[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

tuthang

Xe tăng
HN đình đám nhất e nhớ có Newcentury Tràng Thi tầm 99-2000, có anh thằng hàng xóm nó làm trong đấy về kể nào là thuốc lắc ra sao, đấu rượu thế nào, va chạm đánh đấm nhau các thứ, hồi đó e nhớ nó nói vé vào cửa 50 hay 70k gì đó, mua vé dc tặng 1 chai Ken, hồi đó ước ao lắm, đến lúc đủ tiền chơi thì New bị đập rồi :)) sau HN cũng nhiều bar sàn khác nhưng phức tạp, oánh nhau, bắn giết nhiều quá nên dẹp hết. Giờ hình như còn New Square bên hông ksan Daewoo là ổn ổn, còn bar nhỏ trên phố thì nhiều. Em k rảnh món bar sàn, có lần bọn bạn dắt vào chả biết nhảy nhót chơi bời gì, mỗi bú rượu, nghe nhạc nhức đầu thấy k hợp nên chả chơi
Năm 2000 vé vào cửa là30k được chai Ken như cụ nói, sau em ko biết ntn vì vào đúng 1 lần với ông anh bên Quận nên được bàn đẹp ngay gần chỗ nhảy :)

Phỗng new

Xe điện
Fantasy em nhớ ko nhầm là ở Hồ Giám.
Thực ra vị trí của nó là ở Tôn Đức Thắng, từ Ô Chợ Dừa lên thì qua ngã 4 TĐT - Cát Linh là tới (bên trái). Nếu em nhớ ko nhầm.
Xưa có ông bạn bên Ba Lan về chơi (chắc đệ cụ z300 ), nó chiêu đãi bọn em ở đây suốt :))

barca6996

Xe container
Cuối năm 2001 bà chủ karaoke Hương Cảng ở Thi Sách mua căn nhà mặt phố, về sau nhà cháu thuê lại căn nhà này để làm địa điểm kinh doanh. Hồi đó căn nhà trị giá 1700 lượng vàng, để mua được những căn như thế phải là đại gia thực sự. Sau mới biết bà chủ nhà là chủ karaoke Hương Cảng (2 vc Hùng Nga), bà này đi lên từ hoạt động dịch vụ này, có lẽ là bắt đầu từ 97-98 rồi, cùng lắm muộn 1 năm thôi. Thời điểm đó Karaoke Hương Cảng nổi như cồn, là nơi cặp bến của dân chơi rủng rỉnh. Tay vịn của quán này toàn chân dài như người mẫu, cứ đầu giờ tối là đứng xếp hàng cã dãy để đón khứa cực kỳ bắt mắt, mô hình này có lẽ bà chủ học từ bên Trung hoa đại lục. Sau này nhà cháu có dịp đến Quảng Châu rồi Đông Quản các quán phục vụ cho cánh mày râu cũng na ná như vậy, nhưng bên TQ cơ sở hạ tầng của họ đẹp hơn.
Như vậy có thể kết luận thời điểm đó những ông chủ bà chủ dịch vụ này gặt hái quá thành công. Sau khi bà chủ Hương Cảng mua được căn đó, rất nhanh chóng chỉ tầm năm sau, ông chủ karaoke Đại Thống (đối diện với Hương Cảng) còn tậu 1 căn khủng khiếp hơn. Ông chủ này là Thành đen đầu tiên mở karaoke ở Vọng, mãi sau mới đầu tư tiếp về Đại Thống Thi Sách.
Nhất Thống chứ cụ. Chỗ này thì nhiều cổ đông lắm, như thường lệ với ngành hàng này :)) ý em là cuối 9x thì chưa nở rộ ở Hà Nội thôi chứ không phải chưa có.

beomap2

Xe container
Chỗ Cửa Đông chủ là em rể của bà chủ Hương Cảng đấy, hình như tên là Chiến thì phải? Quán này cũng gặt hái khủng luôn.
Có phải ở phố Cửa Đông có quán karaoke bên nhà số lẻ, đi từ đường Phùng Hưng thì bên tay trái, cách phố Lý Nam Đế hơn chục mét mà cụ nói không ? Nhà cháu không nhớ tên quán.

phuongmit

Xe cút kít
Ko có đâu, thuốc lăk phải thời sau 2000. Thời đó 1 loạt các rạp chiếu phim ế khách nên chuyển đổi thành vũ trường. Cổ điển, disco ...đủ cả.
Queen bee là đội showbis và mẫu hay đến nhất. Thanh lam, Ngọc Anh, Thu Phương + Huy móm ... hồi đó khởi nghiệp toàn hát tính bài ăn tiền ở QB cả.
Hồi đó có cụ Võ Hoài Nam nhảy điệu nghệ nhất. Riêng Lambada cứ phải cụ Nam nhảy cả 1 mợ có biệt danh là Hiền Lambada ... đôi này nhảy chất nhất hồi đó :))
Queen Bee là khá cao cấp, cũng nhảy đủ kiểu, không hẳn cổ điển. Có ban nhạc sống là số zách thời đó. Các ca sỹ hot đều hát ở đó. Vào QB là phaỉ gọi cả chai rượu mạnh, hồi đó hình như phổ thông là JW và Martell. Thuốc là 555 nhập khẩu xịn (hút 555 của Sing là kém tắm). Gái nhảy kiêm mại dâm, em nhớ thời đó tip bằng đô hết. Ngày em về Việt Nam Chơi đươcj dẫn đến đó, và được diện kiến 1 anh rất nổi, con một bác rất to. Ai lứa tuổi em đi chơi Hà nội đều nghe danh anh này. Đúng hôm có vụ nổ súng đó. Em sợ quá, từ lần sau không vào QB nữa mà chuyển lên chơi Thắng lợi, vì ban nhạc và ca sỹ có vài người bạn. Thời đó ban nhạc Thắng lợi kaf nổi nhất, do Quốc trung thành lập, có cậu Sacxophone người Đức tên hình như là Iler, em nhớ mang máng, lâu quá rồi …
Năm 2000 vé vào cửa là30k được chai Ken như cụ nói, sau em ko biết ntn vì vào đúng 1 lần với ông anh bên Quận nên được bàn đẹp ngay gần chỗ nhảy :)
Cảm ơn các cụ, bar sàn thì e mờ tịt, toàn dc nghe kể thôi chứ đến tuổi thanh niên cũng ít chơi món này

barca6996

Xe container
KROK ôm chưa nở thôi chứ KROK khởi thủy ở HN từ những năm 90-91 cơ, ban đầu em nhớ là vào hát chung kiểu như hát cho nhau nghe sau này và mỗi bài là 1 nghìn :D Sau đó thì bắt đầu đky theo tiếng và toàn đầu băng VHS, hồi ý bọn em hay hát mấy quán chỗ Quan Thánh và hay hát nhất là băng 30 Using Along :)) Mãi đến tầm 95 trở đi mới bắt đầu rộ lên KROK ôm. Trên Bưởi và bên Gia lâm là nhiều nhất :))
À hát cho nhau nghe thì đúng là em không tính đến :)) và lúc đó cũng không phải là đầu karaoke như sau này. Ngay đất Sài Gòn đầu những năm 90 vẫn chỉ là cơm ôm,bia ôm, mãi 93,94 mới có ktv ở góc ngã tư Phú Nhuận đường Phan Đăng Lưu. Hà Nội 95,96 có Bích Thái ở Trần Nhân Tông và Cung Đình ở Lê Ngọc Hân

nunachuoi

Xe điện
Có đầu tiên ở chỗ dãy hàng chè PCT đối diện NH lớn :D
Theo em nhớ thì hàng kem xôi đầu tiên là chỗ Thợ Nhuộm, đoạn giữa Lý Thường Kiệt - Quán Sứ, tầng 1 (hầm) của nhà đối diện tháp HN bây giờ, chỗ góc trường Hoàn Kiếm - Trần Phú thì nổi tiếng với bánh chín tầng mây hơn là kem xôi, mà quán này hình như phải sau 90 mới có.
Em bổ sung thêm vài ký ức

- Cafe chuồng: Hồi đấy chưa có nhà nghỉ, chủ yếu vào Bách Thảo, chỉ ngồi mấy chỗ tối tối ven hồ chứ không dám lên núi Nùng, sau đó phát hiện cafe chuồng ở chỗ dốc bò, Núi Trúc gần DSQ Thụy Điển, mỗi đôi có một cái chuồng nhỏ nhỏ chỉ kê được 2 cái ghế, cùng lắm cũng chỉ mò cua bắt ốc được thôi, sau cũng ở chính chỗ này có cho thuê phòng theo giờ, có lẽ là mô hình nhà nghỉ đầu tiên của HN, em cũng thuê 1 lần nhưng kết cục cũng chỉ "around the world" như nhiều cụ đã kể :D
Quả cà phê chuồng chỗ SQ Thụy Điển hồi trước là xưởng gia công sắt thép, sau này mới chuyển sang cà phê chuồng, nhà đấy thì đất rộng mênh mông cụ ạ.

Lilac

Xe máy
Tìm đến 153 trang rồi sao nữa các cụ ????
Cứ tìm thế thôi ạ? 😁 bia bọt j ko ạ !?
Em Hoàn kiếm - lang thang dọc suốt các
ngõ nhỏ - phố nhỏ - mấy con ngõ Lò rèn Bát Sứ - Cửa đông - hàng Mã
Tuổi thơ 7x đời gần cuối - .. nhớ lắm HN xưa

DurexXL

Xe lăn
Em tưởng chị bác chuẩn bài thì tốt nghiệp xong:
- về ban tgiao tu, lúc đó toàn th văn
- 96 giao lưu về phường làm phó bí thư
- 97-98 làm chủ tịch phường, xã ven đô (làm mớ đất xen kẹt)
- ... từ đây đếm mỏi tay và lên nhanh
(em copy cái này là từ vợ thằng bạn, sinh 74 học th văn)
Hồi đó, do bà chị em mơ mộng chuẩn văn nên diễn tiến như sau:
- Đã xin xong về Báo ND, thì đùng đùng ko chịu, đòi về tỉnh, vì đã yêu 1 anh Sỹ quan Hải quân
- Về tỉnh, vào làm 1 cquan nhỏ, cưới luôn. Chàng đi tàu HQ
- Trụ 10 năm, đến giữa những năm 2000 thì cả 2 ra ngoài làm kinh doanh
Giờ đếm tiền xoèn xoẹt, lên Fb rầm rầm toàn hàng hóa, nhưng chợt có hôm trở gió ươn người, vẫn lên bài ngâm nga:
.....Những chàng trai chưa trắng nợ anh hùng

:D :D :D

Sứa.

Xe điện
Thực ra vị trí của nó là ở Tôn Đức Thắng, từ Ô Chợ Dừa lên thì qua ngã 4 TĐT - Cát Linh là tới (bên trái). Nếu em nhớ ko nhầm.
Xưa có ông bạn bên Ba Lan về chơi (chắc đệ cụ z300 ), nó chiêu đãi bọn em ở đây suốt :))
À em nhớ rồi, đi từ Lăng Bác lên chưa đến ngã 4 Cát linh x TĐT ngay bên phải đường có cái cầu thang bé đi dốc lên :D

Sứa.

Xe điện
Cảm ơn các cụ, bar sàn thì e mờ tịt, toàn dc nghe kể thôi chứ đến tuổi thanh niên cũng ít chơi món này
Chỗ cạnh 10 HV bây giờ là trung tâm hội nghị QT ngày xưa là CLB Quốc tế - 1 sàn nhảy chủ yếu phục vụ Tây cũng lâu đời, nhiều mợ gái nhảy ở đây kiếm tiền rất tốt. Nhớ có cô gần nhà gđ có biệt thự to mà cô này cứ ngày ở nhà tối lên đó sau lấy th Tây :))

Bopbi_hsgs

Xe container
Hồi trc gọi là sàn Place. Sau đó tòa nhà này là TT thể hình, rồi 2007 Hà Nội tranh chấp vs Tòa Khâm sứ, bg là vườn hoa còn tòa nhà hình như là thư viện quận Hoàn Kiếm

Sàn này thấy nói năm 88 một ng bỏ ra 300 cây vàng để xây dựng sàn nhảy Place, hồi đấy như thế thì cũng khiếp nhỉ

Chỉnh sửa cuối: