[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

beomap2

Xe container
Em học ghita ông thầy già dạy bác ạ :D
Tôi chỉ học mấy buổi nhạc lý, còn học hát, thầy Đăng Khoa là người dạy hơn 1000 bài hát trên Đài tiếng nói VN; thầy Mai Khanh là Trưởng khoa Thanh nhạc đầu tiên của Nhạc viện Hà Nội và về sau (từ năm 1983) thì chuyển sang Trung tâm văn hóa của Công đoàn ở phố Tăng Bạt Hổ thì học NSND Quý Dương. Lúc đó các nghệ sỹ già bị đẩy đi dạy lung tung, chỉ các nghệ sỹ trẻ mới được ưu ái biểu diễn như: Ái Vân, Lệ Quyên, Tiến Thành, Ngọc Tân ..

angkorwat

Xe điện
Klq, Em thấy các cụ sinh ra và lớn lên ở HN thì có thế mạnh môn số học vì những năm đầu 90 nở rộ ghi lode các quán nước.
Các Cụ sinh hoạt lode từ năm nào ạ?
Em thì 2015 thèng em đồng nghiệp đưa vào đời ;))
Năm 84 - 85 ra chợ Mao Trạch Đông mua cây thuốc. Thấy chị Hai bán thuốc nghi chép gì đó. Và hỏi :" VN gọi là đề à ?" nghe hỏi vậy thì cũng chịu, biết gì đâu. Mấy tháng sau về phép mới biết đề là gì.😂

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Năm 84 - 85 ra chợ Mao Trạch Đông mua cây thuốc. Thấy chị Hai bán thuốc nghi chép gì đó. Và hỏi :" VN gọi là đề à ?" nghe hỏi vậy thì cũng chịu, biết gì đâu. Mấy tháng sau về phép mới biết đề là gì.😂
Em nhớ hè năm 86, sáng vác cái bơm ra đường Kim Ngưu nhặt nhạnh với ước mong tiết kiệm để mua được cái xe mini Cổ Loa. Bơm được vài lốp chỉ đủ mua cái bánh mỳ là nhẵn túi.
Thỉnh thoảng mua tờ xổ số đuôi 00 nhưng chẳng bao giờ trúng :))

angkorwat

Xe điện
Tức là bao toàn bộ 22 con số các giải ( nên đánh lô x22 lần là vì thế), gọi là bao lô...sau dân gian tối giản gọi tắt là Lô = kg :))
Hồi xưa dân SG thường gọi các sĩ quan pháo binh VNCH là " sĩ quan đề lô"😂

Sứa.

Xe điện
Em nhớ hè năm 86, sáng vác cái bơm ra đường Kim Ngưu nhặt nhạnh với ước mong tiết kiệm để mua được cái xe mini Cổ Loa. Bơm được vài lốp chỉ đủ mua cái bánh mỳ là nhẵn túi.
Thỉnh thoảng mua tờ xổ số đuôi 00 nhưng chẳng bao giờ trúng :))
Mầm non số học là đây =))

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Nhà cháu không học đoàn, chỉ học hát.
Hè năm 1986 em lên Cung Thiếu Nhi tìm lớp học đàn Măng Đô Lin..với bản chất nhút nhát em lại quay về.
Cuộc đời em. em thấy bỏ qua nhiều cơ hội..nên giờ em mà thích là nhích ngay :))

Sứa.

Xe điện
Tôi chỉ học mấy buổi nhạc lý, còn học hát, thầy Đăng Khoa là người dạy hơn 1000 bài hát trên Đài tiếng nói VN; thầy Mai Khanh là Trưởng khoa Thanh nhạc đầu tiên của Nhạc viện Hà Nội và về sau (từ năm 1983) thì chuyển sang Trung tâm văn hóa của Công đoàn ở phố Tăng Bạt Hổ thì học NSND Quý Dương. Lúc đó các nghệ sỹ già bị đẩy đi dạy lung tung, chỉ các nghệ sỹ trẻ mới được ưu ái biểu diễn như: Ái Vân, Lệ Quyên, Tiến Thành, Ngọc Tân ..
Em nhớ thầy dạy ghi ta là ông già già người nhỏ thó lúc đó cỡ ~ 60 tuổi.
Cùng lớp có 1 mợ cao to xinh, thầy bảo cháu mà theo nghiệp biểu diễn thì rất nổi, dáng cháu cầm cây ghi ta đánh thì rất ăn ảnh :D
Em học tầm 88-89 và học amateur thôi :D

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
SIGNUS : Chợt nhớ ra nhà ông Chuối có con lợn giống rất tơ với 2 quả kê khủng khiếp (em nhớ mang máng bảo ở khu Mơ Táo gì đó) hay lượn vào khu 8/3. Huynh có biết không?

Sứa.

Xe điện
Món đề ra sớm hơn bác ạ, sau vài 3 năm các nhà Đại số học ở vỉa hè hàng Bài mới sáng tạo ra môn Lô :)) Khu em thấy các anh chị ngạch tiểu thương bao lô hồi 87-88 .... mãi sau mới phổ biến ra toàn dân =))

beomap2

Xe container
Nhà văn hoá 88 Hàng Buồm này thuộc chi nhánh ông cụ nhà cháu quản lý, nhà cháu từng học nhạc ở đây năm 73 hay 74 gì đó. Nơi này cuối 8x thành điểm dạy nhảy đầm khá sôi nổi, 1 tụ điểm hoạt động văn hoá theo trào lưu của giới trẻ phố cổ.
1 kỷ niệm gắn bó với Nhà văn hoá này là hồi nhà cháu đi lính, có phụ trách 1 đội văn nghệ của trung đoàn. 1 lần đội tập bài Đoàn vệ quốc quân, không biết lấy tư liệu gốc ở đâu, cuối cùng nhờ đc người lấy từ chỗ này.
Nhà văn hóa này gốc là rạp Kim Môn có cổng sau ăn ra phố Ngõ Gạch. Những năm đó ở đây dạy, biểu diễn rất nhiều bộ môn văn hóa, nghệ thuật cho các học viên không chuyên.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Món đề ra sớm hơn bác ạ, sau vài 3 năm các nhà Đại số học ở vỉa hè hàng Bài mới sáng tạo ra môn Lô :)) Khu em thấy các anh chị ngạch tiểu thương bao lô hồi 87-88 .... mãi sau mới phổ biến ra toàn dân =))
Cụ Watt với Cụ Sứa trí nhớ siêu phàm.
Em nghĩ các Cụ nên viết Tự truyện cũng hay đấy.

XPQ

Xe lăn
Klq, Em thấy các cụ sinh ra và lớn lên ở HN thì có thế mạnh môn số học vì những năm đầu 90 nở rộ ghi lode các quán nước.
Các Cụ sinh hoạt lode từ năm nào ạ?
Em thì 2015 thèng em đồng nghiệp đưa vào đời ;))
Bao lô có từ thời 87-88 em nhớ là thế ;))
Em nhớ đâu cuối 85 thì xổ số quay hàng ngày và số học đi vào cuộc sống vì đến 87 ngõ em đã có một chị đại cầm bảng, tiền nhiều đến nỗi con giai mới trổ mã trong ngõ gặp chị mà chào là chị gọi lại cho 10 cành lập tức. Ngày mấy lượt không chấp. Mà chị độ ngoài 30 phốp pháp chỉ mặc váy hoa không bao giờ mặc áo zú, thế mới nhớ.
Ngõ em có bác Cả G, từ 87 đến 2007 ngày nào cũng đều đặn 10k tiền đề. Sổ kết quả đầy một gác xép mùa đông lót ngủ cho ấm. Ngày bà cụ đi gặp Lê Nin, phải đợi kết quả xong mới thanh thản buông tay rũ áo.

XPQ

Xe lăn

Ông anh em chơi thân nhà trên Yên Phụ còn kể, ngày đó cả miền Bắc theo kết quả ở Tăng Bạt Hổ, nhà anh ấy 5 người bài bình bố trận từ Tăng Bạt Hổ đến Biu điện Bồ Hồ để vừa ra kết quả là hoả tốc báo về Nam Định. Kiếm cũng chẳng nhiều, chỉ đủ ăn tiêu xe máy xe móc với đánh chắn.