[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Rô-Ron

Xe điện
Thời các cụ trc đi LX về thì chỉ có đài thôi, xe máy đâu có mà hồi đấy làm gì có xăng mà chạy, xăng chỉ mua của gian thôi.
Ông nội e hồi đi LX về thì mang cái đài ko có chân, ko có đĩa phía trên, chỉ đặt trên bàn. Xe đạp thì hồi đấy xe Thống Nhất, xe Pháp cũ. Cụ nhà e có cái xe Pháp nhưng chả biết hiệu gì

Cái đài thì giống cái này ah,
Nhà bố mẹ em vẫn còn cái đài này, vẫn nghe đài được.

giradeo

Xe tải

expanium

Xe hơi
Em xin phép được điểm danh ạ! :)

Tuổi thơ của em những năm 80s - 90s gắn bó với phố Thái Phiên - Phạm Ngũ Lão và từ năm 1993 trở đi thì với khu Xã Đàn. Có cụ nào hồi bé những năm cuối 80s hay tắm ở vòi nước công cộng đầu phố Lê Đại Hành, xách thùng đi mua gạo ở cửa hàng lương thực Mai Hắc Đế, Vân Hồ và chơi ném lon ở hè phố Thái Phiên, Phạm Ngũ Lão, đến những năm đầu 90s thì đánh điện tử 4 nút ở phố games Trung Tự - Xã Đàn... thì nhắn em với ạ :)

Chỉnh sửa cuối:

coquay

Xe container
Thế cho e hỏi các anh tài chơi quanh nhà máy cơ khí Trần Hưng Đạo, hồi nhỏ mấy khu phố quanh nhà máy toàn vượt tường vào máy chơi kiếm đồng nhôm bán lấy tiền đi bơi

DurexXL

Xe lăn
Em ko nhớ tên chính xác, hình như phiên âm là: La-bốp
Na bốp Karosa Lão anh ạ
Tiếng Nga thì Na bốp là cái hộp

Em nhớ Na bốp Karosa là để chỉ dòng Karosa đời sau, vuông sắc cạnh này ạ

Có loại 3 cửa

Và loại 2 cửa

Em nhớ loại này về HN tầm 1987, 1988

Đám cưới những năm này mà có 1 em Volga/Toyota (dự án) dẫn đầu, theo sau là 1 em Na bốp Karosa 3 cửa lùa thì khét phết đấy ạ

The Silent

Xe buýt
Năm 97 bọn em chơi điện tử ở Hàng Rươi đến gần sáng mò ra hồ Gươm chơi đoạn Thuỷ Tạ thì cụ rùa nổi muốn bò lên bờ. Thằng Phương nhà ở 29 Hàng Đào gạ mấy đứa nhẩy xuống vớt cụ đi bán. Mấy thằng thấy cụ to quá hốt ko dám chứ không thì làm gì còn cụ mà báo điềm nữa
Nghe câu chuyện của cụ, em khoái cái tay Phương nhà Hàng Đào bạn cụ quá. Gã mang nguyên tinh thần giống như tay Huckle Berry Fin mà em đã từng "quen biết" khi còn nhỏ :)) .

phuongmit

Xe cút kít
Cụ nào còn nhớ ngã 4 Xã Đàn bây giờ, đợt mở đường này, e k nhớ năm bao nhiêu, chắc cỡ sau 2005 có 1 khu đàn xã tắc k. E nhớ kiểu có chỗ để lễ, đi từ mặt đường hình như xuống 1 đoạn. Đợt đèo bà già qua bà già bảo vào lễ, 1 thời gian ngắn sau k thấy nữa

DurexXL

Xe lăn
Nghe câu chuyện của cụ, em khoái cái tay Phương nhà Hàng Đào bạn cụ quá. Gã mang nguyên tinh thần giống như tay Huckle Berry Fin mà em đã từng "quen biết" khi còn nhỏ :)) .
Cha Húc cơ này với cha Tôm Sau ơ đúng là 1 cặp bá đạo Cụ hầy

Uyển Lam

Xe đạp
Em rời Hanoi sau một thời gian chung giường chung chiếu với một người chị em họ hàng chung tên, với gần 10 năm ở Thủ đô. Về lại phố cũ tự thấy mình ngơ ngác. "Phố" như người yêu cũ lâu không gặp, giờ bóng bẩy, hào nhoáng và xa xỉ. Không còn cái bụi cây ở đầu ngõ, quán chè cũng đi đâu mất. Tuyệt nhiên chẳng còn gì là của ngày xưa nữa. Tìm đến quán phở ở Đội Cấn thì giờ cũng chẳng còn gì để tìm.

Nhớ ngày hai chị em ở nhà bà, bị uốn từ cách cầm chuối ăn, phải bẻ đôi. Chia nhau lịch xách rác ra đổ khi có tiếng kẻng leng keng ngoài đầu ngõ...

Tưởng tình đậm sâu, hóa ra chỉ còn lại nỗi xao xác...

Vừa đâu đây, như mới hôm qua kia, cũng tiễn một người hay là đón một người gắn bó với Hanoi sau gần 20 năm. Đời người như một chiếc lá....rồi lại rụng về cội....!

------------------------------------------------------------------------

tuongminhtsc

Xe tăng
Cụ nào còn nhớ ngã 4 Xã Đàn bây giờ, đợt mở đường này, e k nhớ năm bao nhiêu, chắc cỡ sau 2005 có 1 khu đàn xã tắc k. E nhớ kiểu có chỗ để lễ, đi từ mặt đường hình như xuống 1 đoạn. Đợt đèo bà già qua bà già bảo vào lễ, 1 thời gian ngắn sau k thấy nữa
Chỗ Đàn Xã Tắc đấy, mùa hè nóng vỡ mặt, mỗi lẫn em đi qua đấy, có một đoạn rất mát.

safenoodles

Xe cút kít
Em vào chào các cụ mợ để nhớ về tuổi thơ ạ. 🤩

Sứa.

Xe điện
như mới hôm qua kia, cũng tiễn một người
Và rồi em đã khóc như chưa từng khóc bao giờ
Lệ tình hoen đôi mi khi tiễn đưa một người đi
Ngày xưa anh cũng thế đưa tiễn một chiều đông
Giọt nước mắt đàn ông thấm sâu tận đáy lòng
Thương tình mình long đong.

Uyển Lam

Xe đạp
Và rồi em đã khóc như chưa từng khóc bao giờ
Lệ tình hoen đôi mi khi tiễn đưa một người đi
Ngày xưa anh cũng thế đưa tiễn một chiều đông
Giọt nước mắt đàn ông thấm sâu tận đáy lòng
Thương tình mình long đong.

Cụ YarisVerso ới, ở đây có mợ Sứa. đang thất tình, kính nhờ cụ an ủi mợ xinh này giùm em ạ, :D.

L.S.H

Xe máy
Em rời Hanoi sau một thời gian chung giường chung chiếu với một người chị em họ hàng chung tên, với gần 10 năm ở Thủ đô. Về lại phố cũ tự thấy mình ngơ ngác. "Phố" như người yêu cũ lâu không gặp, giờ bóng bẩy, hào nhoáng và xa xỉ. Không còn cái bụi cây ở đầu ngõ, quán chè cũng đi đâu mất. Tuyệt nhiên chẳng còn gì là của ngày xưa nữa. Tìm đến quán phở ở Đội Cấn thì giờ cũng chẳng còn gì để tìm.

Nhớ ngày hai chị em ở nhà bà, bị uốn từ cách cầm chuối ăn, phải bẻ đôi. Chia nhau lịch xách rác ra đổ khi có tiếng kẻng leng keng ngoài đầu ngõ...

Tưởng tình đậm sâu, hóa ra chỉ còn lại nỗi xao xác...

Vừa đâu đây, như mới hôm qua kia, cũng tiễn một người hay là đón một người gắn bó với Hanoi sau gần 20 năm. Đời người như một chiếc lá....rồi lại rụng về cội....!

------------------------------------------------------------------------
Mợ chắc Việt kiều từ bển về thăm quê. Các cụ mợ có điều kiện là lại ra đi, thôi thì nhường chỗ cho dân quê bọn em lên bươn chải vậy.

Sứa.

Xe điện
Mợ chắc Việt kiều từ bển về thăm quê. Các cụ mợ có điều kiện là lại ra đi, thôi thì nhường chỗ cho dân quê bọn em lên bươn chải vậy.
VK Đức đấy, dân thủ đô Béc-lin ;;)

tientung000

Xe điện
Năm 97 bọn em chơi điện tử ở Hàng Rươi đến gần sáng mò ra hồ Gươm chơi đoạn Thuỷ Tạ thì cụ rùa nổi muốn bò lên bờ. Thằng Phương nhà ở 29 Hàng Đào gạ mấy đứa nhẩy xuống vớt cụ đi bán. Mấy thằng thấy cụ to quá hốt ko dám chứ không thì làm gì còn cụ mà báo điềm nữa
Chắc chắn là tay phuongmit rồi. :) May là không xuống bắt, chứ nghe bảo gốc tre đực còn bị cắn nát, cụ nào nhảy xuống có khi giờ là công công :P

phuongmit

Xe cút kít
Chắc chắn là tay phuongmit rồi. :) May là không xuống bắt, chứ nghe bảo gốc tre đực còn bị cắn nát, cụ nào nhảy xuống có khi giờ là công công :P
Em Phương Cửa Đông cụ nhé, năm 97 e chưa biết bơi nên k dám to gan nhảy xuống hồ trả gươm bớ cụ rùa đem bán :))