[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

phuongmit

Xe cút kít
Trò nghịch nhất e từng chơi khi ở phố cổ:
1. Lấy gạch vụn ném vào chắn bùn con cub 81 nó cuốn theo bánh trc vỡ. Ông chủ xe với ông ngồi sau lùa e, e chạy về ngõ trốn tầm 5p xong 2 ông kia "nghi binh" đi ra ngoài, e lơ ngơ đi ra đường chơi và bị tóm sống. Sang bên đường hàn hết 15k, ông nội e phải ra xử lý. Về ông bà già mắng nhức đầu
2. Vào tập thể quân đội 34 Trần Phúc lấy quả thối, hình như là quả cây sưa. Về tách lấy hạt, đi bộ lên Lương Văn Can, thả trộm vào khay than hoa của đội bán mực nướng lưu động, vừa khói vừa thối. Vào bếp chung của ngõ, có nhà đang nấu cơm k trông bọn e ném 1 vốc vào rồi chạy, khói nó hun cả ngõ cũng dã man
3. Xưa trẻ con thường ị vào bô. Giữa trưa thằng e họ e nó ị, e bảo mày đun 💩 bao giờ chưa, nó bảo e chưa. Thế là e kiếm lon dầu nhớt BP màu xanh hồi đó , bảo tí mày ỉa xong thì chuyển sang lon này, tao vào nhóm củi rồi đun chứ đun cả bô thì tốn nhiệt. Xong hết, đun dc vài phút thì k ngồi trông nữa đi chơi trò khác. Chiều có nhà vào bếp nấu cơm chửi um bảo k hiểu con nhà ai nó cho cả cứt vào bắc bếp đun.Điều tra 1 hồi ra 2 thằng thủ phạm :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kéo áo cụ tiền bối chút.
Nhà xác là ở phố Trần Thánh Tông,
XN dược phẩm II cũng ở trên phố này, góc ngã tư Trần Thánh Tông - Nguyễn Huy Tư. (XN dược phẩm I thì trên phố Hàng bột - Tôn Đức Thắng)
Viện Pasteur thì chéo góc qua vườn hoa Bát tơ, góc ngã tư Yecsanh và Lò đúc.
Phố Tăng Bạt Hổ thì có Nhà văn hóa Thanh niên (e cưới ở đó :)) , có 2 bể bơi thiếu niên và thanh niên. Giao với phố Tăng Bạt Hỗ là phố Phạm Đình Hổ, có nhà của cụ Đ 10, a e toàn xúi nhau dẫm c.u.t (bấm chuông)
Bức tường ở phố Nguyễn Công Trứ thì kéo dài đến ngã tư Nguyễn Công Trứ - Lò Đúc thôi, còn đoạn từ Lò Đúc đến Hàng Chuối thì có nhà dân rồi
Đoàn Kết là ở Chợ giời? E tưởng cụ ở mạn đó thì học Lê Ngọc Hân hoặc Trưng Trắc chứ nhỉ.
Đoạn Lò Đúc đến Hàng Chuối có kụ Lang phụ nữ gì siêu giỏi. Chữa sai khớp tay do em đi đá bóng

DurexXL

Xe lăn
97 mới là cuối cụ ạ, năm đó em ở Bạch đằng, hôm trước khô ráo, hôm sau thấy nước dềnh đỏ trước cửa nhà, may mà lũ rút cũng nhanh. 96 em vẫn ra bãi Phúc Xá khênh đồ cho bà bác lên tầng 2.
97 bọn em về nhà thằng bạn ngoài bãi Phúc Xá chèo thuyền, nhớ mãi ạ

dongnat123

Xe container
97 mới là cuối cụ ạ, năm đó em ở Bạch đằng, hôm trước khô ráo, hôm sau thấy nước dềnh đỏ trước cửa nhà, may mà lũ rút cũng nhanh. 96 em vẫn ra bãi Phúc Xá khênh đồ cho bà bác lên tầng 2.
Khoảng rằm tháng 7 năm 2002 Phúc Tân, phúc xá vẫn ngập cụ nhé. Nước rút em phải đẩy bùn ra ngoài

Wakeup

Xe điện
Để em join. Lớp em lớp trưởng là bạn Đoàn Kim Khánh xinh vãi chưởng
Hehe, bạn Khánh được cả hình lẫn tiếng, cả dáng cả da :D
LNH77-84 hàng năm vẫn tụ tập liên hoan đấy, cụ tham gia FB rồi dự cùng cho vui.

Nov

Xe điện
Trò nghịch nhất e từng chơi khi ở phố cổ:
1. Lấy gạch vụn ném vào chắn bùn con cub 81 nó cuốn theo bánh trc vỡ. Ông chủ xe với ông ngồi sau lùa e, e chạy về ngõ trốn tầm 5p xong 2 ông kia "nghi binh" đi ra ngoài, e lơ ngơ đi ra đường chơi và bị tóm sống. Sang bên đường hàn hết 15k, ông nội e phải ra xử lý. Về ông bà già mắng nhức đầu
2. Vào tập thể quân đội 34 Trần Phúc lấy quả thối, hình như là quả cây sưa. Về tách lấy hạt, đi bộ lên Lương Văn Can, thả trộm vào khay than hoa của đội bán mực nướng lưu động, vừa khói vừa thối. Vào bếp chung của ngõ, có nhà đang nấu cơm k trông bọn e ném 1 vốc vào rồi chạy, khói nó hun cả ngõ cũng dã man
3. Xưa trẻ con thường ị vào bô. Giữa trưa thằng e họ e nó ị, e bảo mày đun 💩 bao giờ chưa, nó bảo e chưa. Thế là e kiếm lon dầu nhớt BP màu xanh hồi đó , bảo tí mày ỉa xong thì chuyển sang lon này, tao vào nhóm củi rồi đun chứ đun cả bô thì tốn nhiệt. Xong hết, đun dc vài phút thì k ngồi trông nữa đi chơi trò khác. Chiều có nhà vào bếp nấu cơm chửi um bảo k hiểu con nhà ai nó cho cả cứt vào bắc bếp đun.Điều tra 1 hồi ra 2 thằng thủ phạm :))
Nhà có đàn chó con trở chứng đòi ăn cứt sốt :))

XPQ

Xe cút kít
Ngày xưa gọi là đi rình đôi :))
Nhiều nhất là ra Bách Thảo.
Có cả người lớn đi rình, mấy bố đứng ngoài tường rào kiễng lên nhìn qua .
Trẻ con bọn em thì đi vào công viên chứ trả vờ đi dạo xong liếc liếc mấy anh chị hôn nhau =))
Bọn em ở công viên thì hãy chọn chỗ sau CLB Vườn Xuân bây giờ, chỗ đó là các đôi chỉ sờ sịt hôn hít hay ngồi vì xa lối đi mà ít bọn ỷa bậy lại hay có ghế đá dưới gốc cây. Có lần em với một thằng nữa ngồi trên cây từ 5h đến tận gần 7h mới có khách. Mót tè quá nên lúc hai anh chị đang nhễ nhại thì đành tuột xuống chạy. May mà anh kia cũng đang bận nên không đuổi chỉ chửi thôi.
Mà trong công viên chỗ chuồng khỉ thì đôi nào vào cũng mang tấm ni lông để trải ra ngồi nhỡ may phải bãi qứt đỡ phải hỏng việc, rình mấy đôi này không thích mấy vì toàn chén luôn thấy mỗi mông thằng kia hay lại gặp mấy chị bớp đi khách thì được độ mấy phút là té. Mà đôi nào đã vào chỗ này thường là rắn mặt, có lần em bị chị bớp lùa cho chạy ra tận công trường rạp xiếc, chui vào cái ống thép móng còn ăn nguyên cục gạch vào lưng.

minhtallica

Xe buýt
Bọn em trước có dạo học bên đó - thi thoảng cũng có va chạm, nhưng toàn 2 khúc với mũ cối là chính!
Mà bọn con bộ đội ở NĐ chúng nó có mũ cối xịn đét. Đập nhau bền kinh :D
Thời sau 75 đến đầu những năm 80 thì tụi con bộ đội như em hay có mấy thứ trên người:
- Mũ cối (xịn) :)
- Có thể mặc quần/áo lính thường (ít khi mặc đồ đại cán!);
- dép đúc của lính (xịn)
- Ông nào gấu gấu tý thì thắt lưng xanh-tuya-lông :) Nhưng cái này khi oánh nhao không "ngon" bằng khóa dây Việt Tiệp (khóa xe đạp)! :)

Theo em biết thì khởi điểm có mấy quân khu bắt nguồn từ các khu tập thể nhà binh. Bố mẹ là cán bộ quân đội đi đánh Mỹ nên con cái ở nhà tự do hơn nên hay tụ tập, nghịch ngợm, phá phách, lập hội đi đánh nhau,.... sau này thành danh "Quân khu" ở HN.
Em nhớ có các quân khu do vị trí địa lý, đặc thù của từng khu gia binh:
- Quân khu Lý Nam Đế: con cái cán bộ quân đội tướng, tá cao cấp.
- Quân khu Hoàng Văn Thụ, Ông Ích Khiêm: con cái cán bộ cấp tá.
- Quân khu Nam Đồng: con cái cán bộ cấp uý. Có cuốn truyện "Quân khu Nam Đồng" của anh Bình Ca viết đấy.

Về sau thì có thể quân khu mở rộng ra như Chợ Trời,......
Hồi những năm 7x, 8x khu tập thể quân đội tập trung ở những địa điểm sau (tính từ trong Thành - nơi đóng quân Bộ QP):
1. Khu tập thể phố Phan Đình Phùng: có mấy cổng vào phía gần Lý Nam Đế em quên số rồi. Khu này các cụ tướng lão thành ở nhiều, nhưng cũng khá đa dạng. Hội bạn em ở đây học C3 Chu Văn An, Phan Đình Phùng nhiều.
2. Khu TT 28 Điện Biên Phủ: khu này rộng lắm, hồi xưa có một cái cổng riêng có lính gác, đi sang 1 khu "sang" hơn, các cụ tướng ở bên đó. Sau khu này mở cổng sang khhu 34 Trần Phú, đi lại thoải mái hơn.
3. Khu TT 34 Trần Phú, khu này cũng rộng, có các nhà xây 5 tầng.
4. Các khu TT quân đội phố Lý Nam Đế: TT 6 LNĐ, 12A LNĐ, nói chung dọc phố này, khi tập trung khi rải rác có nhiều gia đình cán bộ QĐ ở.
5. Khu TT Nam Đồng, cũng khá đa dạng và đông đúc từ xưa :) Có lẽ thuật ngữ "quân khu" bắt đầu từ 2 địa điểm: Lý Nam Đế và Nam Đồng!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Hehe, bạn Khánh được cả hình lẫn tiếng, cả dáng cả da :D
LNH77-84 hàng năm vẫn tụ tập liên hoan đấy, cụ tham gia FB rồi dự cùng cho vui.
Lớp em khéo xinh nhất trường. Còn bạn Vũ Thúy Lan hoa khôi. Bạn Phương Lan bí thư đoàn và bạn Quỳnh Nga

O Muong Te

Xe điện
Khoảng rằm tháng 7 năm 2002 Phúc Tân, phúc xá vẫn ngập cụ nhé. Nước rút em phải đẩy bùn ra ngoài
Thế hả cụ. 1999 bà bác em chuyển lên ở Đê La thành nên em không phải ra bãi chuyển đồ nữa nên không để ý.

Phỗng new

Xe điện
... có lần em bị chị bớp lùa cho chạy ra tận công trường rạp xiếc, chui vào cái ống thép móng còn ăn nguyên cục gạch vào lưng.
He he, vào thớt này mới được nghe lại từ "bớp" :))
Đội bớp khu vực nhà em (Phùng khoang - TX) còn gấu nữa, có đận bọn em chứng kiến 2 chị bớp đánh 1 ông te tua, thấy bảo định chịch bùng :))

• Vodka
Reactions: XPQ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bọn em ở công viên thì hãy chọn chỗ sau CLB Vườn Xuân bây giờ, chỗ đó là các đôi chỉ sờ sịt hôn hít hay ngồi vì xa lối đi mà ít bọn ỷa bậy lại hay có ghế đá dưới gốc cây. Có lần em với một thằng nữa ngồi trên cây từ 5h đến tận gần 7h mới có khách. Mót tè quá nên lúc hai anh chị đang nhễ nhại thì đành tuột xuống chạy. May mà anh kia cũng đang bận nên không đuổi chỉ chửi thôi.
Mà trong công viên chỗ chuồng khỉ thì đôi nào vào cũng mang tấm ni lông để trải ra ngồi nhỡ may phải bãi qứt đỡ phải hỏng việc, rình mấy đôi này không thích mấy vì toàn chén luôn thấy mỗi mông thằng kia hay lại gặp mấy chị bớp đi khách thì được độ mấy phút là té. Mà đôi nào đã vào chỗ này thường là rắn mặt, có lần em bị chị bớp lùa cho chạy ra tận công trường rạp xiếc, chui vào cái ống thép móng còn ăn nguyên cục gạch vào lưng.
Kụ xem phim ếch ếch ếch sớm nhể

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Thời sau 75 đến đầu những năm 80 thì tụi con bộ đội như em hay có mấy thứ trên người:
- Mũ cối (xịn) :)
- Có thể mặc quần/áo lính thường (ít khi mặc đồ đại cán!);
- dép đúc của lính (xịn)
- Ông nào gấu gấu tý thì thắt lưng xanh-tuya-lông :) Nhưng cái này khi oánh nhao không "ngon" bằng khóa dây Việt Tiệp (khóa xe đạp)! :)

Hồi những năm 7x, 8x khu tập thể quân đội tập trung ở những địa điểm sau (tính từ trong Thành - nơi đóng quân Bộ QP):
1. Khu tập thể phố Phan Đình Phùng: có mấy cổng vào phía gần Lý Nam Đế em quên số rồi. Khu này các cụ tướng lão thành ở nhiều, nhưng cũng khá đa dạng. Hội bạn em ở đây học C3 Chu Văn An, Phan Đình Phùng nhiều.
2. Khu TT 28 Điện Biên Phủ: khu này rộng lắm, hồi xưa có một cái cổng riêng có lính gác, đi sang 1 khu "sang" hơn, các cụ tướng ở bên đó. Sau khu này mở cổng sang khhu 34 Trần Phú, đi lại thoải mái hơn.
3. Khu TT 34 Trần Phú, khu này cũng rộng, có các nhà xây 5 tầng.
4. Các khu TT quân đội phố Lý Nam Đế: TT 6 LNĐ, 12A LNĐ, nói chung dọc phố này, khi tập trung khi rải rác có nhiều gia đình cán bộ QĐ ở.
5. Khu TT Nam Đồng, cũng khá đa dạng và đông đúc từ xưa :) Có lẽ thuật ngữ "quân khu" bắt đầu từ 2 địa điểm: Lý Nam Đế và Nam Đồng!
Còn Liên Trì, Yết Kiêu. Be bé thôi nhưng đi qua là rón rén.

printer05

Xe điện
Trên từng cây số là phim của bun, zai đẹp daianop các mợ in ảnh để trong ví idol một thủa :D hồ sơ thần chết là của đức 🇩🇪
Cụ có nhớ phim Họng súng vô hình không? kiểu phim truyền hình dài tập, mỗi tập 1 nhiệm vụ

DurexXL

Xe lăn
7x là không thể không nói đến Súng phun nước các cụ nhể

Cả 1 mùa Trung thu

Giờ các Cụ vẫn chơi đều chứ ợ :D

Force 47

Xe tăng
Những năm đầu 1980, em ở Khu TT Thành Công. HN sơ sài, đường sá nhộn nhịp xe đạp, và ít xe máy. Ký ức nhiều nhưng chỉ đọng lại lần bị móc đồ ở Bến xe Bến Nứa. Bến xe này bây giờ không còn nữa, cái tên Bến Nứa cũng dần quên lãng.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
"Trên từng cây số" em nhớ thì là phim của Bun hay Hung, Hồ sơ thần chết là 5 chiến sĩ Hồng Quân nhảy dù xuống hậu phương của Đức nhưng máy bay trúng đạn nên lạc nhau. Có Bai zen đầu trọc, thiếu tá có con chó to vãi. Nhà em phải cuối 82 mới có tivi, wc82 tại Tây Ban Nha phải đi sang nhà ông trẻ bên phố Gia Ngư xem nhờ.
Giờ xem lại Hồ sơ thần chết vẫn hay cụ ah