[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Pumzen

Xe ba gác
Cùng số 42 NC mà nhỉ? Em nhớ Tuấn Hưng hay hát đám cưới chỗ này :D
Sân 42 Nhà Chung này, trước khi dựng lên Palace thì đầu những năm 8x nhà cháu đá bóng với dân ở đây suốt, nhà cháu học cùng dân phường Hàng Trống nên xung quanh khu này nhẵn mặt nhau. Cũng cùng thời điểm đó, buổi tối cả bọn vẫn thường kéo nhau ra rạp Lửa Hồng ( chỗ trụ sở UBND Hoàn Kiếm bây giờ) tìm cách vào xem phim không vé. Ở đây có ai đã từng xem phim ở khu tượng đài vua Lê thái Tổ chưa nhỉ? Chỗ này trước đây cũng hay tổ chức chiếu phim ngoài trời.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
HN đình đám nhất e nhớ có Newcentury Tràng Thi tầm 99-2000, có anh thằng hàng xóm nó làm trong đấy về kể nào là thuốc lắc ra sao, đấu rượu thế nào, va chạm đánh đấm nhau các thứ, hồi đó e nhớ nó nói vé vào cửa 50 hay 70k gì đó, mua vé dc tặng 1 chai Ken, hồi đó ước ao lắm, đến lúc đủ tiền chơi thì New bị đập rồi :)) sau HN cũng nhiều bar sàn khác nhưng phức tạp, oánh nhau, bắn giết nhiều quá nên dẹp hết. Giờ hình như còn New Square bên hông ksan Daewoo là ổn ổn, còn bar nhỏ trên phố thì nhiều. Em k rảnh món bar sàn, có lần bọn bạn dắt vào chả biết nhảy nhót chơi bời gì, mỗi bú rượu, nghe nhạc nhức đầu thấy k hợp nên chả chơi
Em bám đuýt Cụ Gà và Cụ Bình Cận vào New và Hale Club suốt, chả thấy thuốc nắc đâu ;))

minhtallica

Xe buýt
Queen Bee là khá cao cấp, cũng nhảy đủ kiểu, không hẳn cổ điển. Có ban nhạc sống là số zách thời đó. Các ca sỹ hot đều hát ở đó. Vào QB là phaỉ gọi cả chai rượu mạnh, hồi đó hình như phổ thông là JW và Martell. Thuốc là 555 nhập khẩu xịn (hút 555 của Sing là kém tắm). Gái nhảy kiêm mại dâm, em nhớ thời đó tip bằng đô hết. Ngày em về Việt Nam Chơi đươcj dẫn đến đó, và được diện kiến 1 anh rất nổi, con một bác rất to. Ai lứa tuổi em đi chơi Hà nội đều nghe danh anh này. Đúng hôm có vụ nổ súng đó. Em sợ quá, từ lần sau không vào QB nữa mà chuyển lên chơi Thắng lợi, vì ban nhạc và ca sỹ có vài người bạn. Thời đó ban nhạc Thắng lợi kaf nổi nhất, do Quốc trung thành lập, có cậu Sacxophone người Đức tên hình như là Iler, em nhớ mang máng, lâu quá rồi …
Hồi này, tầm 92,93 gì đó trở đi đội ông V con cụ NCT 😊 hay ngồi, có khi gọi cả Kiên bạc đến, Kiên hồi đó hay qua QB lắm, sau này mới "đổi" về Royal Hàng Tre!

tientung000

Xe điện
Tìm đến 153 trang rồi sao nữa các cụ ????
Cứ tìm thế thôi ạ? 😁 bia bọt j ko ạ !?
Em Hoàn kiếm - lang thang dọc suốt các
ngõ nhỏ - phố nhỏ - mấy con ngõ Lò rèn Bát Sứ - Cửa đông - hàng Mã
Tuổi thơ 7x đời gần cuối - .. nhớ lắm HN xưa
Cụ ý tìm mấy cụ đồng niên 7x, nhưng bị "hội" 6x 5x phá quá nên giờ không dám hú gọi bầy, sợ bị quậy tưng :D
Em là cứ ủng hộ để các cụ khai hết các ngón nghề ăn chơi, mai mốt tính tiếp.

Sorry mấy cụ anh, chém hơi láo tí nhá angkorwat Pumzen ... :)

NoWD

Xe buýt
Dương chủ New là t bẹn nhà cháu, vừa bị xử vụ Bình Dương 4 năm, được 3 năm rồi. 1 đại gia khơ khớ.
Em tiếp khách mấy lần ở Trống đồng mà té lái với bộ sưu tập của đc Dương. Toàn giáo mác dao găm, trông sát khí lắm, cho nhà em cũng ko dám nhận dù biết là rất đắt và hiếm.
Đc Dương có con hummer h2 đầu tiên của Hn.
Em ko nhàm thì Lửa hồng nằm ở cái ngách bên cạnh cổng sau của ub Hoàn kiếm.
Từ 85 gì đó ông chú em làm ở vp ub hk nên em hay đi lên đây, mà cạnh đó còn có xưởng may thì phải, sau này còn làm tiệc cưới.
Ngày xưa bạn em dắt lên Hàng Dầu kara chọn bài, ko khéo lại đúng nhà bác.

Pumzen

Xe ba gác
Em tiếp khách mấy lần ở Trống đồng mà té lái với bộ sưu tập của đc Dương. Toàn giáo mác dao găm, trông sát khí lắm, cho nhà em cũng ko dám nhận dù biết là rất đắt và hiếm.
Từ 85 gì đó ông chú em làm ở vp ub hk nên em hay đi lên đây, mà cạnh đó còn có xưởng may thì phải, sau này còn làm tiệc cưới.
Chuẩn rồi cụ! Chọn bài là thèng e nhà cháu làm. Cứ mỗi bài chọn cho khách, thu 3k thì nó có 1/2. Ngày nó phải chọn cho khách 4-5 cuốn, mỗi cuốn 25 bài. Thời đó lương cán bộ cnvc đâu như chỉ 200k/ tháng, thế mà nó kiếm được gần tháng lương. :D

z300

Xe điện
Thực ra vị trí của nó là ở Tôn Đức Thắng, từ Ô Chợ Dừa lên thì qua ngã 4 TĐT - Cát Linh là tới (bên trái). Nếu em nhớ ko nhầm.
Xưa có ông bạn bên Ba Lan về chơi (chắc đệ cụ z300 ), nó chiêu đãi bọn em ở đây suốt :))
Em ngày xưa chỉ học và học, và món kia. Thé thôi. Ngu lắm :) Hồi đầu 90s có ông đi cùng em mấy năm trước đã thành soái. Nghe nói có ông mất tích, có ông tiêu … sau em đi nước khác học tiếp nên mất kết nối

phuongmit

Xe cút kít
Dương chủ New là t bẹn nhà cháu, vừa bị xử vụ Bình Dương 4 năm, được 3 năm rồi. 1 đại gia khơ khớ.
Đại Dương e nhớ hồi đó chạy Hummer biển 1080 thì phải, thời đó là chất ngất rồi

z300

Xe điện
À hát cho nhau nghe thì đúng là em không tính đến :)) và lúc đó cũng không phải là đầu karaoke như sau này. Ngay đất Sài Gòn đầu những năm 90 vẫn chỉ là cơm ôm,bia ôm, mãi 93,94 mới có ktv ở góc ngã tư Phú Nhuận đường Phan Đăng Lưu. Hà Nội 95,96 có Bích Thái ở Trần Nhân Tông và Cung Đình ở Lê Ngọc Hân
KTV ôm là du nhập Hongkong, Đài loan sang cụ à. Rậm rịch trước khi HK hồi quốc là các tay to chuyển địa bàn mở rộng sang SG. Do đó, anh Năm 🍊 mới phát là vì thế đó cụ! Chứ trước xhđ SG chỉ chủ yếu bảo kê mấy cái chợ dân sinh, hàng quà quán ăn nhỏ, không ăn thua. Sau này anh NC lên báo thì các cụ biết rồi

barca6996

Xe container
Theo em nhớ thì hàng kem xôi đầu tiên là chỗ Thợ Nhuộm, đoạn giữa Lý Thường Kiệt - Quán Sứ, tầng 1 (hầm) của nhà đối diện tháp HN bây giờ, chỗ góc trường Hoàn Kiếm - Trần Phú thì nổi tiếng với bánh chín tầng mây hơn là kem xôi, mà quán này hình như phải sau 90 mới có.

Quả cà phê chuồng chỗ SQ Thụy Điển hồi trước là xưởng gia công sắt thép, sau này mới chuyển sang cà phê chuồng, nhà đấy thì đất rộng mênh mông cụ ạ.
Nhà đấy mấy anh em khổng lồ, toàn chạy ETZ với Von khốt :D

DurexXL

Xe lăn

z300

Xe điện
Hồi này, tầm 92,93 gì đó trở đi đội ông V con cụ NCT 😊 hay ngồi, có khi gọi cả Kiên bạc đến, Kiên hồi đó hay qua QB lắm, sau này mới "đổi" về Royal Hàng Tre!
Anh V thì em không có hân hạnh gặp. Em đang nói anh H . T. Mà cũng không quan trọng, cho qua đi cụ :)

phuongmit

Xe cút kít
Em bám đuýt Cụ Gà và Cụ Bình Cận vào New và Hale Club suốt, chả thấy thuốc nắc đâu ;))
Thổ địa Sứa. bảo sau 2 ngàn mới có thuốc lắk :)) mà hồi đấy vào New, HG Xanh, Hale cũng là chất chơi rồi, chơi trong đấy năm vài lần có khi mua dc căn tập thể :))

Phỗng new

Xe điện
Em ngày xưa chỉ học và học, và món kia. Thé thôi. Ngu lắm :) Hồi đầu 90s có ông đi cùng em mấy năm trước đã thành soái. Nghe nói có ông mất tích, có ông tiêu … sau em đi nước khác học tiếp nên mất kết nối
Bạn em cũng mất tích cụ ạ :(

z300

Xe điện
Bạn em cũng mất tích cụ ạ :(
Nhiều lắm cụ à. Hình như có thớt về xa xứ sao đó. Sang đó hỏi có khi tìm ra nhau. Thời loạn lạc quân ta buôn bán đủ thứ, đi luồn rưng qua biên giới, chính quyền nhiều nước thì đang chuyển đổi nên tình trạng vô chính phủ xảy ra ở nhiều địa bàn. Em không tả hết được. Nhiều cụ mất tích là vì thế. Hoặc trốn sang tây âu, mai danh ẩn tích cũng nên :)

Sứa.

Xe điện
Von khốt có phải cái motor ngày xưa gọi là Con Thỏ đúng không Cụ anh?
Nhà đấy mấy anh em khổng lồ, toàn chạy ETZ với Von khốt :D
Vốt - khốt hay Việt hóa là Bất khuất vì nguyên bản tiếng Nga là Восход :))
Lô gô con thỏ và trong truyện về trùm buôn lậu Tuyền bên Gia lâm có cảnh chạy xe Thỏ xanh này bị CA đuổi xong drift quay ngược xe chạy trốn :))