[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Nói về nhà phố cổ chắc k bác nào trong này ở nhà chật như nhà e. Căn hộ 12m2 chứa 3 gia đình: ông nội em và nhà em 3 người ở dưới tầng 1, nhà ông chú 4 người ở trên gác xép, gác xép này trần k dc 1,7m nên ở trên đó luôn phải lom khom. Bếp đun chung, sân tắm giặt chung, wc cũng chung luôn. Nhà chật đến nỗi tầng 1 kê dc 2 cái giường, có cái tủ thờ, tủ đựng quần áo, bớt 1 khoảng ngồi ăn cơm là hết chỗ. E ngồi học trên giường, bàn học xong cất xuống gầm giường, k tv, tủ lạnh, mãi sau ông già mới mua cái đài cát set nghe nhạc vàng. Sau khi thoát ly khỏi phố cổ, nhà e chuyển lên tập thể 24m2 ở tầng 2, chủ cũ đã cơi nới lên tầng 3 và học lớp 6 e đã có riêng 1 tầng 3 :)) hôm đi xem nhà, lúc thương lượng với chủ nhà chỉ mong muốn ông bà già chốt căn này vì nó là thiên đường so với phố cổ :))
Thảo nào giờ như Trim xổ nồng =))

z300

Xe điện
Ngõ hàng thịt nhà cháu chưa biết.

Còn cái ngõ Tư Đường này cái hay của nó là ngày xưa nó như một cái vườn khá lớn có cổng và tường rào ngăn cách với bên ngoài. Toàn bộ khu ngày trước 1945 thuộc về một nhà tư sản xưa. Tất cả đường trong ngõ là đường đôi có dải phân cách trồng cây ở giữa. Có 3 con đường chính vuông góc với nhau ở khu trung tâm như một quảng trường nhỏ.

Trẻ con khu vực lân cận tụ tập về ngõ này chơi rất đông vì các chỗ dải phân cách có mặt đất thịt phẳng và cứng để chơi quay, chơi bi, chơi khăng... Chỗ rộng ở trung tâm thì đá bóng.

Các chỗ dải phân cách còn trồng toàn cây cơm nguội mà quả của nó dùng đển bắn súng phốc.

Ngay nay ngõ này bị dân lấn chiếm nhiều nên nhìn khá chật chội.
Vâng như ngõ nhà cụ kể em mới biết. Hà nội xưa có nhiều ngõ tên lạ lắm Ngõ hành thịt ở Hai bà trưng, sát đơn nguyên cuối cùng trước khi ra Cửa nam. Em hỏi có bán thịt gì trước đây khôbg thì không! Chả hiểu sao lại tên là ngõ Hàng thịt :)

DurexXL

Xe lăn
Thời trước 95 là bộ 3 Hàn xẻng: Samsung, Daewoo, Goldstar đều mới phát triển đồ điện tử và dưới cơ đồ Nhật khá xa :D
Chất lượng so với Sony, National/Panasonic, JVC, Sharp, Toshiba thì đúng là 1 trời 1 vực

Sau 10 năm, 2005, hàng điện tử Samsung, LG đã chiến ngang ngửa với Sony, Sharp, Panasonic, sau 20 năm thì đã phần nào chiếm ưu thế và đến nay thì đã rõ

Mc Bia

Xe điện
Chất lượng so với Sony, National/Panasonic, JVC, Sharp, Toshiba thì đúng là 1 trời 1 vực

Sau 10 năm, 2005, hàng điện tử Samsung, LG đã chiến ngang ngửa với Sony, Sharp, Panasonic, sau 20 năm thì đã phần nào chiếm ưu thế và đến nay thì đã rõ
Phòng làm việc của em tv điều hòa toàn ss. Cấm vào :)))))))). Các cụ thì thích sony với con daikin hàng bãi cứ năm thay 1 con với thay điều khiển các kiểu. Khách đến nhà thấy cái gậy trong góc bảo mày không dọn đi. Em bảo, điều khiển điều hòa nhà cháu đấy.

DurexXL

Xe lăn
Phòng làm việc của em tv điều hòa toàn ss. Cấm vào :)))))))). Các cụ thì thích sony với con daikin hàng bãi cứ năm thay 1 con với thay điều khiển các kiểu. Khách đến nhà thấy cái gậy trong góc bảo mày không dọn đi. Em bảo, điều khiển điều hòa nhà cháu đấy.
Nhà em bây giờ chả còn cái đồ điện tử Nhật nào, TV, ĐH, Tủ lạnh, máy giặt toàn Hàn
Nhưng giờ em kết XiaoMi rồi
Dự là đà này chục năm nữa toàn đồ Tàu

YarisVerso

Xe tải
Trời quằn quại, réo òng ọc, tưởng xả được trận mưa, cuối cùng rắc được vài gáo... Oi thêm

Tắm mưa

Ôn kỷ niệm các Cụ êy
Em vừa trên đường ra Nội Bài, chỉ có vài giọt mưa gọi là, bây giờ ngồi ở sân bay nóng mồ hôi dính lưng. Oi thật! Hôm qua xem dự báo thời tiết nhẽ ra mưa to từ 14h mà chờ mãi không thấy đâu.

Chuyện nước và tắm mưa thì em khối kỷ niệm, tha hồ chém, nhưng giờ phải lên tàu bay đã. 🤣

DurexXL

Xe lăn
Em vừa trên đường ra Nội Bài, chỉ có vài giọt mưa gọi là, bây giờ ngồi ở sân bay nóng mồ hôi dính lưng. Oi thật! Hôm qua xem dự báo thời tiết nhẽ ra mưa to từ 14h mà chờ mãi không thấy đâu.

Chuyện nước và tắm mưa thì em khối kỷ niệm, tha hồ chém, nhưng giờ phải lên tàu bay đã. 🤣
Tắm mưa thời chưa có xịp 7 màu thần thánh Cụ anh nhể

Hạ cánh về Ksan chia sẻ nhé Cụ

hieudie

Xe hơi
Năm 97 bọn em chơi điện tử ở Hàng Rươi đến gần sáng mò ra hồ Gươm chơi đoạn Thuỷ Tạ thì cụ rùa nổi muốn bò lên bờ. Thằng Phương nhà ở 29 Hàng Đào gạ mấy đứa nhẩy xuống vớt cụ đi bán. Mấy thằng thấy cụ to quá hốt ko dám chứ không thì làm gì còn cụ mà báo điềm nữa

Rô-Ron

Xe điện
Thời các cụ trc đi LX về thì chỉ có đài thôi, xe máy đâu có mà hồi đấy làm gì có xăng mà chạy, xăng chỉ mua của gian thôi.
Ông nội e hồi đi LX về thì mang cái đài ko có chân, ko có đĩa phía trên, chỉ đặt trên bàn. Xe đạp thì hồi đấy xe Thống Nhất, xe Pháp cũ. Cụ nhà e có cái xe Pháp nhưng chả biết hiệu gì

Cái đài thì giống cái này ah,
Nhà bố mẹ em vẫn còn cái đài này, vẫn nghe đài được.

giradeo

Xe tải

expanium

Xe hơi
Em xin phép được điểm danh ạ! :)

Tuổi thơ của em những năm 80s - 90s gắn bó với phố Thái Phiên - Phạm Ngũ Lão và từ năm 1993 trở đi thì với khu Xã Đàn. Có cụ nào hồi bé những năm cuối 80s hay tắm ở vòi nước công cộng đầu phố Lê Đại Hành, xách thùng đi mua gạo ở cửa hàng lương thực Mai Hắc Đế, Vân Hồ và chơi ném lon ở hè phố Thái Phiên, Phạm Ngũ Lão, đến những năm đầu 90s thì đánh điện tử 4 nút ở phố games Trung Tự - Xã Đàn... thì nhắn em với ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

coquay

Xe container
Thế cho e hỏi các anh tài chơi quanh nhà máy cơ khí Trần Hưng Đạo, hồi nhỏ mấy khu phố quanh nhà máy toàn vượt tường vào máy chơi kiếm đồng nhôm bán lấy tiền đi bơi