[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

Sứa.

Xe điện
Nhà nổi Hồ Tây là đầu chùa Trấn Quốc.
Còn nhà thuyền Hồ Tây là cái tàu hay neo ở mạn vườn hoa Lý Tự Trọng và khi khách đông thì khởi hành đi 1 vòng hồ :D

z300

Xe điện
Các cụ anh trí nhớ tốt và thống kê, hệ thống hóa cực tốt :)
Điểm trừ duy nhất là khi cụ z300 hỏi về tới Z thì có sự chưa thống nhất. Giai đoạn đó tùy thuộc sự hợp tác của bên kia, mà theo em hiểu thì khi đó khá bất hợp tác :))

PC - MB là thuật ngữ sau này rồi cụ nhỉ? Sau giai đoạn cứu net.
Đấy, có cụ nói mới rõ ràng về Z haha

Sứa.

Xe điện
HN đình đám nhất e nhớ có Newcentury Tràng Thi tầm 99-2000, có anh thằng hàng xóm nó làm trong đấy về kể nào là thuốc lắc ra sao, đấu rượu thế nào, va chạm đánh đấm nhau các thứ, hồi đó e nhớ nó nói vé vào cửa 50 hay 70k gì đó, mua vé dc tặng 1 chai Ken, hồi đó ước ao lắm, đến lúc đủ tiền chơi thì New bị đập rồi :)) sau HN cũng nhiều bar sàn khác nhưng phức tạp, oánh nhau, bắn giết nhiều quá nên dẹp hết. Giờ hình như còn New Square bên hông ksan Daewoo là ổn ổn, còn bar nhỏ trên phố thì nhiều. Em k rảnh món bar sàn, có lần bọn bạn dắt vào chả biết nhảy nhót chơi bời gì, mỗi bú rượu, nghe nhạc nhức đầu thấy k hợp nên chả chơi
New là sau và cũng nổi nhất về mảng vũ trường. Còn nổi đầu tiên quãng 94-99 là Queen Bee ở Láng Hạ.

NoWD

Xe buýt
Cái cửa hàng chất đốt Nguyễn Công Trứ này đong điêu có tiếng, ngày nào cũng có đánh cãi chửi nhau ở đây!
Hài nhất là có mấy bác mang can có đánh dấu từ 1-10L ra mua, nhưng kiểu gì cũng chỉ được 8-8,5L theo chỗ đánh dấu. Thắc mắc thì được mậu dịch viên quát cho:
-Can cũ nó phải dãn nở ra chứ!

Bây giờ là cây xăng, nhưng vẫn điêu vẫn thiếu như truyền thống nên em cạch mặt.
Đội cty xăng dầu chất đốt Hn thì nó láo từ trong xương rồi. Từ 200x em ko bao giờ đổ ở hệ thống này nữa, nhất là a95 và diesel, nó bơm cho các bác cái gì gì luôn.

phuongmit

Xe cút kít
New là sau và cũng nổi nhất về mảng vũ trường. Còn nổi đầu tiên quãng 94-99 là Queen Bee ở Láng Hạ.
Queen Bee e cũng dc kể lại nhưng hình như là mô hình kiểu nhảy cổ điển, lịch sự chứ k pay lack chơi thuốc giật giật như New

z300

Xe điện
Nó ở ngay đg Thanh Niên trên chùa Trấn Quốc 1 đoạn, chứ ko phải đằng sau xí nghiệp phim đâu. Đi đg Thanh Niên buổi tối là thấy cái sàn nổi này, e google mãi mà ko thấy cái ảnh nào
Bây giờ vẫn còn thì phải. Em đạp xe qua tối đông phết

z300

Xe điện
Cùng một hãng jawa sản xuất ra thôi bác, tên tuổi khác nhau thôi, chứ đồ thì giống.
Em (ko chắc lắm) đọc ở đâu đó là có thời jawa hợp tác gì đó với motoguzzi của Ý nên có 1 vài mẫu trông giống nhau.
Mà nói về design thì hàng Ý bao giờ cũng hay hơn, vd em xem so sánh mấy con triumph speed900, kawa w800, royal enfield 650 và guzzi v7 thì thấy con v7 trông ngon vừa mắt hơn, dù tính điểm thì nó thấp nhất.
Về xe máy thì ở Châu âu xe Triumph vẫn nổi hơn cả trong dòng thương mại. Ý thì mấy xe pkl thiên về xe đua (track) chuyên nghiệp. Sau này, các hãng ý mới chú trọng vào xe thương mại cho pkl của mình, chứ trước Vespa là mode nhất

NoWD

Xe buýt
Vâng, các Cụ anh chuẩn ạ
Chị em toạch 1 năm, ở nhà ôn thi lại, thi khối C là Văn Sử Địa, bả chỉ thi TH Văn chứ ko chịu đổi trường, chỉ vì yêu Văn và mê mẩn thơ Chính Hữu
Sau này tốt nghiệp, bà ấy làm về Chính Hữu và cũng may mắn được Cụ Chính Hữu hướng dẫn

Giờ thì đang làm nghề chả liên quan gì đến văn chương, mà buôn bán đếm tiền xoèn xoẹt
:D :D :D

Em thấy thế hệ 6x thì cơ bản học ĐH xong ra phân công công tác. 7x thì học 1 đàng làm 1 nẻo nhiều đúng không các Cụ Mợ nhỉ
Em tưởng chị bác chuẩn bài thì tốt nghiệp xong:
- về ban tgiao tu, lúc đó toàn th văn
- 96 giao lưu về phường làm phó bí thư
- 97-98 làm chủ tịch phường, xã ven đô (làm mớ đất xen kẹt)
- ... từ đây đếm mỏi tay và lên nhanh
(em copy cái này là từ vợ thằng bạn, sinh 74 học th văn)

Sứa.

Xe điện
Queen Bee e cũng dc kể lại nhưng hình như là mô hình kiểu nhảy cổ điển, lịch sự chứ k pay lack chơi thuốc giật giật như New
Ko có đâu, thuốc lăk phải thời sau 2000. Thời đó 1 loạt các rạp chiếu phim ế khách nên chuyển đổi thành vũ trường. Cổ điển, disco ...đủ cả.
Queen bee là đội showbis và mẫu hay đến nhất. Thanh lam, Ngọc Anh, Thu Phương + Huy móm ... hồi đó khởi nghiệp toàn hát tính bài ăn tiền ở QB cả.
Hồi đó có cụ Võ Hoài Nam nhảy điệu nghệ nhất. Riêng Lambada cứ phải cụ Nam nhảy cả 1 mợ có biệt danh là Hiền Lambada ... đôi này nhảy chất nhất hồi đó :))

z300

Xe điện
Queen Bee là khá cao cấp, cũng nhảy đủ kiểu, không hẳn cổ điển. Có ban nhạc sống là số zách thời đó. Các ca sỹ hot đều hát ở đó. Vào QB là phaỉ gọi cả chai rượu mạnh, hồi đó hình như phổ thông là JW và Martell. Thuốc là 555 nhập khẩu xịn (hút 555 của Sing là kém tắm). Gái nhảy kiêm mại dâm, em nhớ thời đó tip bằng đô hết. Ngày em về Việt Nam Chơi đươcj dẫn đến đó, và được diện kiến 1 anh rất nổi, con một bác rất to. Ai lứa tuổi em đi chơi Hà nội đều nghe danh anh này. Đúng hôm có vụ nổ súng đó. Em sợ quá, từ lần sau không vào QB nữa mà chuyển lên chơi Thắng lợi, vì ban nhạc và ca sỹ có vài người bạn. Thời đó ban nhạc Thắng lợi kaf nổi nhất, do Quốc trung thành lập, có cậu Sacxophone người Đức tên hình như là Iler, em nhớ mang máng, lâu quá rồi …

NoWD

Xe buýt
Em bổ sung thêm vài ký ức
- Cafe chuồng: Hồi đấy chưa có nhà nghỉ, chủ yếu vào Bách Thảo, chỉ ngồi mấy chỗ tối tối ven hồ chứ không dám lên núi Nùng, sau đó phát hiện cafe chuồng ở chỗ dốc bò, Núi Trúc gần DSQ Thụy Điển, mỗi đôi có một cái chuồng nhỏ nhỏ chỉ kê được 2 cái ghế, cùng lắm cũng chỉ mò cua bắt ốc được thôi, sau cũng ở chính chỗ này có cho thuê phòng theo giờ, có lẽ là mô hình nhà nghỉ đầu tiên của HN, em cũng thuê 1 lần nhưng kết cục cũng chỉ "around the world" như nhiều cụ đã kể :D
Sau này xem clip mới thấy phong trào Cafe chuồng trong SG mới mạnh, cafe Thanh Đa rầm rộ một thời, nhưng hồi đó là cũng mở cửa khá lâu rồi
Trúc sơn dạ quán sau sq Tđ. Có mấy cái chòi gần mương cây khế. Một dạo có karaoke dạng đầu tiên.
Hồi đó em đi làm cửu vác hàng cho đội buôn thuốc tây, được mấy ông tay chơi Đức Tiệp về (tầm tuổi bác Pumzen ) cho vào đấy: karaoke chọn bài, chai chống gậy đỏ, đĩa hoa quả... mấy bố chơi sì tai quá, thằng bạn em cũng chơi, chỉ em như thằng ngố.
Mà sau thằng bạn em hay đưa lên hát ở quán trên Hàng Dầu, cũng lịch sự.
Dạo đó toàn băng video hết.

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe điện
Vào QB là phaỉ gọi cả chai rượu mạnh, hồi đó hình như phổ thông là JW và Martell.
Hồi đó phổ biến là XO và VSOP của Hennesy và Martell cũng có chai XO đều bán ở QB cả, mua cả chai uống ko hết gửi lại lần sau uống tiếp :))
Riêng chai VSOP của Hen hồi đó bán chạy nhất (toàn rượu đểu từ HK nhập về) :D

NoWD

Xe buýt
Nhấc đồng nát ngày xưa hay bán gì các cụ. Hỉ? Giấy vụn: lấy đâu ra, còn phải để nộp kế hoạch nhỏ :) Thi thoảng kiếm được mấy lon sữa ông thọ, cũng rất hiếm vì gia đình sẽ mài đầu làm ống đựng gì đó, như lon nước ngọt cũng vậy. Túm lại thời đó không vứt gì cả, cái gì cũng dùng được hết!

Em còn nhớ bà em phơi đầu tôm, bọn em còn lén ăn trộm xong mút lấy mút để. Đầy tôm phơi khô xong giã vụn ra, nấu canh bí canh bầu ngon thôi rồi. Tết hoặc nhà có cỗ nấu Bún thang, phải cho món đầu tôm giã này vào ninh nước mới ngọt được. Thời đó còn có mỳ chính nhưng nhà em không biết ăn … Giờ nấu đầy thịt tôm cua, chả ai ăn hic hic hic
Đoàn tàu kế hoạch nhỏ.
Đầu tôm ko ngọt mấy bác, mà đầu tôm khô (vỏ/râu mực rang cháy) cho vào nước dùng (thêm hành nướng) sẽ tạo bị thơm sâu.
Đây là tip để hủ tíu rẻ tiền, nhưng mùi rất quyến rũ.

tuthang

Xe tăng
Nó ở ngay đg Thanh Niên trên chùa Trấn Quốc 1 đoạn, chứ ko phải đằng sau xí nghiệp phim đâu. Đi đg Thanh Niên buổi tối là thấy cái sàn nổi này, e google mãi mà ko thấy cái ảnh nào
Nhớ ko nhầm giờ nó chính là cái ksan bây giờ đoạn ngay đầu dốc Thanh niên thì phải