[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Uyển Lam

Xe đạp
Thú thật đây là lần đầu tiên em đọc câu thơ này (hay là ngày xưa có đọc rồi nhưng lúc trẻ không thấm, không hiểu nên không nhớ?). Câu thơ hay quá, em tra google mãi mà chỉ biết tên là bài "Bể" của nhà thơ Chế Lan Viên cùng 2 câu trước đó chứ không thấy toàn bài đâu cả. Mợ có thì gửi cho em nhé, cảm ơn mợ nhiều!
Hôm qua ở HN còn oi bức thế mà sáng nay ở Đức chỉ có 17 độ C, ngoài đường ai cũng mặc áo khoác, tự dưng thấy thèm cái nóng vã mồ hôi của Hà Nội.

Thân lên máy bay về tổ ấm
Hồn còn để lại chốn quê hương
Thương yêu chờ đợi nơi ga đến
Để lại ga đi nặng yêu thương

Vạn lời nhung nhớ trong mắt bạn
Nước mắt chia tay mặn lòng tôi
Ngoảnh mặt quay đi chân bước vội
Chưa xa mà đã kịp nhớ rồi...
------------------***-------------------
"Cái rét đầu mùa anh rét xa em
Đêm dài lạnh chăn chia làm hai nửa
Một đắp cho em ở vùng sóng bể
Một đắp cho mình ở phía không em."

Cùng Chế Lan Viên, có mấy vần đúng với không khí lạnh của bên cụ đây này. Ở nhà đang nắng quá, để chúng em ship cho cụ ít nắng, cụ ra phi trường nhựn đi ợ, :D.

qa108

Xe hơi
Vưỡn là Karosa cụ êy
Karosa vê Hà Nội có 2 đợt: đơt 1 khoảng 1983-1984 là con này. Đợt sau em không nhớ chính xác năm nào (chắc khoảng đầu 199x) thì kiểu vuông vắn
Đúng rồi cụ , em nhớ hồi đầu trên xe còn ghi cả giá nhập của xeđể khách nhìn thấy
Ông trẻ em lái xe này tuyến Bờ Hồ-Hà đông đội xe ông em ở Hòa Mã

ZynZyn

Xe lăn
Hồi bé e nhiều ảnh lắm. Giờ vẫn giữ đc ảnh từ thời bé tí ti nằm lẫy, ảnh đen trắng cho đến ảnh tô màu. Mấy quyển album lận.

Nhìn mấy cái ảnh cũ e nhớ hồi tầm sau 90 hình như chụp ảnh rất đắt hoặc nhiều nhà k để ý món này. Từ bé đến hết lớp 5 chắc e k có quá 10 cái ảnh. Nhớ nhất 1 hôm nhà bà bác ruột cho 3 ông anh lên Hàng Gai chụp ở Tam Anh ảnh màu sang đèo e đi cùng. Sướng lắm, dc thay mấy bộ quần áo chụp các kiểu

• Vodka
Reactions: XPQ

ZynZyn

Xe lăn
Vâng, e có tuổi thơ khá êm đềm, không dữ dội như các cụ.
Phần vì là con gái, phần vì là con 1 nên bị cấm cung :D :D :D
Trẻ ko chơi, giờ già đọc câu chuyện tuổi thơ của các cụ thấy tiếc.

Tuổi thơ mợ hẳn êm đềm lắm :)

phuongmit

Xe cút kít
Nữ, con cưng, gia đình có đk nên thế là hợp thời mà mợ. Va đập như bọn e làm gì cho khổ ra. Trải nghiệm của mợ khác, bọn e cũng tiếc vì k dc như thế :))

ZynZyn

Xe lăn
Gđ có đk đâu cụ. Chẳng qua e con 1 nên bị trông giữ cẩn thận hơn chút thôi :D :D :D

Nữ, con cưng, gia đình có đk nên thế là hợp thời mà mợ. Va đập như bọn e làm gì cho khổ ra. Trải nghiệm của mợ khác, bọn e cũng tiếc vì k dc như thế :))

YarisVerso

Xe tải
------------------***-------------------
"Cái rét đầu mùa anh rét xa em
Đêm dài lạnh chăn chia làm hai nửa
Một đắp cho em ở vùng sóng bể
Một đắp cho mình ở phía không em."

Cùng Chế Lan Viên, có mấy vần đúng với không khí lạnh của bên cụ đây này. Ở nhà đang nắng quá, để chúng em ship cho cụ ít nắng, cụ ra phi trường nhựn đi ợ, :D.

Cảm ơn mợ. Bài thơ này thì em biết vì hay nghe bài hát phổ nhạc qua giọng ca cụ Trung Đức. Lời bài hát chỉ thay mấy chữ ở câu thứ 3 nhưng không hay như lời thơ.

Nhân chuyện rét mướt ta lại "ăn cơm mùa hè, nói chuyện mùa đông" chút nhỉ.
Sao những ngày "mưa phùn gió bấc" hồi ấy nó rét mướt thế các cụ mợ nhỉ? Gió mùa đông bắc nó lùa qua khe cửa nhà, cửa lớp học nó buốt thế hả các cụ mợ? Ngày bé em toàn đi dép, chủ yếu là loại dép cao su làm từ lốp xe cũ, sản xuất ở vỉa hè đường Nam Bộ. Tất thì chủ yếu là loại tất nylon mỏng dính, lạnh thì có đôi tất sợi hay tất len mẹ đan cho bằng len tháo ra từ áo len cũ. Áo len thì là hàng hiếm, suốt những năm cấp 1 đến lớp 6, 7 đâu như em chỉ có 2, 3 cái áo mút cổ lọ bố mẹ mua ở mậu dịch quốc doanh. Áo rét hay dùng loại áo bông nhiều ô vuông màu xanh công nhân, mũ hồi bé là loại trùm kín đầu, hở 2 mắt như kiểu mũ giáp của hiệp sỹ tây. 😜
Mãi những năm cuối cấp 2, cao to một tý thì được "thừa kế" của mẹ em bộ đại cán bộ đội. Quần áo nữ nên em phải sửa và may lại một chút. Quần thì dễ vì chỉ cần may bóp ống và gấu, cái cửa quần mở bên trái thì không phải sửa vì mặc áo ngày đó toàn bỏ ngoài quần nên không ai thấy 🤣. Áo đại cán nữ nên có eo nhưng vì rộng hơn người em nên may thẳng một đường là vừa bóp được áo vừa người và xoá được cái eo đi. Cũng may hồi đó cơ quan mẹ em có nhiều việc làm thêm cho cán bộ liên quan đến may vá như may quần lụa, may túi xách bằng vải nylon để đổi hàng với bà con nông dân. Vì vậy tụi trẻ con khu em toàn là "thợ may" tay nghề cứng, kỳ nghỉ hè lúc bố mẹ đi làm vắng cả khu rào rào tiếng máy khâu.
À, em nhớ có dạo bố em xếp hàng mua được bộ quần áo đồng phục của học sinh Liên Xô bằng dạ màu nâu. Quần ống đứng, áo kiểu veston, mặc vào khá là oai. Chất liệu bền nên em mặc chật thì sang tên cho em gái, sau đó lại chuyển qua cho 2 đứa em họ, dùng đến 6, 7 năm giời.
Áo rét không đủ nên nhiều khi trời mùa đông mặc 4, 5 cái áo sơ mi lồng nhau. Ngồi trong lớp học trời rét, cửa thì phải mở toang để lấy ánh sáng vì không có đèn điện. Mỗi cơn gió lùa là người lại co lại một chút, cô bạn ngồi bên chắc cũng cùng suy nghĩ nên cũng hơi hơi nhích lại gần. Lúc ấy mà được ôm nhau thì chắc ấm phải biết, nhưng nhìn cái vạch kẻ trên bàn, trên ghế băng "phân chia lãnh địa" lại rén ngang, thò qua biên giới thì nó lấy thước vụt cho sưng tay chứ chả chơi. 😁

Phỗng new

Xe điện
Thì giờ chơi cũng đã muộn đâu?

z300

Xe điện
Có thể nếu mợ sanh cuối 1970 thì khi lớn lên cũng đỡ nhiều rồi. Thời bao cấp chỉ có con em nhà quan thực sự là êm ái thôi. Em nhớ thời em con buôn con phe là nổi bật nhất, ai cũng ngưỡng mộ nhưng ngoài miệng thì dè bỉu! Hình như đến tận bây giờ nó vẫn còn rơi rớt thái độ này trong người Việt chúng ta. Thực ra đó là những người rất thức thời, nếu sinh trong hoàn cảnh môi trường khác, đã có thể tạo ra Facebook hay Apple rồi :)

Phố em trước có gia đình chú lái xe đường dài, vợ làm cửa hàng thực phẩm chỗ chợ hàng da. Con cô chú ý rất sướng. Nó kể ăn thịt cá rồi đường sữa miền Nam mang ra suốt ngày, nhiều quá nó thi thoảng lấy trộm mang ra cho các anh em ăn! Rồi lại có 1 chú nhà làm thục lốp. Các cụ biết thục lốp là gì không? Cả phố chỉ có chú ý có xe cup hồi những năm 70 đó!

Nhưng có vẻ những em trong gia đình thức thời đó không thành công về sau này. Có lẽ một phần thiếu sự quan tâm của cha mẹ, một phần không có động lực trong cuộc sống quá cao vì mọi thứ có sẵn rồi. Sau này em gặp 1 trường hợp tức mà cười ra nước mắt với các em kiểu này ở phương trời xa lạ!

ZynZyn

Xe lăn
Vâng, nhà e có nuôi con chó to lắm, ko biết phải bẹc zê ko, nhưng nuôi thời điểm sớm hơn cơ, hồi năm cấp 2 bọn bạn e đến nhà chơi bị nó đuổi chạy cong mít :D:D:D

Hỏi khí không phải, hồi Mợ 16 thì gia đình ta có nuôi 1 con chó bẹc zê khá to phải ko?

ZynZyn

Xe lăn
Em 7x đời trung ạ. :P :P :P
Có thể nếu mợ sanh cuối 1970 thì khi lớn lên cũng đỡ nhiều rồi. Thời bao cấp chỉ có con em nhà quan thực sự là êm ái thôi. Em nhớ thời em con buôn con phe là nổi bật nhất, ai cũng ngưỡng mộ nhưng ngoài miệng thì dè bỉu! Hình như đến tận bây giờ nó vẫn còn rơi rớt thái độ này trong người Việt chúng ta. Thực ra đó là những người rất thức thời, nếu sinh trong hoàn cảnh môi trường khác, đã có thể tạo ra Facebook hay Apple rồi :)

Phố em trước có gia đình chú lái xe đường dài, vợ làm cửa hàng thực phẩm chỗ chợ hàng da. Con cô chú ý rất sướng. Nó kể ăn thịt cá rồi đường sữa miền Nam mang ra suốt ngày, nhiều quá nó thi thoảng lấy trộm mang ra cho các anh em ăn! Rồi lại có 1 chú nhà làm thục lốp. Các cụ biết thục lốp là gì không? Cả phố chỉ có chú ý có xe cup hồi những năm 70 đó!

Nhưng có vẻ những em trong gia đình thức thời đó không thành công về sau này. Có lẽ một phần thiếu sự quan tâm của cha mẹ, một phần không có động lực trong cuộc sống quá cao vì mọi thứ có sẵn rồi. Sau này em gặp 1 trường hợp tức mà cười ra nước mắt với các em kiểu này ở phương trời xa lạ!

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Vâng, nhà e có nuôi con chó to lắm, ko biết phải bẹc zê ko, nhưng nuôi thời điểm sớm hơn cơ, hồi năm cấp 2 bọn bạn e đến nhà chơi bị nó đuổi chạy cong mít :D:D:D
Thế em biết là Mợ rất xuynh =))