[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

z300

Xe điện
Nói gì nói đá bóng hay thể dục xong mồ hồi mồ kê nhễ nhại cầm cốc bia hơi vành bám bọt tợp nhát nửa quại vẫn phê lòi.
Như em 2 hôm vừa rồi tầm 6h chiều nghĩ đến cốc bia hơi là người nó đã dịu hẳn.
Bia hơi vị Hà Nội thật - hoặc gần thật như xưa nhất - giờ Hà nội có chỗ nào bán không các cụ?
Chia sẻ thêm 1 chút (em xin lỗi cụ Sugar béo): mấy chục năm nay, bia hơi HHT các cụ uống gần như là cụ Sugar béo sản xuất. Ai kinh doanh bia chắc biết. Từ mấy chục năm, bia Hà nội thực đã thất truyền rồi :(

phuongmit

Xe cút kít
Bia hơi vị Hà Nội thật - hoặc gần thật như xưa nhất - giờ Hà nội có chỗ nào bán không các cụ?
Chia sẻ thêm 1 chút (em xin lỗi cụ Sugar béo): mấy chục năm nay, bia hơi HHT các cụ uống gần như là cụ Sugar béo sản xuất. Ai kinh doanh bia chắc biết. Từ mấy chục năm, bia Hà nội thực đã thất truyền rồi :(
Nhiều khi đồn quá lại thành gần thật :)) bia hơi Habeco sx bị thêu dệt thành bia Đường béo khá nhiều

angkorwat

Xe container
Người OF
Ô LABBE này đã chụp ảnh nào thì đều là kinh điển ảnh đó, một bức ảnh đẹp như tranh phố Phái, cụ chắc rất tự hào :">
Cụ LABBE này là phóng viên báo Nhân đạo. Một trong những phóng viên Tây âu đầu tiên được vào Campuchia sau giải phóng 1979. Là một phóng viên rất xông xáo, chuyên mặc bộ bà ba đen, cổ cuốn khằn rằn, quanh người lỉnh kỉnh máy móc, ống kính. Cụ này chuyên đi xe máy quanh các tỉnh gần Phnom Penh. Em có đi bảo vệ cụ này gần 1 tháng dọc Biển Hồ.

omerta77

Xe điện
Vâng, bia hơi HN giờ nhà cháu không rõ, chứ cách đây tầm chục năm có 3 loại, loại I, II và III mỗi bom chênh lệch nhau tầm 100k. Nói chung các hàng bia tên tuổi, để giữ khách họ vẫn lấy loại I về bán, thực tế 100k cũng chả chênh lệch mấy, mỗi vại hơn nhau có mấy trăm đ nên cứ loại I mà nhập thôi.
Tuy nhiên chất lượng bia thì như nhau nhưng tại sao quán thấy ngon quán thấy dở chính là ở kỹ thuật ủ ướp, đủ thời gian mới cho ra loại bia ngon nhất.
Quay trở lại thời bao cấp, bia hơi HN, để làm lạnh mát lúc đó các quán không có máy lạnh như bây giờ, họ ủ ướp đều bằng thủ công. Các bom bia được ủ ướp bằng đá cây, vỏ trấu, bao tải gai, thời gian ủ phải 6-7t thậm chí có lúc lên tới 10-12h. Cách ủ ướp thủ công này độ lạnh vừa phải nên bia bên trong bom vẫn giữ được men, mỗi lần khui bom ra, bia cắt tiết lấy rất lâu vì bọt rất nhiều và bọt này ra ngoài rất lâu mới tan, nhiều khi uống hết bia, bọt bám ở thành vại vẫn còn giữ nguyên, kể cả gió quạt thổi vào mạnh.
Ngày nay ủ ướp bia đều bằng máy lạnh cả, tuy nhiên những quán đông khách thì họ thường tăng nhiệt độ, ép lạnh nhanh mới đủ bia phục vụ khách. Khi ép lạnh nhanh, bia sẽ bị vỡ men, vại bia bê ra tuy vẫn có bọt nhưng bọt tan rất nhanh. Nhiều khi chỉ mới 2-3' có gió quạt thổi vào, vại bia mất hết bọt, nhìn bia như nước chè xanh. Chắc chắn đối với những cụ nào hay uống bia hơi, mỗi lần tợp xong phải dùng lưỡi thè ra khua 1 vòng xung quanh mép cho sạch lớp bọt dính vào, thì cái thứ bia chè xanh vô hồn kia sẽ bị cá trê ngay. :D
Cụ chắc cũng rành về bia hơi HN đây. E chỉ thích uống 3-5 cốc thì thấy ngon. Hơn là bia ngon hay ko cũng như nhau :))

omerta77

Xe điện
Em ở HN gần 35 năm, khẳng định, bia HN (các thể loại) chán nhất trong mọi loại bia.
Gạch đá em nhận xây nhà lầu.
Đang nói về bia hơi HN mà cụ. Còn bia lon, bia chơi thì xách dép cho các hãng khác rồi trừ bia Trúc Bạch

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ông cậu e thời trẻ chuyên bia hơi, bia vi sinh giờ đường ruột khổ lắm, nhìn bia hơi sợ từ xa rồi. Các bác có tuổi rồi thì chuyển cảnh thi thoảng làm tí bia lon loại ngon, còn k thì vang, rượu chuẩn là đẹp. Đủ phê mà đỡ mệt cho hệ tiêu hóa
GS khoái bia Bỉ (Leffe,Chimay..) nhể ;))

beomap2

Xe container
Báo TNTP hồi đó chỉ in đen trắng, trừ 1 số title và tên báo ở trang 1 là in màu, cũng chỉ 1 màu cho mỗi số báo, là xanh dương, xanh lá (cực ít) hoặc đỏ

Truyện tranh thì em nhớ có các cụ tác giả là Nguyễn Bích, Nguyễn Nghiêm...
Có tác giả Bút Thép, Bóng Nhựa rất nổi tiếng

Tuanalex

Xe máy
Cụ chủ thớt ở phố cổ, phố chính chứ như e 8x ở khu TT kim Liên.Nhưng tuổi thơ e cũng dữ dội lắm, đói ăn rồi đi xách nc đủ cả,đc cái cũng trải qua ko thiếu trò j,rất nhiều kỷ niệm vui mà bây giờ bọn trẻ có mơ chắc cũng ko thể có đc.bây ngoài h học thì chỉ TV,đt hoặc tập tành đc tí thể thao còn ko cứ ru rú trong nhà.Ngày xưa ko phức tạp như bây giờ trẻ con đi khắp nơi mà ko sợ j cả.

lolotica

Xe điện
Cụ chủ thớt ở phố cổ, phố chính chứ như e 8x ở khu TT kim Liên.Nhưng tuổi thơ e cũng dữ dội lắm, đói ăn rồi đi xách nc đủ cả,đc cái cũng trải qua ko thiếu trò j,rất nhiều kỷ niệm vui mà bây giờ bọn trẻ có mơ chắc cũng ko thể có đc.bây ngoài h học thì chỉ TV,đt hoặc tập tành đc tí thể thao còn ko cứ ru rú trong nhà.Ngày xưa ko phức tạp như bây giờ trẻ con đi khắp nơi mà ko sợ j cả.
em bên Trung Tự nhưng cũng hay lượn sang Kim Liên chơi, học thêm các kiểu bên trường cấp 2 Kim Liên :)

z300

Xe điện
Các khu tập thể KL TT KT đó đều là cán bộ có chức sắc được phân nhà ở đó. Dân thường đâu có được cụ! Sau này dân thường mới mua lại gọi là mua hoả hồng, khi nhập tịch vào các khu tập thể này còn phải thống nhất với chủ nhà nhận là con cháu họ hàng - đến ở nhờ chứ không phải mua bán gì. Tuy nhiên cũng phải có “quà” cho đ/c cap vì đ/c ấy biết hết. Đ/c ấy còn giúp làm hộ khẩu nữa.
Dù là có chức sắc trong bộ máy chính quyền nhưng các cụ nhà tập thể thời đó cũng chật vật chứ không dư giả gì. Đa số là vậy. 1 số ít “kiếm” được thì là những người vô cùng thức thời. Hồi đó mấy nhà giàu kiểu này khéo léo, che giấu sự giàu có vì họ ý thức được tiền từ đâu mà ra! Ví dụ, dùng kéo cắt gà để không ai biết mình có gà ăn! Ăn xong xương xẩu lông các thứ cho túi báo phóng cub đi thật xa vứt vào buổi tối vv ….
Quãng năm 1984-1985 người nhà em mua 1 căn tập thể 28m2 vì là đầu hồi. Căn ở trong là 24m2. Các cụ ở đó xác nhận giúp đúng không? Hồi đó mua 2,5 cây vàng (trước đổi tiền). Năm 1990 em mua một chiếc xe máy giá 6.2 cây vàng. Bằng khoảng gần 3 cái nhà tập thể đó. Xe DD đỏ hồi đó đâu như 2-3 cây. Xe dream thái 1 bắt đầu có, cũng đâu 3 cây gì đó! Nếu thời đó dùng tiền mua xe máy để mua đất thì giờ em giàu lắm. Em thật là không thức thời!

tung.npvh

Xe tăng
Ngày xưa hay ngày nay đều phức tạp cả, tùy góc nhìn thôi - rõ ràng ngày xưa thông tin nó ko tốt như bây giờ nên "vệt dầu loang chậm". 1 góc nhìn phản diện thôi "thế hệ 7x vãn rất nhiều vì xà phòng" - đó chính là "phức tạp" đấy ạ. Hiện giờ 1 phần thông tin quá tốt, bên kia địa cầu xả súng 1 phát là cụ biết luôn, hồi mình bé trốn học cả tuần bố mẹ chưa chắc biết ;)

Xe_vip

Xe tải
Các khu tập thể KL TT KT đó đều là cán bộ có chức sắc được phân nhà ở đó. Dân thường đâu có được cụ! Sau này dân thường mới mua lại gọi là mua hoả hồng, khi nhập tịch vào các khu tập thể này còn phải thống nhất với chủ nhà nhận là con cháu họ hàng - đến ở nhờ chứ không phải mua bán gì. Tuy nhiên cũng phải có “quà” cho đ/c cap vì đ/c ấy biết hết. Đ/c ấy còn giúp làm hộ khẩu nữa.
Dù là có chức sắc trong bộ máy chính quyền nhưng các cụ nhà tập thể thời đó cũng chật vật chứ không dư giả gì. Đa số là vậy. 1 số ít “kiếm” được thì là những người vô cùng thức thời. Hồi đó mấy nhà giàu kiểu này khéo léo, che giấu sự giàu có vì họ ý thức được tiền từ đâu mà ra! Ví dụ, dùng kéo cắt gà để không ai biết mình có gà ăn! Ăn xong xương xẩu lông các thứ cho túi báo phóng cub đi thật xa vứt vào buổi tối vv ….
Quãng năm 1984-1985 người nhà em mua 1 căn tập thể 28m2 vì là đầu hồi. Căn ở trong là 24m2. Các cụ ở đó xác nhận giúp đúng không? Hồi đó mua 2,5 cây vàng (trước đổi tiền). Năm 1990 em mua một chiếc xe máy giá 6.2 cây vàng. Bằng khoảng gần 3 cái nhà tập thể đó. Xe DD đỏ hồi đó đâu như 2-3 cây. Xe dream thái 1 bắt đầu có, cũng đâu 3 cây gì đó! Nếu thời đó dùng tiền mua xe máy để mua đất thì giờ em giàu lắm. Em thật là không thức thời!
Tập thể hồi xưa thì toàn liên quan đến cơ quan nhà nước, nhưng ko phải chỉ chức sắc đâu. Khu TT nhà e ngay gần bờ Hồ đây, chức sắc tầng 3, tầng 4, tầng 2 cán bộ thấp hơn, tầng 1 là lái xe, nv quèn. Hồi đó các cốp thích ở trên cao, sạch sẽ, ko bị thằng khác ném rác vào đầu. Sau thì nhìn tầng 1 mà tiếc, tầng 1 sau nhà nào cũng lấn chiếm lùa cả ra mặt vỉa hè.

coolpix8700

Xe ngựa
Ngày xưa hay ngày nay đều phức tạp cả, tùy góc nhìn thôi - rõ ràng ngày xưa thông tin nó ko tốt như bây giờ nên "vệt dầu loang chậm". 1 góc nhìn phản diện thôi "thế hệ 7x vãn rất nhiều vì xà phòng" - đó chính là "phức tạp" đấy ạ. Hiện giờ 1 phần thông tin quá tốt, bên kia địa cầu xả súng 1 phát là cụ biết luôn, hồi mình bé trốn học cả tuần bố mẹ chưa chắc biết ;)
Ngày xưa ở nơi sơ tán 3 anh em đi học, chú út mẫu giáo, chú thứ 2 vỡ lòng, em lớp 2.
Đầu tiên là lớp chú thứ 3, cách nhà hơn 2 cây, xong đến em cách nhà 8 cây và lớp chú thứ 2 cách nhà hơn chục cây. Thường em chờ chú thứ 2 ra, nhưng nhiều hôm em vào đón. Tụi em đi từ lúc 4 giờ sáng, về đến nhà thường khoảng 3, 4 giờ chiều, dọc đường đi chỉ có 3 anh em, rất ít hôm mới thấy có người khác. Về chậm vì tụi em lang thang mãi rồi mới về nhà.
Đúng là hồi đó không có Anh tẹc nết nên có xảy ra cái gì thì chỉ truyền quanh chỗ đó thôi (bán kính độ hơn chục cây số)!

z300

Xe điện
Tập thể hồi xưa thì toàn liên quan đến cơ quan nhà nước, nhưng ko phải chỉ chức sắc đâu. Khu TT nhà e ngay gần bờ Hồ đây, chức sắc tầng 3, tầng 4, tầng 2 cán bộ thấp hơn, tầng 1 là lái xe, nv quèn. Hồi đó các cốp thích ở trên cao, sạch sẽ, ko bị thằng khác ném rác vào đầu. Sau thì nhìn tầng 1 mà tiếc, tầng 1 sau nhà nào cũng lấn chiếm lùa cả ra mặt vỉa hè.
Tập thể gần Bờ Hồ thì xịn quá! Vâng em nói là công chức nhà nước mới được phân nhà tập thể, giờ kêu là chung cư đó

phuongmit

Xe cút kít
Chiều nay e đi 1 vòng các phố, cảm giác quen thuộc như hồi xưa :)) Điện Biên, Trần Phú qua đường tàu sang Phùng Hưng, mất gần 5 phút mới đi qua dc vì đông Tây quá, chen nhau cafe đường tàu, ăn uống Tống Duy Tân với đứng chụp ảnh...tắc đường. Vòng qua Hàng Bông, Hàng Gai, rẽ vào Đinh Liệt, Nam Ngư, Hàng Bè mua đôi dép. Cửa hàng, chợ vẫn đông kín người. Vòng về Hàng Bạc, có vài nhà đổi ngoại tệ Tây xếp hàng đứng đổi kín cửa hàng. Lộn lại Hàng Gai, rẽ Đường Thành ngó tên cái chùa mà trc e quên, 73 Đường Thành - chùa Kim Cổ, hàng quẩy nóng sát vỉa hè chùa này đã biến mất. Vòng ra Hà Trung, đi qua nhà thờ Tin Lành ở Ngõ Trạm nhớ ra trc ông cụ nhà e nói đẻ ở phố này, hồi xưa phố này có nhà hộ sinh đúng k các cụ. Vòng vèo lại Phùng Hưng ra Cửa Nam, Lê Duẩn đi về kết thúc chuyến bát phố chiều nay của e

Xe_vip

Xe tải
Chiều nay e đi 1 vòng các phố, cảm giác quen thuộc như hồi xưa :)) Điện Biên, Trần Phú qua đường tàu sang Phùng Hưng, mất gần 5 phút mới đi qua dc vì đông Tây quá, chen nhau cafe đường tàu, ăn uống Tống Duy Tân với đứng chụp ảnh...tắc đường. Vòng qua Hàng Bông, Hàng Gai, rẽ vào Đinh Liệt, Nam Ngư, Hàng Bè mua đôi dép. Cửa hàng, chợ vẫn đông kín người. Vòng về Hàng Bạc, có vài nhà đổi ngoại tệ Tây xếp hàng đứng đổi kín cửa hàng. Lộn lại Hàng Gai, rẽ Đường Thành ngó tên cái chùa mà trc e quên, 73 Đường Thành - chùa Kim Cổ, hàng quẩy nóng sát vỉa hè chùa này đã biến mất. Vòng ra Hà Trung, đi qua nhà thờ Tin Lành ở Ngõ Trạm nhớ ra trc ông cụ nhà e nói đẻ ở phố này, hồi xưa phố này có nhà hộ sinh đúng k các cụ. Vòng vèo lại Phùng Hưng ra Cửa Nam, Lê Duẩn đi về kết thúc chuyến bát phố chiều nay của e
Cụ làm cái xe đạp,túc tắc bát phố mới thích. Nói đến hàng quẩy, trước thời 90s bọn em thỉnh thoảng ăn ở Phan bội châu gần cửa nam. Thời đó có cái bánh gối hình tam giác, trong ko có nhân, mỗi thằng 1 cái húp nước chấm là chính :D

Hoàng tử đỏ

Xe container
Bác đi bộ phỏng?

phuongmit

Xe cút kít
Cụ làm cái xe đạp,túc tắc bát phố mới thích. Nói đến hàng quẩy, trước thời 90s bọn em thỉnh thoảng ăn ở Phan bội châu gần cửa nam. Thời đó có cái bánh gối hình tam giác, trong ko có nhân, mỗi thằng 1 cái húp nước chấm là chính :D
Xe đạp mát trời mới đi dc cụ ạ, e sợ nóng lắm. Sau này rảnh e mới chuyển xe đạp dc còn giờ xe máy vẫn là tiện nhất :D
E đi xe máy, đi bộ trc cuối tuần e hay cho trẻ con lên phố đi bộ, đợt này cuối tuần chúng nó học với cũng lười dần nên chơi loanh quanh gần nhà thôi