[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Phỗng new

Xe điện
ZynZyn my.eb Nhớ kem mút, nhớ lắm cô bé ăn kem cùng, hơi nhớ ông bán kem. Thế nên có thơ con cóc rằng:

Hè xưa oi ả tiếng ve
Kèn ông kem bóp ngân trong nắng vàng
Cô bé hàng xóm đáng yêu
Ăn que kem mút cười vang nắng chiều.
Hè nay gặp lại "người yêu"
Thêm 3 chục tuổi, về hưu mất dồi.

Chỉnh sửa cuối:

hiepchiken82

Xe tăng
giờ phố cổ nhiều bác chuyển sang long biên ở lắm. khu nhà em rất nhiều, có cả ông nghệ sĩ nhà thiết kế đức hùng. không biết trong này có bác nào như chúng em không ạ?
ơ e thấy cụ í vẫn ở gần chỗ bốt hàng đậu mà. Ko biết cụ này có nick trên đây ko?

ZynZyn

Xe lăn

coquay

Xe container
Em trước ở đầu ngã năm Lò Đúc, ngày bé ra giữa ngã năm (lòng đường) đá bóng lúc sáng sớm, thường có các trận giao lưu giữa FC Phan Chu Trinh, FC Hàm Long, FC Hàn Thuyên, FC Lê Văn Hưu, FC Lò Đúc với nhau :)) Bây giờ ngay cả vỉa hè em cũng thấy nó chật chội hơn hẳn :))
E 8x đời đầu trc sáng sớm 5 6h sáng cũng hay ra ngã 5 Lò Đúc đá bóng, đá Lò Đúc sau còn lên Lý Thường Kiệt đá sau bị ca đuổi mới ra sân Đại học Y đá

z300

Xe điện
Ngày xưa chỉ còn có thể kể theo trí nhớ các cụ nhỉ? Kể mà biết 40-50 năm sau mình sẽ kể chuyện này trên mạng internet thì đã ghi chép lại có phải tốt không =))

Chứ như bây giờ có ảnh iphone lưu lại mọi khoảng khắc rất chi là thú vị.
Nói lại chuyện Hà nội xưa, không biết có phải là do nghèo không, em học cấp 3 vẫn không có quần lót nhé. Đề nghị các mợ cười bé thôi. Thời đó thực sự cũng chỉ biết ngày đi học, tối về chơi, lớn hơn tý là đi làm thêm, kiếm tiền để chơi cho bản thân thôi, chứ cũng chả đóng góp gì cho gia đình cả.
Thời đó cũng chưa có giáo dục giới tính, mạng internet thì cũng chưa phát minh ra hay chưa về đến Việt nam nên kiến thức là thằng lớn truyền cho thằng bé có thế thôi! Em nhớ mãi năm đầu cấp 3 lên nhập học ở ngôi trường mới, gặp lại 1 số bạn biết hồi cấp 2, một số bạn thì mới, từ các trường khác. Bọn con trai thì không bàn vì thười đó em thuộc loại cao to rồi. Nhưng bọn con gái thì chu cha - sao trông chúng nó khác thế, mới qua ba tháng hè mà không nhận ra chúng nó. Em nhớ đầu giờ có tiết mục chào cờ, em đứng xếp hàng vô tình thế nào mà xung quanh đều là con gái! Nhìn lên trên lần đâu tiên thấy cái dây áo con nó hằn lên của 1 đứa đứng phía trước, em đã thấy là lạ rồi, ô sao lại có phụ nữ ở đây à - em tự hỏi chính mình. Nhìn sang 2 bên, nhìn lại phía sau thế là em đỏ hết mặt lên, người nóng bừng, thế là ôm quần chạy vào nhà vệ sinh hahahaha Sau bọn nó bảo thằng z300 bị trúng gió chúng mày ơi hahahaha

Nghĩ lại buồn cười cáu thời ngây thơ đó!

connected

Xe tải
Em giữa 8x, vẫn còn ký ức về cửa hàng mậu dịch bờ hồ, xe điện từ chợ Mơ ( nhà em) lên bờ Hồ thỉnh thoảng tóe lửa phát nhìn thích vãi.
Và nhớ nhất là cầm tờ 5 hào cũ để đi mua pháo (nhầm tờ 5 hào với 500)

6997

Xe container
Cụ quên 1 trang bị nữa là cái khóa dây, luôn mắc ngay ghi đông, có biến, giật cái ra luôn. Chiến nhanh gọn, hiệu quả mà còn linh hoạt hơn nhị khúc. Kkk nhớ lại 1 thời nghịch dai, láo nháo. May mà không hư và hỏng.
Cụ có khoá dây hay cái khoá càng cua là ngon rồi ạ!

Em toàn phải khoá xe bằng loại khoá càng tự chế => uốn thanh sắt phi 8 - phi 10 thành cái càng hình chữ U hẹp nhưng dài , ở 2 đầu uốn 2 cái vòng tròn / mang ra hàn chết chỗ uốn lại.

Lúc khoá xe thì xỏ cái chữ U này ngang qua 2 cái càng trước hoặc càng sau, rồi dùng cái khoá thường móc vào khoá lại.

Em tìm ảnh minh hoạ nhưng không thấy, nên chụp ảnh bằng mồm theo truyền thống OF nhé cụ!

hiepchiken82

Xe tăng
Ngày xưa chỉ còn có thể kể theo trí nhớ các cụ nhỉ? Kể mà biết 40-50 năm sau mình sẽ kể chuyện này trên mạng internet thì đã ghi chép lại có phải tốt không =))

Chứ như bây giờ có ảnh iphone lưu lại mọi khoảng khắc rất chi là thú vị.
Nói lại chuyện Hà nội xưa, không biết có phải là do nghèo không, em học cấp 3 vẫn không có quần lót nhé. Đề nghị các mợ cười bé thôi. Thời đó thực sự cũng chỉ biết ngày đi học, tối về chơi, lớn hơn tý là đi làm thêm, kiếm tiền để chơi cho bản thân thôi, chứ cũng chả đóng góp gì cho gia đình cả.
Thời đó cũng chưa có giáo dục giới tính, mạng internet thì cũng chưa phát minh ra hay chưa về đến Việt nam nên kiến thức là thằng lớn truyền cho thằng bé có thế thôi! Em nhớ mãi năm đầu cấp 3 lên nhập học ở ngôi trường mới, gặp lại 1 số bạn biết hồi cấp 2, một số bạn thì mới, từ các trường khác. Bọn con trai thì không bàn vì thười đó em thuộc loại cao to rồi. Nhưng bọn con gái thì chu cha - sao trông chúng nó khác thế, mới qua ba tháng hè mà không nhận ra chúng nó. Em nhớ đầu giờ có tiết mục chào cờ, em đứng xếp hàng vô tình thế nào mà xung quanh đều là con gái! Nhìn lên trên lần đâu tiên thấy cái dây áo con nó hằn lên của 1 đứa đứng phía trước, em đã thấy là lạ rồi, ô sao lại có phụ nữ ở đây à - em tự hỏi chính mình. Nhìn sang 2 bên, nhìn lại phía sau thế là em đỏ hết mặt lên, người nóng bừng, thế là ôm quần chạy vào nhà vệ sinh hahahaha Sau bọn nó bảo thằng z300 bị trúng gió chúng mày ơi hahahaha

Nghĩ lại buồn cười cáu thời ngây thơ đó!
ô sao lại ôm quần thế cụ, chắc ko phải cái kia chứ cụ :)

Sứa.

Xe điện
KAROSA:
Yên phụ - Hà đông
Bờ Hồ - Mơ - Vọng
Gia lâm - Giáp bát - Cầu Bươu

YarisVerso

Xe tải
KAROSA:
Yên phụ - Hà đông
Bờ Hồ - Mơ - Vọng
Gia lâm - Giáp bát - Cầu Bươu
View attachment 8608390
Em nhớ năm 89 bắt đầu bóc dỡ hết đường ray tàu điện ở Ô Chợ dừa. Lúc này xuất hiện loại tàu điện bánh hơi, xe buýt nhưng chạy điện. Đợt rồi lại thấy có đề xuất dùng lại loại phương tiện này cho Hà Nội.

Phỗng new

Xe điện

YarisVerso

Xe tải
Đây, quả xe điện bánh hơi những năm 90 ở Hà Nội.

Nguồn ảnh: