là không tên nào dám theo nữa!

Hanoithu

Xe tải
Em sinh ra ở Nhà hộ sinh khu Ba Đình (góc phố NTT - Hàng Bún), thời đầu ở Quan Thánh, sau chuyển về khu TT quân đội Nam Đồng, khi ông già đi B thì chuyển về khu TT cơ quan bà già ngay sau nhà thờ Hàng Bột.

Cấp 1 em học trường Tô Vĩnh Diện trong ngõ Quan Thổ gần Ô Chợ Dừa. Những năm 7x thế kỷ trước, đi sâu vào mấy ngõ Thịnh Hào vẫn còn làng và ruộng lúa. Lắm hôm đi học toàn đi phía trong dọc bờ ruộng tới tận Ô Chợ Dừa, có đứa nghịch quá còn trượt chân ngã xuống ruộng :)

Cấp 2 em lên học Trưng Vương ở Hàng Bài, đã bắt đầu biết nhảy tàu điện Bờ Hồ Hà Đông rồi Bờ Hồ Bạch Mai để đi học (những hôm bà già bận ko đèo đi học được).

Có thời gian em sẽ cùng các cụ/mợ ôn kỷ niệm Hà Nội xưa... :)
Em cũng học 2 trường đó, nhưng lớp 1, 2 học Trưng Vương, lớp 5,6 học Tô Vĩnh Diện. Vẫn nhớ Trưng vương với cầu thang gỗ, trần cao, mát lịm. còn TVD thì hơi xấu chút. Rồi năm 7X hay 8X gì đó có triển lãm mô hình trường học Liên xô ở Trưng Vương, đi xem thích mê.

thichnhiutien

Xe tải
Em đến giờ vẫn ghét khoai tây vì bị ăn thay cơm khá nhiều. Xếp hàng mua gạo chỗ CH ở phố Nhà Chung mà hôm may thì đủ, hôm ko may là có khoai tây, khoai lang bù thêm. Điện thì lập lòe, phải dùng đến suytvonto, e chả biết viết thế nào chỉ biết bố mẹ gọi thế, mới đc cái đèn như con đom đóm đực.
Mùa hè nóng quá phải đổ nước vào sàn 1 lúc cho mát rồi mới lau đi
Nước thì xóm nhà em có cái giếng khơi nên cũngđỡ chứ nước máy thì cả phố có mấy bể, chầu chựcđi xin từng xô vềăn
Nghĩ so với bây giờ thì khổ thật mà lúcđó chả thấy gì, vẫn vui

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Em đến giờ vẫn ghét khoai tây vì bị ăn thay cơm khá nhiều. Xếp hàng mua gạo chỗ CH ở phố Nhà Chung mà hôm may thì đủ, hôm ko may là có khoai tây, khoai lang bù thêm. Điện thì lập lòe, phải dùng đến suytvonto, e chả biết viết thế nào chỉ biết bố mẹ gọi thế, mới đc cái đèn như con đom đóm đực.
Mùa hè nóng quá phải đổ nước vào sàn 1 lúc cho mát rồi mới lau đi
Nước thì xóm nhà em có cái giếng khơi nên cũngđỡ chứ nước máy thì cả phố có mấy bể, chầu chựcđi xin từng xô vềăn
Nghĩ so với bây giờ thì khổ thật mà lúcđó chả thấy gì, vẫn vui
Thật chứ đọc lại không hiểu sao vẫn sống đến giờ. Em bị giật không biết bao lần với con súp vôn tơ này. Vừa oánh vừa nhớ lại mà tay đã nổi da gà.

omerta77

Xe điện
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
Chuẩn cụ. nhiều người không biết vẫn tưởng hàng phở gia truyền Bát Đàn có từ lâu đời rồi. Thực ra sau này mới chuyển về đấy. Chỗ đấy là nhà của HTX. Cuối những năm 70 lúc e sinh ra thì chỉ có hàng phở Phú Mỹ là hàng phở xào bây giờ thôi. Còn gần trên ngã tư Hàng Điếu có hàng mỳ vằn thắn nữa. Ngõ cạnh hàng phở gia truyền trước có cụ bán bánh phở cũng nổi tiếng.

phuongmit

Xe cút kít
Chuẩn cụ. nhiều người không biết vẫn tưởng hàng phở gia truyền Bát Đàn có từ lâu đời rồi. Thực ra sau này mới chuyển về đấy. Chỗ đấy là nhà của HTX. Cuối những năm 70 lúc e sinh ra thì chỉ có hàng phở Phú Mỹ là hàng phở xào bây giờ thôi. Còn gần trên ngã tư Hàng Điếu có hàng mỳ vằn thắn nữa. Ngõ cạnh hàng phở gia truyền trước có cụ bán bánh phở cũng nổi tiếng.
Mỳ vằn thắn đến giờ vẫn bán, trc e học cùng lớp với đứa cháu trai nhà này. Có 2 chị e, trc nhà nó giàu lắm nhưng ông già mất sớm nên nó hư. Chị gái thì vẫn ổn, ông bạn này học cùng e mà chuyên đi học muộn với bùng học, sáng nào e cũng sang gọi đi học. Sau đợt e lên cấp 3 hỏi chuyện thì biết là ông bạn nghiện và tèo rồi