[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

ZynZyn

Xe lăn
E ko nhớ chính xác năm bao nhiêu, nhưng khoảng t/g từ 1992-1995. Thời điểm đó e học c3, trường cách chợ chưa đến 1km, nên mới tò mò, háo hức trốn học để đi thang cuốn.
94 cháy chợ, phải chuyển chợ tạm về Phùng Hưng, Đường Thành. Chợ cũ đã có thang cuốn à mợ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bố Mẹ em ngoại tỉnh về
Em 7x cuối
Oe oe ở làng Ngọc Hà
Lớn lên ở quân khu Nam Đồng

Có được cafe với các Cụ không ạ
Khu gia binh Nam Đồng này thời những năm đầu 80 em thấy mấy anh nhớn bảo quân khu Nam Đồng xếp hàng tứ bang, chỉ sau quân khu Chợ Trời, Ô Chợ Dừa và Lý Nam Đế thôi.

Nhimtiu

Xe container
Cc có hay nhảy tàu lên chợ đồng xuân rồi cuốc bộ lên nghi tàm mua cá chọi k nhể? Chú nào cũng kim băng gim túi cá chọi vào túi áo túi quần mà có khi vẫn bị trấn lột mất??? Có cụ nào đu tàu xuống chợ Hà Đông mua gà chọi ở chợ phiên rồi ăn cháo hến k nhể? Nhiều kỉ niệm lém...em ở trên đoạn nhà thờ Hàng Bột rồi xuống dưới Vĩnh Hồ, Thái Hà hồi đó còn ấp và trại lính quân đội, lăng Hoàng Cao Khải bằng đá khá đẹp nhưng giờ chắc nom bé tí?

trinh_iat

Xe tải
Ơ nó vượt biên đầu những năm 80, nó về rồi à? Nó tên Vinh đó. Mắt sâu, mũi cao như tây, chả hiểu sao lại bị đặt tên là cu Chó. Em nhắc nó vì nó đầu gấu nổi tiếng ở Phố. Chứ nói em chả ai biết :)
vậy chuẩn rồi. e trên đầu phố, trước cũng tham gia đá bóng đường phố (gôn cống, đá ngoài Lê Văn Linh) với một số ae phố dưới

maytinh8780

Xe tăng
Chào cụ chủ. Em 8X đuôi 0, trước đây ở cùng bố mẹ, ông bà nội cách hồ cụ rùa tầm 300m. Nói chung thế hệ em cũng biết nhiều về Hà nội phết nhưng so với các cụ tiền bối 7X đời đầu thì chưa thấm vào đâu. Em vì thế xin kê dép ngồi hóng.

minhtallica

Xe buýt
Như em đã kể ở trên, ông bô em cán bộ quân đội nên có thời kỳ nhà ở khu TT Nam Đồng, khi cụ chuẩn bị đi B, bà già lại trả nhà chuyển về khu TT cơ quan bà ở cách đó không xa là khu TT liên cơ đằng sau nhà thờ Hàng Bột.

Khu liên cơ nhà em con bộ đội cũng khá nhiều. Có mấy ông học trường Trỗi quậy dã man luôn 😊 Thời còn chiến tranh (trước 75) nên thuộc diện gia đình chính sách, các chú c.o^ng an chỉ biết nói với các bà: "Chị bảo cháu..." 😊 Có ông lấy s.ú.ng của bố mang ra phố dọa nhau, thấy kể các chú c.a đuổi (bằng xe đạp), ông ấy ngồi quay ngược trên pooc-ba-ga sau (cũng xe đạp thằng bạn 😊 ) bóp cò luôn, vì ko biết bắn nên đạn cày ngay trước mặt! Phúc cho cả đôi bên... Mẹ em biết nhiều chuyện kiểu nàynên sợ lắm, sau em lớn, ông bô về thăm nhà là giấu ngay khẩu K59 vào tủ, khóa chặt!!! 😂

Btw, chuyện quân khu Nam Đồng sau anh Bình Ca -anh thằng bạn em (con cụ Hữu Mai) viết thành sách, đọc cũng vui phết, nhớ lại những chuyện xưa...

otothanglong

Xe điện
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
Em Bạch Mai đây có phải phố cổ không cụ ? :)) , đi xếp hàng lấy nước, gánh nước trẹo vai đây, nhảy tàu đi chơi dọc ngang thành phố, oánh nhau toác hết cả đầu :)) . Thôi chả kể nữa ngượng lắm :)) . Ngày xưa trẻ con nó vui, giờ cạnh nhà nhau chúng còn chẳng biết mồm ngang mũi dọc thằng cạnh nhà là thằng nào, đúng là hiện đại thì hại điện giờ con người không gần gũi với nhau như xưa cụ nhỉ ;))

Phỗng new

Xe điện
Khu gia binh Nam Đồng này thời những năm đầu 80 em thấy mấy anh nhớn bảo quân khu Nam Đồng xếp hàng tứ bang, chỉ sau quân khu Chợ Trời, Ô Chợ Dừa và Lý Nam Đế thôi.
Đợt bọn em trấn pháo, vớ đúng mấy ông NĐ. Các bố kéo xuống đông lắm, quần áo xanh rì guốc mộc rộn ràng, tí thì oánh nhau to.

Tuấn 3s

Xe tăng
...

Btw, chuyện quân khu Nam Đồng sau anh Bình Ca -anh thằng bạn em (con cụ Hữu Mai) viết thành sách, đọc cũng vui phết, nhớ lại những chuyện xưa...
Em đọc truyện này rồi, công nhận hay. Các cụ có thể tìm bản ebook cũng có đó ạ.

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Cc có hay nhảy tàu lên chợ đồng xuân rồi cuốc bộ lên nghi tàm mua cá chọi k nhể? Chú nào cũng kim băng gim túi cá chọi vào túi áo túi quần mà có khi vẫn bị trấn lột mất??? Có cụ nào đu tàu xuống chợ Hà Đông mua gà chọi ở chợ phiên rồi ăn cháo hến k nhể? Nhiều kỉ niệm lém...em ở trên đoạn nhà thờ Hàng Bột rồi xuống dưới Vĩnh Hồ, Thái Hà hồi đó còn ấp và trại lính quân đội, lăng Hoàng Cao Khải bằng đá khá đẹp nhưng giờ chắc nom bé tí?
Cụ là le vờ đỉnh rồi ạ :))))))))))) Em bị trấn 2 lần. Lần thứ 3 thì quên đê. Hồi đấy rất sòng phẳng. Hẹn ra nện nhau ngoài hè. Em may nhà có điều kiện có ông cậu có quả đầu V8 nên luyện từ hàng long giáng long 18 chưởng triển chiêu đại bàng xuống núi :)))))))) giang 2 tay co 1 chân oánh cho đại bại luôn. Hồi đấy còn phiếu sinh hoạt hè. Oách hơn rất nhiều chứng chỉ bây giờ.

hiepchiken82

Xe tăng
quân khu chỉ tính khu có gia đình bộ đội thôi chứ cụ, nam đồng, lý nam đế, ông ích khiêm, quân khu nữa mạn 1A hoàng văn thụ. em vào khu nam đồng toàn phải đi cùng mấy ông anh ko thì toàn bị các anh quân khu ra khám xét

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
quân khu chỉ tính khu có gia đình bộ đội thôi chứ cụ, nam đồng, lý nam đế, ông ích khiêm, quân khu nữa mạn 1A hoàng văn thụ. em vào khu nam đồng toàn phải đi cùng mấy ông anh ko thì toàn bị các anh quân khu ra khám xét
Cái thuật ngữ "quân khu" này là chỉ số má xã hội thôi cụ ah. Xưa quân khu Chợ Trời khiếp luôn ấy, em thấy các đại ca gọi thế chứ có phải theo nghĩa quân khu, quân đoàn của nhà binh đâu!

Wakeup

Xe điện
em học ở cái trường Trung Nhị, cứ hôm nào mưa là ra hồ trc mặt đập cá và khác với lịch sử 2 chị em Hai Bà, hs Trưng Nhị với Trưng Trắc đối diện bên kia hồ, chỗ Chùa Vua suốt ngày oánh nhau :))
và giờ éo ai còn nhớ Trưng Nhị đã từng là trường chuyên=))
Em ở đầu dốc Thọ Lão, khu TT trường Dược.
Học Trưng Nhị 4 năm C1, vẫn là trường thường. Năm 82 lên C2 thì em chuyển sang Trưng Trắc.
Hình như từ năm 1981-82 trở về sau thì Trưng Nhị mới là trường chuyên.

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
ah đúng rồi, e ăn quán này suốt, cũng đc, nhưng ko có gì đặc biệt cả, ở SG e đi lùng phỏ bắc suốt, nhất trong quận 1.
Phở Bắc tập trung chủ yếu ở Tân Bình, khởi đầu là quán Hương Bình ở trên đường Trường Sơn. Nhưng vẫn lai lai phở Nam :D

DaDieuchienxu

Xe container
Quần yếm ngày xưa may bằng vải diềm bâu, nhuộm mầu xanh công nhân, trước ngực có thêu bông hoa hay con gà. Hồi đó chưa có féc mơ tuya nên khi đi hái hoa phải tháo 2 cái cúc ra :))
Ôi, tuổi thơ dzữ dzội của đại ka, giờ thấy khai ra mới piết! >:)

polizia

Xe container
E ở khu tập thể, chuyên theo các anh đi rình các đôi yêu nhau, các chị đi tè. Hồi ấy các chị đi giặt ở vòi công cộng, lên cầu thang toàn bị mấy ông bóp vú. Ấy mà e nghe kể lại thôi. Chứ khu tâp thể thì khá đoàn kết, trộm hoặc khu khác vào thì ăn đòn!!!
Ngày xưa gọi là đi rình đôi :))
Nhiều nhất là ra Bách Thảo.
Có cả người lớn đi rình, mấy bố đứng ngoài tường rào kiễng lên nhìn qua .
Trẻ con bọn em thì đi vào công viên chứ trả vờ đi dạo xong liếc liếc mấy anh chị hôn nhau =))

haiyen1012

Xe điện
đinh mũ bổ khó chẻ tu lắm, cụ nhớ có đội nó đẽo quay *** dê rồi đóng cái đinh như sắt 6 dài vào ko, bọn đấy nó bổ phát nào ăn vố phát đấy, chẻ tu thì chắc là quay bị nứt sẵn rồi bổ mới ăn phát chẻ
Đinh mũ quay tít nhất vì nó cân đối trọng tâm. Đinh sắt 6 đóng vào gọi là đinh đũa còn 1 loại đinh nữa la đóng viên bi sắt (loại bi lấy từ vòng bi xe máy) gọi là đinh bi. Đinh mũ vẫn phổ biến nhất

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Đinh mũ quay tít nhất vì nó cân đối trọng tâm. Đinh sắt 6 đóng vào gọi là đinh đũa còn 1 loại đinh nữa la đóng viên bi sắt (loại bi lấy từ vòng bi xe máy) gọi là đinh bi. Đinh mũ vẫn phổ biến nhất
Sau khi đinh mũ xuất hiện thì *** dê mất tích.