[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Em đây . Em thấy mì tôm bao năm nay không thể so đc với mấy gói mì tôm em được ăn khoảng năm 1977 hoặc 1978.
Mọi bát Phở không thể ngon bằng mấy bát phở gà của 1 quán lá, nền đất , ghế băng và chỉ có 1 bàn ăn kiêm bàn bày đồ của bà cụ chủ trong chợ ngã tư sở tầm 1980 1982 . Chợ đó nền đất , nhỏ và bẩn. Em đoán nó ở đâu đó gần chùa Phúc Khánh bây giờ thì phải.
Khách quan là hồi xưa thiếu thốn nên ăn thấy ngon.
1 phần nữa là xưa kia có thể phở cũng ngon hơn thì phải. Đc làm cầu kỳ thủ công hơn, hay bí quyết có lẽ chi tiết hơn chăng. Quán phở nay vào tận nơi cũng ko thấy gì. Phở xưa đi cách 100m mà ngược gió đã thơm nhức mũi.
Nói xưa ăn gì cũng ngon hơn bây giờ ko hẳn đúng
Giờ ăn ngô, khoai, sắn ngon hơn xưa nhiều :))

ZynZyn

Xe lăn
Giờ e ăn quẩy nóng ngay góc ngã 3 Hàng Đậu với phố Trần Nhật Duật, đối diện lối lên cầu Long Biên. Quẩy nóng chấm nước mắm pha, thêm tí su hào, carot. Mình em chén 10 cái, tráng miệng thêm xiên khoai tây xoắn phonai nữa
Chiều nay e đi 1 vòng các phố, cảm giác quen thuộc như hồi xưa :)) Điện Biên, Trần Phú qua đường tàu sang Phùng Hưng, mất gần 5 phút mới đi qua dc vì đông Tây quá, chen nhau cafe đường tàu, ăn uống Tống Duy Tân với đứng chụp ảnh...tắc đường. Vòng qua Hàng Bông, Hàng Gai, rẽ vào Đinh Liệt, Nam Ngư, Hàng Bè mua đôi dép. Cửa hàng, chợ vẫn đông kín người. Vòng về Hàng Bạc, có vài nhà đổi ngoại tệ Tây xếp hàng đứng đổi kín cửa hàng. Lộn lại Hàng Gai, rẽ Đường Thành ngó tên cái chùa mà trc e quên, 73 Đường Thành - chùa Kim Cổ, hàng quẩy nóng sát vỉa hè chùa này đã biến mất. Vòng ra Hà Trung, đi qua nhà thờ Tin Lành ở Ngõ Trạm nhớ ra trc ông cụ nhà e nói đẻ ở phố này, hồi xưa phố này có nhà hộ sinh đúng k các cụ. Vòng vèo lại Phùng Hưng ra Cửa Nam, Lê Duẩn đi về kết thúc chuyến bát phố chiều nay của e

VCHDHN

Xe container
Chiều nay e đi 1 vòng các phố, cảm giác quen thuộc như hồi xưa :)) Điện Biên, Trần Phú qua đường tàu sang Phùng Hưng, mất gần 5 phút mới đi qua dc vì đông Tây quá, chen nhau cafe đường tàu, ăn uống Tống Duy Tân với đứng chụp ảnh...tắc đường. Vòng qua Hàng Bông, Hàng Gai, rẽ vào Đinh Liệt, Nam Ngư, Hàng Bè mua đôi dép. Cửa hàng, chợ vẫn đông kín người. Vòng về Hàng Bạc, có vài nhà đổi ngoại tệ Tây xếp hàng đứng đổi kín cửa hàng. Lộn lại Hàng Gai, rẽ Đường Thành ngó tên cái chùa mà trc e quên, 73 Đường Thành - chùa Kim Cổ, hàng quẩy nóng sát vỉa hè chùa này đã biến mất. Vòng ra Hà Trung, đi qua nhà thờ Tin Lành ở Ngõ Trạm nhớ ra trc ông cụ nhà e nói đẻ ở phố này, hồi xưa phố này có nhà hộ sinh đúng k các cụ. Vòng vèo lại Phùng Hưng ra Cửa Nam, Lê Duẩn đi về kết thúc chuyến bát phố chiều nay của e
Nó ở cuối phố, ngay ngã 3 với Phùng Hưng. B giờ là cổng sau trường tiểu học Thăng Long.

phuongmit

Xe cút kít
Giờ e ăn quẩy nóng ngay góc ngã 3 Hàng Đậu với phố Trần Nhật Duật, đối diện lối lên cầu Long Biên. Quẩy nóng chấm nước mắm pha, thêm tí su hào, carot. Mình em chén 10 cái, tráng miệng thêm xiên khoai tây xoắn phonai nữa
Thế mà k biết phố Nguyễn Thiếp ở đâu ;))
Nó ở cuối phố, ngay ngã 3 với Phùng Hưng. B giờ là cổng sau trường tiểu học Thăng Long.
À thế e biết chỗ đó rồi, đợt 95 96 e có ra chỗ trạm y tế đoạn này sơ cứu 1 lần

VCHDHN

Xe container
[QUOTE="phuongmit, post: 69841128, member: 13439

[/QUOTE]
Ông cụ nhà giáo sư trước ở Ngõ Trạm ah.

phuongmit

Xe cút kít
[QUOTE="phuongmit, post: 69841128, member: 13439

Ông cụ nhà giáo sư trước ở Ngõ Trạm ah.
[/QUOTE]
Nhà e trc bên Cửa Đông, ông nội e dạy toán cấp 2 Tân Trào, học chung với trường Hoàn Kiếm bên hông nhà thờ lớn. Đợt khai hồ sơ nơi sinh của ông già e, e hỏi trc bố đẻ ở quê thì khai như nào, ông già bảo đâu tao đẻ ở Ngõ Trạm đấy, đừng tưởng mỗi mày mới đẻ ở Hoàn Kiếm quận :))

huyhung123

Xe điện
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
HN cổ xưa chắc độ 100x nhỉ. Giờ e nghĩ họ đầu thai mấy chục lần rồi!

ZynZyn

Xe lăn
E đứng ở Lương Văn Can, cả search google map lẫn google mồm, mới ra được Lương Ngọc Quyến. :(:(:(
Hôm qua e đứng ở ngã 5 Lò Đúc - Hàn Thuyên - Phan Chu Trinh - Hàm Long - Lê Văn Hưu, 1 shipper hỏi e phố Đinh Công Tráng ở đâu, e bảo phố đó tít ở mạn Cầu giấy cơ. Về tra ra nó ở ngay Trần Hưng Đạo :P:P:P
Nên đừng nói chuyện đường xá với e.
Thế mà k biết phố Nguyễn Thiếp ở đâu ;))

phuongmit

Xe cút kít
E đứng ở Lương Văn Can, cả search google map lẫn google mồm, mới ra được Lương Ngọc Quyến. :(:(:(
Hôm qua e đứng ở ngã 5 Lò Đúc - Hàn Thuyên - Phan Chu Trinh - Hàm Long - Lê Văn Hưu, 1 shipper hỏi e phố Đinh Công Tráng ở đâu, e bảo phố đó tít ở mạn Cầu giấy cơ. Về tra ra nó ở ngay Trần Hưng Đạo :P:P:P
Nên đừng nói chuyện đường xá với e.
Haha thế là tìm đường theo tổ tiên mách bảo rồi :)) may chưa bê gò Đống Đa về đặt cạnh chợ Ngọc Hà là vẫn ổn. Nhiều phố đúng là đi mòn chân mà k nhớ tên đâu

Mountain159

Xe hơi
Vâng cụ, nó là đê Vạn Hoàng cụ ạ.
Em nhớ đi vào đê là cái chợ, bên trái mặt phố Huế là bách hóa tổng hợp, mãi sau này mới phá. Bên phải dưới đê là sông Tô lịch đen ngòm, bên trái bậc thang mấy chục bậc đi xuống chợ Giời và xưởng than. Đường đi thì bé tí gập ghềnh, cỏ dứa dại mọc lút đầu. Ôi tuổi thơ tôi....

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Ăn thế thì gày lắm
Quá bộ xuống Phó Đức Chính làm cân lòng cho cân bằng dinh dưỡng

ZynZyn

Xe lăn
Vẫn ko bằng 2 con bạn e hồi học cấơ3, tầm lớp 10. 2 con đi chaly cúc cu hỏi 1 ông bơm xe đạp phố Điện Biên Phủ đi đường nào. Ông lão chả nói chả rằng, đưa tay chỉ lên cái biển trên đầu: Phố Điện Biên Phủ to thù lù. :D :D :D

Haha thế là tìm đường theo tổ tiên mách bảo rồi :)) may chưa bê gò Đống Đa về đặt cạnh chợ Ngọc Hà là vẫn ổn. Nhiều phố đúng là đi mòn chân mà k nhớ tên đâu

keyon

Xe tăng
Ở khu đó em nhớ có quán quẩy nóng rất lâu rồi ngã tư đặng dung -quán thánh. Lúc nhỏ mẹ em từ ông ngoại về thi thoảng mua cho em ăn. 1 thứ nữa là nộm đoạn đầu hàng bún rẻ từ phan đình phùng vào có đủ các loại của con bò, đặc biệt họ có món tỏi ta chiên ăn kèm thơm ngon.

phuongmit

Xe cút kít
Ở khu đó em nhớ có quán quẩy nóng rất lâu rồi ngã tư đặng dung -quán thánh. Lúc nhỏ mẹ em từ ông ngoại về thi thoảng mua cho em ăn. 1 thứ nữa là nộm đoạn đầu hàng bún rẻ từ phan đình phùng vào có đủ các loại của con bò, đặc biệt họ có món tỏi ta chiên ăn kèm thơm ngon.
Hàng quẩy cụ nói khả năng cao là bánh bao chiên, quẩy to, bánh tiêu Ngọc Thuỳ, nằm góc Đặng Dung cắt Quán Thánh. Có cái xe đẩy inox, cửa hàng bé bé, nhà này bán từ tầm năm 2000 đến nay rồi. Quẩy này là quẩy SG, k giống loại e với mợ Zyn đang nói đến, ăn thì vẫn ngon :D nộm thì quanh mạn này khá nhiều hàng đấy cụ

phuongmit

Xe cút kít
Vẫn ko bằng 2 con bạn e hồi học cấơ3, tầm lớp 10. 2 con đi chaly cúc cu hỏi 1 ông bơm xe đạp phố Điện Biên Phủ đi đường nào. Ông lão chả nói chả rằng, đưa tay chỉ lên cái biển trên đầu: Phố Điện Biên Phủ to thù lù. :D :D :D
Kiểu cháng quá k buồn nói :))

Mountain159

Xe hơi
Bây giờ nhiều lúc đi đường bị mất phương hướng thỉnh thoảng vẫn phải hỏi ngớ ngẩn kiểu như vậy đấy mợ ạ hihihehe

ZynZyn

Xe lăn
Món nộm đấy gọi là nộm tả pí lù. Nhà này có 2 ae bán, 1 ông bán ngã 4 Hàng Bún - Quán Thánh, 1 ông bán ở phố Phạm Hồng Thái.

ZynZyn

Xe lăn