[Funland] [Hà Nội phố] Tìm các cụ sinh ra và lớn lên ở Hà nội cổ xưa!

fiatsiena1.6hlx

Xe tải
Thưa các cụ, nhân đọc thớt "Phố nào chất nhất Hà Nội", em xin mạo muội lập thớt tìm và giao lưu với các cụ sinh ra và lớn lên tại các con phố thuộc 4 quận nội thành cũ của Hà Nội. Thế hệ nào cũng ok, tuy nhiên em nghĩ thế hệ em 7x đời đầu là khá nhiều kỷ niệm của Hà Nội cũ: mất điện, mất nước, xếp hàng đong gạo, mua dầu, ..., nhảy tàu, trèo sấu, bắn chim, đẽo khăng, đẽo quay gỗ, đá bóng ống cống trời mưa ... ôi nhiều lắm ...

Các cụ thế hệ 6x chắc giờ già quá rồi, về hưu, ông nội ông ngoại, không chắc đã nhớ Hà Nội xưa nó thế nào, hoặc không chơi OF. Các cụ 8x thì tuổi thơ cũng vẫn còn khổ như tụi em nhưng lớn chút đi học là đất nước khác lên rồi. Em nhớ 1985 đổi tiền xong thì 1986 Hà nội lúc đó thê thảm luôn. Các cụ 8x thì chắc còn chút ký ức. 9x thì như con zai em chắc chả biết gì nữa rồi. Do đó em đoán nếu thớt này thành công thì là đa phần sẽ là thế hệ 7x tụi em.

Mỗi cụ mà có câu chuyện ôn lại thời thơ ấu phố cổ thì thích quá. Em xin bắt đầu trước ạ:

Em sinh ra ở phố Thuốc Bắc, thuộc phường Hàng Bồ. Phố em một đầu giao với Hàng Bồ, Hàng Thiếc và Bát đàn, giữa phố có giao Hàng phèn, Hàng Bút; đầu kia cắt Lãn Ông, Hàng Vải, chạy tiếp qua Lò rèn, và cuối cùng là giao với Hàng Mã. 1 con phố mà nối với biết bao con phố!!!!!!!!!!!

Ngày em bé phố này rõ ràng là phố lớn. Giờ nó như cái ngõ ý :) Hồi đó có phở bò Bắc Hải - người gốc Hoa, ngon nổi tiếng. Con cháu nhà Bắc Hải này sau mở quán bê thui đầu Hàng phèn. Các bác dân nhậu chắc chắn biết. Ngày nay, chỗ Chợ Hàng da, gần đến chỗ Nhà thờ tin lành Hàn quốc đầu phố Ngõ Trạm có 1 hàng phở bò bán ban ngày. Nước phở khá ngon và khá giống phở Bắc Hải xưa. Cô lớn lớn tuổi đó, cỡ 6x, chính là cô rửa bát phở Bắc Hải ngày xưa đó. Xin phép mở ngoặc thêm là thời đó mấy cái gọi là Phở bát đàn truyền thống gì đó chưa có đâu. Sau những năm 90, khi phở Bắc hải bị dẹp tiệm thì chưa thấy mấy hàng phở này bao giờ.

Phố Thuốc bắc ngày đó hầu như không còn bán thuốc bắc mấy, mà đa số là bán đồ sắt gia đình như: khóa cửa, ốc vít, bản lề ... Cuối phố đầu ra Bát Đàn có mấy hàng bán đồ chơi trẻ em từ làm, nhưng nổi tiếng nhất là hàng bán đồ chơi Trung thu. Em thích nhất là cái tàu sắt, cho tý dầu hỏa vào trong, đốt lên nó kêu phạch phạch, rồi chạy vòng quanh cái chậu nước rất thú vị!

View attachment 8578597

Rất tiếc thời đó chưa có iPhone để mà lưu lại các khoảnh khắc phố phường rất vắng vẻ nhưng cũng rất "sôi động" thời Hà nội cách đây 5-60 năm! Em mượn tạm 1 tấm ảnh ngày xưa thời Pháp thuộc của phố Thuốc Bắc em. Đây chính là nền mà họa sỹ nổi tiếng Bùi Xuân Phái đã sáng tác hàng trăm bức học nổi tiếng Việt nam cho đến tận ngày nay. Em nhớ nhà cụ Phái lắm, không phải vì cụ là họa sỹ nổi tiếng (mà hồi đó cụ chưa nổi tiếng), mà là do em hay phải vào tiêm của và Sính là vợ cụ (có thể là bà Xính - em không nhớ chính xác). Bà là y sỹ gì đó, ở phố người lớn trẻ em bị sao là sang bà Sính tiêm hết :)
7X đời đầu thì làm con Vespa cổ hay Triumph đi cụ. Chứ ai lại Avtar cái xe Nake Bike của thanh niên thế !!! hehe

barca6996

Xe container
Tự dưng YouTube gợi ý đoạn phim này Hà Nội 1989
35 năm mà Hà Nội như lột xác :D có 2 cô gái chạy xe 102 xuynh thế. Hình như đợt đó giải đặc biệt xổ số cũng bằng xe 102;;)

juve99

Xe cút kít
Em đang hoài niệm phố gân cổ chờ xem bóng đá đây :))
Này xưa muốn ăn phải lên Ngũ Xá đấy nhỉ, e hay gọi đĩa này và nồi ốc hấp gừng. Cũng là địa điểm truyền thống, cứ quen e nào là e dẫn lên đây

comiki

Xe lăn
Lúc đó chưa có video . Xem " chuyện đó lần đầu " của em , cụ thể là lần đầu tiên trên film mà xem phụ nữ nude 100% là phim " Thế giới đàn bà " một bộ phim khoa học viễn tưởng hài của Ba lan
Phim hài mà không phổ biến ra rạp , toàn chiếu kiểu " nghiên cứu - hội thảo " vậy nên mấy cảnh nóng chắc không cắt
Phim này sau có chiếu trên TV chứ cụ, cảnh cuối là tiếng rú lên của cô bảo mẫu/y tá khi mở tã của bọn trẻ sơ sinh, cả màn hình là bộ ấm chén tí hon :D

DurexXL

Xe lăn
Xếp hình terris, contra rambo, mario ăn nấm....
Chắc cụ và cháu cùng thời ha

Sau này có game đĩa, máy cầm tay... 😁
Em xin đi mạch game

Từ 1987-1988 đến 1991-1992 là thống trị của điện tử 4 nút
2 băng điện tử lừng lẫy là 31 game và 64 game
Các game gắn bó thì có Contra Rambo, bắn tăng Battle City, Jeep (bắn ra quả Jeep nghiêng là oai hoành luôn), Mario húc nấm, Đua ô tô...

1993-1994 thì có máy Sega 6 nút
Không có gì đáng nhớ ngoại trừ trò cowboy bắn súng và oẳn tù tỳ tuột cuần áo các em trong game (hình ảnh người thật, là các short video chừng vài chục giây) cho đến khi xuất hiện 1 trò kinh điển mà đến giờ vẫn danh trấn giang hồ trên hệ PS:

Rồng đen - Mortal Kombat

Em hồi đó lớp 11, bị báo động đỏ vì toàn cắm mặt vào các hàng Sega oánh môn này

Ôi cái màn Fatality nó mới cảm giác mạnh chứ Cụ hềy

Rồi 1994,1995,1996 ...máy điện tử nạp đĩa mềm 1,44M ra đời, với International Super Star Soccor và Đua ô tổ

Sau đó là các thế hệ PS về

Chỉnh sửa cuối:

barca6996

Xe container

barca6996

Xe container
Lạ kỳ
Sin cos tan thì học chẻ đầu ra ko nhớ
Mà code này nhớ từ lớp 4, ngoại ngữ chưa học, gần 40 năm vẫn đọc sõi các Cụ nhể...
:D
Ngày trước em toàn đọc dốt cộng dốt là 2 dốt dốt... =)) cứ thế mà nhớ mới lạ

barca6996

Xe container
Dãy đó có cửa hàng điện lạnh (chủ yếu điều hòa) của a Minh,người tầm thước, ngăm đen, khá lành. Mình nhớ có lần ngồi ở cửa hàng anh uống nước thì có đám đánh nhau ngay trước cửa hàng, cả phố ra xem nhưng chả ai vào can vì đám đấy có dao.
Ô anh đứng dậy nói gằn dọng: giải tán đi cho tao bán hàng. Thế mà tan đấy, mình có nói: anh già rồi kệ nó đi.Ô ấy chỉ cười: thì ko ai ra can mới đến lượt tao
Mãi về sau mới biết ô ý là cận vệ 3 năm liền đi với cụ Lê Duẩn những năm 68-69.
Chắc là ông ấy ra sau. Hồi đầu chủ yếu tivi đen trắng, tivi màu sau này hàng nhập lậu CPC về rồi mới đến hàng Việt Nam lắp ráp CKD. Bên Quang Trung thì có mấy nhà bán máy giặt bãi

tientung000

Xe điện
Này xưa muốn ăn phải lên Ngũ Xá đấy nhỉ, e hay gọi đĩa này và nồi ốc hấp gừng. Cũng là địa điểm truyền thống, cứ quen e nào là e dẫn lên đây
Em nhớ Ngũ Xã có món phở cuốn chắc được tầm 20-25 năm, từ dạo chỉnh trang lại đường ven hồ Trúc Bạch. Giai đoạn trước có món bùn than thải của nhiệt điện Yên Phụ ra hồ, bụi bẩn đen thui. Thời bao cấp, nhiều nhà cũng ra vét bùn than làm than đun, phơi than cũng na ná như Bát Tràng, cũng đỡ được kha khá tiền chất đốt giữa HN. Sau này có than tổ ong rẻ thì đỡ vét bùn, thì lại làm hồ đầy ứ bùn.
Chợ Châu Long cũng nhiều đồ ăn. Nhưng ấn tượng thì lại là hoa từ Nghi Tàm, Quảng Bá đi qua ngả Nghi Tàm, Yên Phụ, Phó Đức Chính, Ngũ Xã, Châu Long xuôi vào nội thành. Mùa sen, mua sen sớm gánh chợ, tiết mùa hè sáng mát mẻ, ko cần ra hồ sen, được hít hà hơi sen cắm bình thơm là cũng đã sảng khoái rồi.

Diep1979

Xe điện
Em xin đi mạch game

Từ 1987-1988 đến 1991-1992 là thống trị của điện tử 4 nút
2 băng điện tử lừng lẫy là 31 game và 64 game
Các game gắn bó thì có Contra Rambo, bắn tăng Battle City, Jeep (bắn ra quả Jeep nghiêng là oai hoành luôn), Mario húc nấm, Đua ô tô...

1993-1994 thì có máy Sega 6 nút
Không có gì đáng nhớ ngoại trừ trò cowboy bắn súng và oẳn tù tỳ tuột cuần áo các em trong game (hình ảnh người thật, là các short video chừng vài chục giây) cho đến khi xuất hiện 1 trò kinh điển mà đến giờ vẫn danh trấn giang hồ trên hệ PS:

Rồng đen - Mortal Kombat

Em hồi đó lớp 11, bị báo động đỏ vì toàn cắm mặt vào các hàng Sega oánh môn này

Ôi cái màn Fatality nó mới cảm giác mạnh chứ Cụ hềy

Rồi 1994,1995,1996 ...máy điện tử nạp đĩa mềm 1,44M ra đời, với International Super Star Soccor và Đua ô tổ

Sau đó là các thế hệ PS về
Ngày đó là rồng đen 3, nhà cháu phải gi các đòn fatanity, babanity ra giấy để nhớ dần 😁

Cụ kể hết game thời nhỏ của chúng ta rồi ạ 😀

Diep1979

Xe điện
Giờ người mệt hay bụng dạ kém khó ăn các cụ vẫn lấy nước cơm pha đường, thêm vài hạt muối, theo các cụ uống vậy cũng đủ chất ạ.
Nó vẫn là thức uống ngũ cốc xịn xò 😍

juve99

Xe cút kít
Ngày đó là rồng đen 3, nhà cháu phải gi các đòn fatanity, babanity ra giấy để nhớ dần 😁

Cụ kể hết game thời nhỏ của chúng ta rồi ạ 😀
Còn quả Kage nổi tiếng nhất nhì thời game 4 nút mà rất ít người phá được đảo.

Diep1979

Xe điện
Còn quả Kage nổi tiếng nhất nhì thời game 4 nút mà rất ít người phá được đảo.
Cháu nhớ đồ họa game nịna đó đi kiểu từa tựa game Rambo. Công nhận khó thật 😁

coolpix8700

Xe ngựa
35 năm mà Hà Nội như lột xác :D có 2 cô gái chạy xe 102 xuynh thế. Hình như đợt đó giải đặc biệt xổ số cũng bằng xe 102;;)
89 mà thiếu các bàn bi-A ở các phố (ô tô buýt là tụi Karosa) thì ông quay phim này thiếu rồi.
Năm ấy em đang học tiếng Đức trong ĐH NN Thanh Xuân, ĐH HN bây giờ.
Học để đi làm NCS ở CHDCĐ theo hiệp định, lương ở CQ đã bị cắt sang bên Bộ ĐH & THCN, nhưng năm đó bức tường Berlin sụp đổ, nguy cơ không được đi rất cao, nên em toàn trốn học.
Có lần em ra sân trường (chỗ nhà ăn) chơi Bi-A. Tụi trong lớp lại dẫn bà chuyên gia tiếng Đức ra đấy uống chè. Em đang cầm gậy thọc thì bà ấy đến "Tưởng ông ốm, hóa ra đang ở đây àh?". Em về chửi cho tụi chúng 1 trận "Tụi mày biết tao ở đấy vẫn dẫn bà ấy xuống!".

Chỉnh sửa cuối:

Thanhvuóng71

Xe điện
Hồi bé e chơi súng ống bơ, bơi hồ chu văn an ( bắt trai về nấu cháo) tối mất điện thì chơi ném ống bơ đi trốn, có cụ chơi là về nhà đi ngủ luôn làm anh em tìm phọt bơ. Đang xem Hồ sơ thần chết thì mất điện ra biểu tình ở sở điện, cụ nào biết sở điện này ở đâu chắc cũng tầm tuổi em.... e sơ sơ chút
Phim " Trên từng cây số " nữa. Ôi một thời nghịch dại, hồn nhiên....đầy kỷ niệm .

Xe Scooter

Xe đạp
Bá cáo cụ Pumzen và các cụ. Ngứa tay, sẵn đồ diy, vừa xem đá bóng em vừa làm thử 1 quả. Chinh đồng VN giờ chỉ có trên bàn thờ, thôi em ko dám đụng. Ngó đám xu sưu tầm thì chỉ thấy mỗi anh Nhật bản có xu 5 và 50 Yên có đục lỗ.
Làm thử xu nhôm VN hơi nhẹ, thêm 1 xu đồng Nhật nghe vui tai hơn hẳn. Kết hợp khá ổn, nhg cầu hơi bé do 2 xu nhỏ hơn 5 xu. Tâng nhanh được 5 7 nhát. Mời các cụ duyệt :D
Ps. Chinh bằng chì nặng và mềm, nghe ko vui tai bằng chinh đồng :)
Lâu lắm mới thấy hình ảnh quả cầu đã thất truyền này. Chắc cụ cũng đam mê môn này lắm nhỉ!
Loại cầu này ngày trước em tâng cứ gọi là mãi không rơi được.
Bây giờ 5x rồi mà em vẫn đá cầu tuần mấy buổi, nhưng đá cầu đế nhựa. Vẫn đủ sức đá đơn 5 trận không nghỉ :)

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Hồi đấy đầu bồng chất nghệ, vuốt dầu bóng xanh :)) mãi đến 98 2000 mới có keo bọt chai đen, keo bọt chai đỏ Double Rich của HQ :))
Tầm 1992 bọn trẩu khu em ăn cơm tối xong là xuống hàng làm đầu vuốt keo bọt bóng mượt rồi rồ ga lên Hồ ;))